เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 45207 เทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์ของไทย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 02:36

เข้ามาอ่านครับ แล้วจะรออ่านต่อไป อิอิ

มีเรื่องสงสัยอีกแล้วล่ะครับ คุณพิพัฒน์ ว่าถ้าของผสมอย่าง ทรายมาผสมกับผงหินป่นเป็นปูน เป็นของต่ำ
แล้วโลหะธรรมดาอย่างทองแดง หรือโลหะผสม อย่างทองเหลืองล่ะครับ จะจัดว่าเป็นของต่ำหรือสูงครับ
(ถามเอาไว้ เผื่อผมจะไปสร้างศาลพระภูมิด้วยทองแดงดูครับ หิหิ)

ปล. อย่าแซวผมนา ว่าเอาศาลพระภูมิไปไว้บนหลังคาต่อสายไฟเป็นสายล่อฟ้าไปในตัวด้วยเลยก็ดีนะ ล่ะครับ แหะๆ
ปล.2 ผมจะเฟื่องแข่งกับคุณเฟื้องมากไปหรือเปล่าครับเนี่ยะ แหะๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 03:05

คุณติบอ อยู่ทำอะไรดึกดื่น เหมือนผมละซี

ในวัสตุศาสตร์ของฮินดู มีระบุลำดับศักดิ์ของวัสดุไว้ พวกทรายพวกปูนนี่ ไม่นับเป็นวัสดุครับ มีเวลาจะลองค้นดูแล้วค่อยพกมาถกกัน

โลหะผสมนี้ เป็นของสูงแน่ละครับ เรียกว่า ตั้งแต่พัฒนาเทคโนโลยีการหล่อมาถึงระดับเทพยดาราวสมัยปาละแล้ว วัสดุอื่นก็หง็อยไปเลยครับ

ในประเทศไทยนี่ ประติมากรรมโลหะอาจใช้เป็นจุดตัดของแบบศิลปะได้ สุโขทัยนี่ไม่พบพระหินเลย แม้มหาเถรศรีสัทธาราชจุฬามุนีจะอ้างการสะทายปูนประกิตพระศิลาไว้ ท่านก็คงซ่อมของเก่ามากกว่าสร้างของใหม่

เขมรเอง จะเห็นรอยต่อของหินมาสู่ปูนชัดมากนะครับ
รูปหล่อโลหะ ที่เจ้าสามพระยาไปขนมาจากเมืองพระนครหลวงแล้วบุเรงนองขนต่อไปพม่า เดิมเป็นศิลปะบายน ประมาณอายุก็ก่อนพระเจ้าอู่ทองสร้างกรุงสักร้อยปี หรือก่อนพระโตวัดพนัญเชิงสักเจ็ดสิบปี ฝีมือหล่อโลหะนับเข้าขั้นยอดฝีมือ เวลาประมาณนั้น ทางลุ่มเจ้าพระยาแถวๆเมืองสรรค์ สุพรรณบุรีและลพบุรี ก็สร้างงานที่ไม่แพ้กันออกมาได้ เรียกกันว่าพระเมืองสรรค์แข้งคม มีทั้งที่เป็นศิลา (พบน้อย) กับพระโลหะขนาดเท่าคนหรือเท่าครึ่ง หรือสามสี่เท่าคน พระประธานวัดธรรมมิกราชไงครับ(เหลือแต่เศียร) และพระแสนแสว้ (อ่านว่า สะ-แว่ แปลว่าทอย คือใหญ่ขนาดใช้ทอยแสนตัว องค์นี้ของทางเชียงใหม่เขา) สมมติว่าท่านลุกยืนละก้อ ตรงกับพระอัฎฐารศเทียวละครับ ไม่ต่ำกว่าสิบหกศอกครับ หล่อโลหะทั้งนั้น ยิ่งใหญ่สุดๆ
พระแข้งคมนี่ วิเศษหนักขึ้นไปอีก คือหล่อบางเท่าเปลือกไข่
ยังเป็นความลับถึงทุกวันนี้ ว่าหล่อบางขนาดนี้ได้ยังไง

โบราณท่านคงไม่กล้าหาญเท่าคุณติบอ
ใหญ่แค่ใหน ก็ต้องสร้างอาคารครอบ
ถ้าคุณติบอสร้างศาลด้วยโลหะสำเร็จ ก็จะเป็นอันดับสองครับ
เทวาลัยแห่งวาจเทวี เขาครองเบอร์หนึ่งอยู่ครับผม
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 04:52

ไม่ค่อยเกี่ยวข้องเท่าไร
แต่เอารูปการหล่อพระโตมาฝากครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 04:55

ลืมไปว่าลิมิตที่ 50K
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 06:50

เช้านี้ผมมีนำเสนองานหน้าชั้นเรียนน่ะครับ เมื่อคืนเลยนอนเอาเกือบ ตี 3
แต่นี่ก็ต้องรีบแหกขี้ตาตื่นมาจะไปมหาวิทยาลัยแล้วครับ
(ขออนุญาตพูดว่า "แหกขี้ตา" เถอะนะครับ คุณpipat เห็นเพื่อนสนิทคนหนึ่ง โทรมาถามว่า "นี่เธอจะเบิกมูลพระนัยนานออกมาได้หรือยัง" ฟังแล้วคนฟังอย่างผมอดคันยุบคันยิบไม่ได้)

งั้นถามคุณpipat อีกซักกะน้อยดีกว่าครับ
ว่าถ้ามีใครคิดผิดมนุษย์มนา อยากกลับไปสร้างศาลพระภูมิแบบสตัมพะ
เอาหินอ่อนซักแท่งที่ทำเสาบ้านเหลือมาตัดขนาดให้สูงเพียงตาแล้วเอามาฝังลงดินตามตำแหน่งของศาลพระภูมินี่ จะผิดหลักมั้ยครับ
(เดาว่าชาวบ้านคงนินทาไปอีกนานแน่ๆ ว่าทำศิวลึงค์อันเท่าเสาบ้านมาไว้ข้างรั้วเนี่ยะ วิตถารหรือเปล่า เหอๆ)

ปล.1 เผื่อผมจะได้ไปลองเปลี่ยนจากศาลพระภูมิทองแดงมาเป็นเสาทองแดงกับเขาได้มั่ง
ปล.2 แล้วจะแยกศิวลึงค์ออกจาก สตัมพะยังไงครับ แหะๆ (ชักเบลอเองแหล่ว เหอๆ)

ปล.3 ถ้าคราวนี้ถ้าผมเอาเสาทองแดง หรือหินอ่อนสีขาวสีดำก็ได้ กว้างซัก 6 นิ้ว สูงซัก 1.6 เมตร ต้นโดดๆไม่มีแท่นบูชา ไปตั้งไว้แทนศาลพระภูมิล่ะก็
คุณแม่ได้ถอนเสามาเพ่นกระบาลผมแยกแน่ๆ มีอย่างอะไรศาลชั้น เดี๋ยวจะกลายเป็นสายล่อฟ้า เดี๋ยวจะมาเป็นตอเหล็กตอหิน

ว่าแล้วก็พยายามนึกภาพเสาโลหะซักต้นผูกผ้าแดงอยู่ริมสนามหญ้าเขียวๆ
อืม....... สีคงออกมาตัดกันน่าดูชม หิหิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 10:22

คุณภูมิครับ
ขอความรู้หน่อย รูปลายเส้นทางขวานี่ เขาก่อโครงสร้างแล้วหุ้มองค์พระเข้าไปทีละชิ้นใช่ใหมครับ

หรือว่าองค์พระถูกฝังอยู่

รูปไม่ค่อยชัดหรือผมตาถั่วดูไม่ออก
ขอรายละเอียดอีกนิดได้ใหมครับ

ส่วนคุณบอ...555 ไปส่งงานให้เริ่ดก่อน คืนนี้มาถกกันเรื่องเสา
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 11:14

ในความเห็น 91 ผมเมาฟุตบอลล์ไปหน่อย พิมพ์ว่า
"เขมรเอง จะเห็นรอยต่อของหินมาสู่ปูนชัดมากนะครับ"
มันเพี้ยนครับ ต้อง "...จากหินมาสู่สำริด" ครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 12:16

กระทู้นี้อ่านเพลินครับ ความรู้ไหลหลั่งหลากหลายเต็มไปหมด ไล่ตามเก็บใส่สมองไม่ทัน ขอขอบพระคุณคุณครูทุกท่าน

ขันดีว่า สดมภ์ สตัมพะ ที่แปลว่าเสานั้น เสียงไปเหมือนกับ stump ในภาษาอังกฤษเข้าได้ คำนั้นแปลว่าเสาก็ได้เหมือนกัน เช่นในเกมคริกเก็ต  แต่ดูเหมือนจะใช้ในอีกความหมายหนึ่งว่าตอ (ไม่ใช่ติบอ) มากกว่า

นั่นสินะ เสาหลักเมือง จะแยกอย่างไรจากศิวลึงค์ ดูเผินๆ เหมือนเป็นหลักปักอยู่เหมือนกัน แยกอย่างไรจากอินทขีล และจาก... ฯลฯ

เห็นข่าวเร็วๆ นี้ว่าที่ศาลพระหลักเมืองเยื้องสนามหลวง มีคนสังเกตเห็นว่า ดูเหมือนเสาหลักเมืองท่านจะร้าวๆ อยู่ เห็นผู้มีอำนาจหน้าที่เกี่ยวข้องรับว่าจะรีบบูรณะแล้ว ข่าวยังตั้งข้อสังเกตด้วยว่า ทำไมจำเพาะต้องเสาหลักเมืองร้าวเอาตอนนี้ที่สถานการณ์บ้านเมืองกำลังอึมครึมพอดี๊...

ผม โน คอมเม้นต์ ครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 12:32

ที่จริง งานของผมวันนี้ก็เสร็จแล้วล่ะครับ (แต่ยังต้องไปนั่งฟังเพื่อนจนพรุ่งนี้เย็นๆอยู่ดี)
วันนี้เที่ยง แต่แรกว่าจะไปเดินซื้อของซะหน่อย (ให้สะใจกับที่ไม่ได้ซื้อมานมนานกาเลเลยทีเดียว)

แหม่... ที่ไหนได้ ฝนเจ้ากรรมดันทำท่าจะตกมิตกแหล่
แล้วผมจะเดินตัวแห้งกลับมามหาวิทยาลัยได้ยังไงล่ะเนี่ยะ เมื่อคืนรองเท้าก็แฉะไปคู่นึงละ

ว่าแล้วก็มาแอบนั่งอ่านกระทู้นี้เงียบๆต่อไป
สารภาพกับคุณ pipat เลยครับ ว่าเพราะกระทู้นี้ของคุณ pipat แหละ
ทำให้ผมต้องไปขุดคุ้ยคว้านควานค้น หาเอาตำราอะไรต่อมิอะไรในห้องสมุดบ้าง อินเตอร์เนตบ้างมาอ่านซะหลายเล่มเลย
(เพราะถ้าไม่เข้าใจ เดี๋ยวอ่านไปไม่รู้เรื่องจะยิ่งปวดหัว/จะถามออนไลน์ไปตรงๆก็อับอาย เปิดประเด็นเองแต่ดันไม่รู้เรื่องซะนี่ หิหิ)

ปล. ขอตัวไปงีบก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวตอนบ่ายนั่งพยักหน้าหยึกหยักฟังเพื่อนบรรยายตลอดนี่... ไม่ดีแน่ๆ เหอๆ

ปล.2 หวังว่าคงไม่มีสาวน้อยสาวใหญ่ที่ไหนวิ่งมาทำอะไรๆเหมือนในโฆษณาท่อเหล็กเคลือบกันสนิม กับเสาในกระทู้นี้นะครับ หิหิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 13:18

น้องติบอเอ๋ย ทำไมชอบจี้จุดอ่อนผม  ทุกที
(ตรง ป.ล. 2)

ไอ้โคตรสะนาวีระ ยำใหญ่ พรรณยังงั้น แค่นึกถึงและจำได้ ก็ต้องวิ่งหาวิกซอล ล้างตาล้างหมอง แถมด้วยกระดาษทรายเบอร์หยาบสุด ขัดความทรงจำทิ้ง สามวันไม่เสร็จ

ผมไม่รู้ว่าปีศาจอหิวาห์ตนใด ดลบันดาลให้ประเทศเราผลิตสิ่งมีชีวิตพร้อมสะไปนัลขอร์ดรุ่นนี้ออกมาทำเห่ยสะกี้ ระดับนี้ได้ไง

เขาไม่รู้จักคำไทยๆ อย่าง เสนียดจังไร
หรือคำฝาหรั่ง อย่าง lack taste
กันมั่งหรือไร

ขอปรับน้องติบอ ให้ไปบ้วนปากสีฟันสองรอบ แล้วมาคุยกันใหม่

มีโคตรสะนายำเล็บมือนางแบบนี้เต็มประเทศ
แล้วเราจะมีโลกนิติคำโคลงไปทำไมให้ป่วยการ
มีอิศริญานภาษิตทำไม มีท่านพุทธทาสทำไม มีราชนีติทำไม มีศีลธรรมไปทำไม
อยู่กันแบบสัตว์ชั้นต่ำ คิดกันแต่เรื่องต่ำ และทำแต่เรื่องต่ำ
ก็ได้เงินเดือนเป็นแสนๆ สะบายเจยยยย์

ผมจำจนวันตายเลยว่า สมาคมชั่ว ( B A D) ของพวกเขา ให้รางวัลชิ้นแรกกับไอ้โคตรสะนาผู้หญิงทิ้งกระเบื้อง
เขาปิดทองใส่หน้ากันเอง ว่า ถีบมากกกก
ผมก็เห็นด้วย ว่า (อยาก) ถีบมากกกก

เหมือนกัลลลล์

อยากได้ encyclopedia of four letter words จัง
จะมอบให้สิ่งมีชีวิตพวกนี้อ่านเช้าอ่านเย็น

ขออภัยครูไหวนะครับ ถ้าทนไม่ไหว ลบทิ้งก็สมควร แต่พูดแล้วค่อยสะบายใจหน่อย

เฮ้อ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 14:10

ลองตั้งกระทู้ใหม่ไหมคะ คุณพิพัฒน์
ลองนับดูว่าโฆษณา มีกี่รายการที่สนับสนุนการทำผิดศีลห้า
ไม่รวมโฆษณาเหล้า ซึ่งบอกตรงๆว่าเป็นโฆษณาเหล้า

ที่ว่านี้หมายถึงโฆษณาที่แฝงความรู้สึกไม่รู้ไม่ชี้ ไม่ถือว่าสลักสำคัญต่อการนับถือศีลห้า

ดิฉันนึกออกอันหนึ่ง  น้องสาวขโมยเสื้อพี่สาวไปใส่ เดินฉุยฉายลอยชายไปเที่ยวทั้งวัน
พี่สาวจับไม่ได้  เพราะดมแล้วเสื้อยังอวลกลิ่นน้ำยาใส่ผ้าอยู่ กลบกลิ่นตัวคนได้หมด
น้องสาวก็อมยิ้ม   ไม่ได้ละอายใจสักนิดเดียวว่าหล่อนละเมิดสิทธิ์ผู้อื่น

อีกเรื่องที่หายไปจากจอแล้ว  คือสาวสองคน คนหนึ่งขโมยบะหมี่อีกคนกินด้วยการหลอกว่าป่วย   ให้เจ้าของบะหมี่วิ่งวุ่นตกอกตกใจ
หล่อนก็ดอดมามูมมามสาวบะหมี่เข้าปาก
ที่จริงขอกันดีๆก็น่าจะได้  แต่มันคงไม่เป็นเหตุการณ์ เลยชักจูงใจด้วยการขโมยเสียดีกว่า
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 14:51

นั่นน่ะสิคุณpipat
โฆษณาแบบไม่มีรสนิยม มันเริ่มจากคนคิด คนเสนอ คนอนุมัติ และคนถ่ายทำกันเลย
สะท้อนรสนิยมคนทำมาก
สมาคมที่คุณเรียกว่าสมาคมชั่วน่ะ ไม่เป็นที่เชื่อถือสักเท่าไหร่หรอก เพราะนายกแต่ละปีและกรรมการ มันก็วนๆกันเอาพวกเอาพ้องที่รสนิยมครือๆกันมาเป็น
มาตรฐานการถีบมันเลยเป็นอย่างนี้
แต่คุณเชื่อไหม คนพวกนี้หละที่ฟันเงินเดือนเรือนแสนถึงสามแสนกันทั้งนั้น
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 14:55

อ้าว มันปากด่าไปกับคุณpipatเลยลืมเรื่องที่จะถามเลย
ผมอยากทราบว่า ด้วยความคิดหรือที่มาแบบไหน
ทำให้พระพรหมต้องมีสี่หน้า สี่กร
ถ้าไม่เป็นการรบกวนมาขัดเรื่องพระอินทร์ของคุณ
ช่วยตอบหน่อยเถอะครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 15:16

เดาล้วนๆเลยนะเอลวิส

ที่นีนีห์เวห์ งัวตัวหัมมุม ช่างเขาครีเอถีป ทำตีนมี 5
เขาเจตจำนงมุ่งหมายให้มองจากรอบด้าน ก็ยังเห็นเป็นสี่ตีน

ขอโทษที อารมณ์ยังกรุ่นจากสมาคมชั่ว

ความคิดสร้างสรรค์อันนี้ ไม่มีในคัมภีร์ แต่เป็นการแก้ปัญหา ซึ่งน่าจะไปสนับสนุนความคิดเรื่องสภาวะเลอเลิศกว่าปกติของเทวคติ

พรหมมีสี่หน้า เพราะทิศหลักมีสี่ ซึ่งผมคิดว่าเป็นความคิดที่เบบี๋มากๆ แต่มันเวอร์ค ว่ะ จอรช
ถ้าต้องการสร้างเทวรูปา อันสะท้อนถึงการแผ่ไปทั้งจักรวาล (ของอะไรสักอย่างที่เป็นนามธรรม) ในเทวประวัติ

สี่หน้านี่เลย ใช่แล้ว
มันเก็ตมาก.............อาร์ตไดบอก
ลูกค้ามึนตึบแน่...................เออี เอ หรือ ไอ้อีหว่า    คำราม
ไปกระชากมาให้เห็นที่..............กรู๊ป เห้ดด ไม่รู้เห้ดดดใหน  ร้องเสริม
ไอ้วิชั่ว เอ้ย ...ช่วล หายหัวไปแป๊บ
ออกมาพร้อมกระดาษหนึ่งแผ่น  บอกว่า เพ่ คืนนี้ผมขอโอสองเท่าได้ปะ เมื่อคีนเสียบอลลลลล์ไปสองน้ำ

โอ้ย...........
ไอ้คุณติบอ คุณจ่ายยาอะไรให้ผมวะ

lvsgjokenfmvoietrj0ow4imvlwev8upoerkmfvdk;lhfiugtndsfk;vn9p485m6gt[p45o9.ptob0o89u60kgfvpklmo[d8u09vk-0y9vk0okt09bkdob

แปลว่า ลูกค้าขอเปลี่ยนเอเย็นสี้ใหม่
บอกที่นี่ ถีบไม่แรง
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 18 พ.ค. 06, 15:28

ก๊ากก๊ากก๊าก
เขียนเอเจนซี่ เป็นเอเย็นสี้
ถีบมากครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์