เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 45215 เทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์ของไทย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 12:06

เขียนผิด ข้อความกำกวม ตกภาษาไทย

"เสนอความเห็นเรื่องศาลพระภูมิที่บ้านอาจารย์ "
แปลว่าต้องเดินทางไปที่บ้านท่าน ไม่เอานะครับ มีหมาเพชฆาต งูจอมวายร้าย แล้วยังเรื่องสยองขวัญอีกเต็มบ้าน....ตัวใครตัวมันครับ ให้นู๋เฟื่องไปคนดียวละกัน

ผมจะเสนอความเห็นเรื่อง -ศาล-พระภูมิ-บ้าน-อาจารย์

ทีหลังครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 13:42

ทีนี้ เจาะจงมาถึงศาลพระภูมิบ้านอาจารย์เทาชมพูครับ

เวลาเราป่วยนี่ เราเลือกหมอใช่ใหมครับ
เวลาซ่อมรถ เราก็เลือกช่าง
เวลาทำผมเราก็เลือก หากุงเกงเราก็เลือก
หาแฟน ยังเลือกเลย

แต่พอถึงศาลพระภูมิ อ้าว....ท่านไม่เลือกแฮะ ฝากพลังจินตนาการทั้งชีวิตในเรื่องมหิทธานุภาพแห่งปวงเทพไว้กับร้านขายศาลที่ ..ขอประทานโทษนะครับ..ไม่รู้หัวนอนปลายเท้า เขาว่าไง เราว่าด้วย เสียเหลี่ยมลูกกำนัล... เอ๊ย กำนันหมด

หมอตั้งศาลของอาจารย์เทาที่เคารพ จะต่ำกว่าท่านพระครูได้ยังไง
ผมหมายความตามนั้นจริงๆนะครับ ไม่ขาดไม่เกิน ไม่ผิดเพี้ยนครับ
ผมจะแนะนำให้ขอรบกวนท่านพระราชครูวามเทพมุนีแห่งเทวสถานโบสถ์พราหมณ์ ตรงหน้าวัดมหาสุทธาวาสที่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนชื่อมาเป็นวัดสุทัศน์เทพวรารามนั่นแหละครับ

ไม่มีสายตรงกว่านี้อีกแล้วในพระราชอาณาจักรไทยปัจจุบัน และไม่มีท่านใดอีกแล้วที่จะดำรงเพศสมณะได้บริสุทธิ์ผุดผ่องปราศจากมลทินเช่นท่าน

ได้แนะนำไปหลายท่าน ทุกท่านต่างปลื้มปิติ ประสบสุขสวัสดิ์พิพัฒน์มงคล (โดยไม่ต้องเจอนาย pipat ตนนี้เลย แม้แต่น้อย) วิธีการก็ไม่ยุ่งยากนะครับ ไปพบท่านที่บ้าน
บ้านท่านน่ารักมาก มีกระต๊อบเล็กๆอยู่ในบ้านเล็กๆ แสนสงบข้างโบสถ์พราหมณ์นั่นแหละครับ โทรศัพท์ไปก็ได้ เสียดายผมไม่มีเบอร์น้องแมวของท่าน ไม่งั้นจะหลังไมค์ให้อาจารย์ในทันที

ท่านไม่รังเกียจงาน ขอแต่ให้มีเวลาเท่านั้นครับ คุยถูกคอ เผลอๆท่านจะแจกภควัตตคีตาให้มาอ่านชำระศรัทธาเสียด้วยซ้ำ สมเป็นพราหมณาจารย์จริงๆ
แล้วปัญหาเรื่องความไม่ถูกไม่ควรทางจิตวิญญานจะไม่มาแผ้วพาลท่านอาจารย์ของผม จนถึงพ.ศ. 5000 โน่นแหนะ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 13:57

มีหมายเลขโทรศัพท์ที่เทวสถานเพื่อติดต่อ พระราชครูวามเทพมุนี มาฝากครับ โทร. ๐๒ ๒๒๒ ๖๙๕๑ แต่เบอร์บ้านท่านไว้หลังไมค์ดีกว่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 13:58

ตกลงค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 14:01

ชนกับคุณUP กลางอากาศ  ขอบคุณมากค่ะ
มีบุญจริง ได้คำตอบเร็วราวเนรมิต
เฮ้อ ปลื้ม

ขอย้อนกลับมาถึงพระภูมิวิทยากร
จะให้ดิฉันไปหาศาลไม้บนเสาไม้ งั้นหรือคะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 14:12

ส่วนรูปแบบของศาลนั้น ต้องเป็นไม้เท่านั้น เว้นแต่อาจารย์หาแท่งหินได้ขนาดพอทำศาลเพียงตา

เดาว่าเพื่อสะบายความรู้สึก อาจารย์คงอยากได้ศาลเล็กๆประดิษฐานตรงยอดเสา ไม่ให้ดูห้วนๆแบบพวกอินทะเนีย
ผมไปติดใจรูปแบบอาคารจำลองที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา เป็นดินเผารูปอาคารหลังคาจั่ว ทางพช.เขาแปะป้ายว่าเป็นรูปจำลองสถาปัตยกรรม
ผมว่านี่แหละครับศาลพระภูมิของชาวอยุธยา ผมเคยเห็นอาคารรูปแบบนี้หลายครั้ง มีสองห้อง ห้องในทึบ เจาะหน้าต่าง ไม่มีฝาด้านหน้า ลดชั้นชานนอกด้วย ห้องในเลยกลายเป็นยกสูง

เขียนรูปแบบเด็กๆแนบมาด้วยครับ เพราะหารูปจริงไม่เจอ
ในบทความเรื่องเชตวัน ของกรมหมื่นพิทยลาภฯ ก็รูปแบบนี้แหละครับ ทางเหนือจะพบมาก ใน พช. พระนครก็มีหลายชิ้น แต่ทำออกหรูหราทีเดียว
ทั้งหมดมีลักษณะตรงกัน เป็นแบบสองห้องครึ่งทึบครึ่งโปร่ง
แล้วก็อ ไม่ต้องมีแท่นวางอาหารนะครับ ภูมิเทวาท่านมิใช่สัมภเวสี หรือญาติพระเจ้าพิมพิสาร
แล้วก้อมิใช่น้องโดที่ต้องมีบ้านน้อยกับชามข้าวน้อยหน้าประตู

ท่านอยู่สูง เราต่างหากที่ไปข้องแวะท่าน ปกติจะตั้งเครื่องพลีกรรมก็เมื่อมีกิจรบกวนท่านจริงๆ อย่างเช่นทำบุญบ้าน
ซึ่งเป็นเหตุให้มีของแถมมาเพ่นพ่าน

ทั้งหมดนี่ มั่วเอาเองนะครับ ไปถามใคร เขาจะบอกว่าเพี้ยน

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 14:23

มัวแต่พิมพ์ คุณอั๊บมาช่วยยืนยันความตั้งใจ ขอบคุณครับ

ศาลที่ผมบรรยาย เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นทำ ที่ร้านขายศาลพระภูมิ ปากซอยเพชรเกษม 48 มีศาลไม้งดงามให้เลือกหลายแบบ น่าจะมีพอเหมาะใจ ที่อื่น เห็นทำออกแนวพัฒน์พงศ์หรือลาสอเวจี เอ้ย ลาสเวกัส กันหมด

ที่ขอย้ำนะครับ คือ เสา เสา และ เสา
หาที่ดีที่สุดเท่าที่กำลังเราจะหาได้ ให้มันรู้ไป ว่าอาจารย์เทาชมพูของชาวเรือนไทย จะหาไม้แก่นหน้าสิบนิ้วตกมันไม่ได้

บรื๋ยยย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 14:38

ดิฉันอยากได้ศาลพระภูมิไม้มาหลายปีแล้ว    เคยผ่านไปเห็นที่เขาทำสวยงามก็รู้สึกว่าเหมาะเจาะจะเป็นศาล
แต่ยังหาลูกพรรคสนับสนุนไม่ได้   เพราะหัวหน้าฝ่ายค้าน เขาบอกว่าศาลไม้ชำรุดทรุดโทรมง่าย ไม่ทนทาน เพราะฝีมือสร้างไม่มั่นคงแข็งแรงอย่างอิฐหินดินปูน  
อยู่ไปไม่กี่ปีก็ชำรุดหักพัง  เสียเกียรติภูมิพระภูมิท่านและตัวเจ้าของที่ปัจจุบัน  
เขาลำบากใจเพราะจะซ่อมก็ทำไม่เป็น  จะเอาไปทิ้งตามโคนต้นไม้ก็เสียดายและเป็นขยะรกหูรกตา
สรุปแล้วเลยมีแต่ศาลแบบที่คุณพิพัฒน์ทนไม่ได้

มีคำแนะนำไหมคะว่าจะทำยังไงดี   เกี่ยวกับวัตถุที่ไม่ค่อยถาวร

บางคนก็ถือว่าปล่อยให้ศาลพระภูมิหักพังไม่ได้ ต้องตั้งศาลกันใหม่   แสดงว่าเราจะต้องเตรียมตัวตั้งศาลกันทุก ๕ ปี หรือน้อยกว่านั้น

ส่วนไม้หน้าสิบ  เดี๋ยวจะให้คนไปถามหาแถวดำเนินสะดวก  ผ่านไปเคยเห็นไม้เก่าขายอยู่   เป็นแบบเสาเรือนทั้งต้น

ว่าแต่...ถ้าเจ้าของเสาไม้รายเดิมเขามาเยือนละก็    ดิฉันยกทั้งศาล และสตัมภะใส่สิบล้อ ไปส่งให้คุณพิพัฒน์ด้วยจริงๆนะเอ้า  
อย่าหาว่าพูดเล่น
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 16:17

ยินดีครับ
อาจารย์ลืมหรือครับ ที่ท้องพระโรงวังท่าพระ มีเสาตกน้ำมันอยู่ต้นหนึ่ง ขนาดทาสีปิดแล้ว ยังเยิ้มออกมาเป็นระยะ มีผ้าสีผูกและธูปปักเสมอ พวกเราเคารพเหมือนเป็นครูท่านหนึ่ง ผมกินอยู่หลับนอนตรงนั้นหลายเพลาครับ

ของไม่สวย แถมยังทนอีก โน่นเลยครับรัชดาทั้งเส้น แถมลาดพร้าวอีกก็ด้าย
คิดดูว่า เหนื่อยๆกลับเข้าบ้าน เจอแท่งขาวเจ๊กตระหง่านรอรับเราทุกวัน อาจารย์ไม่ย้ายหนี เทวดาก็ย้ายแน่ครับ

เมืองโบราณทั้งเมืองเป็นไม้กว่าครึ่ง ปราสาทสัจจธรรมที่พัทยา เป็นไม้ทั้งหมด เสี่ยเล็กไม่เห็นกลัวเลย

กระซิบความลับนะครับ
ช่างที่นั่นใช้น้ำมันรักษาไม้ยี่ห้อไดเงียว ยึดอายุไม้ได้อีกร่วมสิบปี ถ้าไม้อายุถึง ทนไม่แพ้เมีย ...เอ้ยปูนครับ
แล้วแท่นปูนที่ผมเคยเห็นมา ไม่มีสักอัน ที่ไม่กระดำกระด่าง

อาจารย์ทนสิ่งที่งามน้อยกว่านี้ได้หรือครับ

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 16:32

.
แถมอีกรูป
ฝีมือครูผม ที่โดนทวงสไลด์ไงครับ ตอนนี้ท่านไปจุติใหม่แล้ว
ผมยอมแลกปูนซีเมนต์หมดโลก กับสิ่งแวดล้อมอย่างนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 16:33

เสาท้องพระโรงที่ว่า เห็นเล่ากันว่าเป็นเสาที่สมเด็จพระมหาเจษฎาราชเจ้าประทับพิงอยู่ประจำ เมื่อครั้งที่นี่เคยเป็นท้องพระโรงของวังในสมัยรัชกาลที่ ๒
นั่นเสาเจ้าเสานาย ไม่กลัว   เห็นเข้าก็จะกราบลูกเดียว   แต่เสาแปลกหน้าถือว่าคนละอย่างกัน
ใจจะคอยวิ่งเสียก่อนเรื่อยละค่ะ

ยังกะพระภูมิท่านดลใจ     หัวหน้าพรรคฝ่ายค้านเกิดมีนโยบายตามใจท่าน  ว่าไงว่าตามกัน
เขาอาสาไปหาเสาไม้สัก หน้าแปดนิ้ว(อย่างต่ำ)มาให้   เป็นไม้เก่าที่เคยเป็นเสาบ้านอยู่อาศัยสมัยเด็กๆ     ยังเก็บรักษาไว้อย่างดี
หมดห่วงไปเรื่องเจ้าของเดิม

ส่วนตัววิมานนั้นก็ตกลงว่าจะไปเลือกที่เพชรเกษม  ถ้าไม่ถูกใจก็ตระเวนไปหาใหม่ในหลายจังหวัด  
แล้วเอามาทาน้ำมันรักษาไม้ยี่ห้อที่แนะนำ

ใกล้เวลาเมื่อไรจะไปโบสถ์พราหมณ์
ว่าแต่ว่าเรื่องย้ายที่ตั้ง   พระราชครูท่านแนะนำหรือเปล่าคะ   ต้องเชิญท่านมาดูสถานที่ก่อนไหม

ขอโทษที  กลายเป็นกระทู้ตั้งศาลพระภูมิไปแล้ว    ใครรำคาญก็กรุณาลากเม้าส์ข้ามไปนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 16:39

รูปที่ ๘๔ สวยมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 18:55

ขอเข้ามาบอกอีกครั้งว่า รูป ๘๐ ขอบคุณมาก
อาจารย์พิพัฒน์กรุณาวาดให้   ดิฉันว่าจะพริ้นท์เอาไปปิดทอง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 18:56

อยากเชิญอาจารย์ศึกษาเรื่องการสร้างทางรถไฟตอนที่ถึงถ้ำขุนตาล นั่นน่าจะเป็นหลักฐานประวัติศาสตร์อย่างดี เรื่องเจ้าที่

ส่วนเสาที่ท้องพระโรงนั้น เห็นจะแก่กว่าพระองค์เจ้าทับ
เพราะพระองค์ท่านยังดำรงฐานันดรไม่ถึงจะได้รับพระราชทานเรือนช่อฟ้าทาดินแดง

ส่วนเรื่องที่ว่าท่านพิงเสานั้น ผมยังไม่ปลงใจเชื่อ ไม่เคยคิดฝันว่าจะมีเจ้านายพระองค์ใดนั่งพิงเสาเหมือนขุนแผนต้องโทษ เวลาสั่งราชการ

เว็บร้านผลิตศาลครับ
 http://www.baanmaithong.com/
ดูแล้ว มีคุ้นตาก็แบบนี้ แต่ตุ๊กตาเหลือเกิน ของจริงอาจจะดีกว่านี้กระมัง ถ้าทาน้ำยาวิเศษแล้ว

.
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 17 พ.ค. 06, 19:18

กรุณาอย่าทำอย่างนั้นเป็นอันขาด ถ้าไม่จำเป็นอย่างถึงที่สุด ผมคงไม่เขียนลายเส้นที่แย่ขนาดนี้ออกมา

ลูกศิษย์เคยถามอาจารย์พระพรมหพิจิตรว่า ใช้ไม้โปรแตกเตอร์ออกแบบสถาปัตยกรรมได้ใหม

ท่านอึ้งไปอึดใจหนึ่ง
ตอบว่า ได้...

แต่ไม่มีใครเขาทำกัน

เอาโฟโต้ฉ็อบเขียนลายไทยก็ได้......ครับ
แต่ไม่มีใครเขาทำกัน
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์