เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3543 ขออนุญาตออกนอกประเด็น เรื่อง google หน่อยนะคะ
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

เมื่อ 25 เม.ย. 06, 10:33

เป็นที่รู้กันว่า Google เป็น web ที่ยอดนิยมที่คนส่วนใหญ่ใช้หาข้อมูลใน internet จนกระทั่งอย่างในนวนิยายฝรั่ง เวลาเค้าเพิ่งเจอใครแล้วอยากรู้เรื่องราวของคนนั้นก็จะใช้ google นี่แหล่ะค่ะ ใส่ชื่อเข้าไปแล้ว serch

เข้าเรื่องค่ะ หนูหมุดลอง search ชื่อตัวเอง แล้วสิ่งที่เจอก็คือ...ข้อมูลส่วนตัวที่ให้ไว้ใน วิชาการจุดคอม นี่แหล่ะค่ะทั้งชื่อจริง ชื่อที่ใช้โพสต์ ข้อมูลทุกอย่างที่ให้ไว้ก็เลยเปิดเผย ตอนนี้ที่ office ก็นิยมเล่นแบบนี้กันอยู่ หนูหมุดก็เลยอยากรู้ว่ามีใครเจอชื่อตัวเองแบบนี้บ้าง แล้วจะมีทางแก้ได้มั้ยคะ ให้เฉพาะผู้ดูแล web เท่านั้นที่ดูได้ จะดีกว่ามั้ยคะ

ป.ล. เคยส่ง sms หา vmaster เรื่องนี้แล้ว แต่ไม่มีคำตอบกลับมา เลยขออนุญาตมาตั้งกระทู้ถามค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 10:51

น่าจะเป็นความผิดพลาดของระบบเว็บ
ขออภัยคุณหนูหมุดด้วยค่ะ

ที่จริงข้อมูลเหล่านี้จะรู้ได้เฉพาะผู้เป็นสมาชิก  
ฝากคุณอ๊อฟแก้ไขด้วยนะคะ  
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 11:04

ขออภัยคุณหนูหมุดด้วยครับ เป็นความผิดพลาดของระบบครับ จะดำเนินการแก้ไขให้วันนี้เลยครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 11:17

ดำเนินการแก้ไขให้เรียบร้อยแล้วครับ ขออภัยสำหรับความผิดพลาดครับ
 (เมื่อทำระบบเสร็จสิ้นแล้วจะมีปุ่มให้เลือกว่าจะเปิดเผยชื่อจริงหรือไม่ และก็อนุญาตให้แก้ไขชื่อได้ด้วย ซึ่งปัจจุบันยังไม่สามารถทำได้ครับ ก็เลยขอซ่อนข้อมูลชื่อไว้ก่อนครับ)
(การ sms ถ้าส่งตรงถึง จ้อ หรือ เปี้ยว หรือ อ๊อฟ จะรวดเร็วกว่าครับ เพราะ คุณ vMaster เป็นแค่ user กลางที่ทุกคนใช้ครับ ทำให้บางครั้งไม่มีใครเข้าไปเช็ค sms ครับ)
Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 14:29

แต่ตอนนี้ก็ยังมีชื่อจริงอยู่ที่ Title bar ครับ

เมื่อคลิกที่ชื่อ user คนนั้นแล้ว สำหรับคนที่ใส่ชื่อจริง ก็ยังปรากฎชื่อจริงอยู่ครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 00:25

ขอบคุณครับคุณ Mastermander  จัดการแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 00:37

ขอบคุณครับ

ทำอย่างไร IP ถึงจะ hidden ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 09:35

ตอนนี้คุณอ๊อฟซ่อนเสียจนแม้แต่ดิฉันเองก็ไม่เห็นแล้วค่ะ
เรื่อง IP อยากให้โชว์เอาไว้ตามเดิมค่ะ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 11:23

ขอบคุณครับคุณเทาชมพู แก้ไขตามคำแนะนำแล้วครับ (vTeam สามารถเห็นข้อมูลสมาชิกได้ตามปกติ)

คุณ Mastermander: IP address ของสมาชิกระดับ vHonoured Member ขึ้นไป จะได้รับการซ่อนไว้โดยอัตโนมัติ จากผู้ใช้ทั่วไปครับ (เว้นแต่ สมาชิก vTeam เท่านั้น ที่ยังสามารถมองเห็น IP ได้ครับ)

ขอบคุณทุก comment ที่ทำให้ วิชาการ.คอม ดีและสมบูรณ์ขึ้นเรื่อยๆครับ
หนูหมุด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 11:56

ขอบคุณคุณอ๊อฟที่ช่วยแก้ไขให้ค่ะ
แต่ว่า...คุณอ๊อฟลอง search ด้วย google ดูหน่อยได้มั้ยคะ มันยังเห็นอยู่เลยค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ google มันจำไว้หรือเปล่า
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 15:09

ใช่ครับคุณหนูหมุด ตอนที่ Google เข้ามาเก็บข้อมูลไปทำดัชนีค้นหา เค้าเอาข้อมูลที่อยู่ที่หัวของหน้าต่าง (title) ไปเก็บไว้ด้วยครับ แต่ตอนนี้ หากกดลิ๊งค์นั้น จาก google มา ก็ไม่เจอข้อมูลชื่อคุณหนูหมุดแล้วครับ

Google จะทำการปรับปรุงข้อมูลเค้าสม่ำเสมอ ด้วยความรวดเร็ว อีกไม่นานก็น่าจะเป็นข้อมูลใหม่ที่เห็นในปัจจุบันครับ
หนูหมุด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 17:02

ขอบคุณที่แก้ไขให้นะคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 11:09

ช่วงนี้ ถ้าดูที่ Vcontribution จะพบว่า
ชื่อจริง: - hidden - (ขออภัยค่ะ กำลังปรับปรุงระบบ ข้อมูลสมาชิกจะถูกซ่อนไว้ชั่วขณะ)
ปัจจุบัน: - hidden -  
email: - hidden -  
homepage: - hidden -
ผมยินดีรอครับ เพื่อความวัฒนาของวิชาการจุดคอม

ไม่เห็นใครแน่นอน
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 21:50

ช่วงนี้คุณศรีปิงเวียง คงกำลังเตรียมตัว เผื่อไว้เข้าแข่งขันแฟนพันธุ์แท้วิชาการ.คอม เพราะรู้สึกว่าการเปลี่ยนแปลงทุกอย่างบนนี้ไม่เคยรอดสายตาคุณศรีฯไปได้เลย ถ้าเสี่ยตาจัดรายการนี้ขึ้นมาจริงๆเมื่อไหร่ ผมจะไปนั่งเชียร์คุณศรีฯที่ขอบสนามเลยครับ  

ปล.ช่วงนี้ผมยังชีพจรลงล้อไม่ได้หยุด ตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้ว หย่อนก้นนั่งทำงานเบาะไม่ทันอุ่นก็เดินทางอีกแล้ว (ตอนนี้ก็อยู่นครศรีธรรมราช เดี๋ยวให้น้อง Happy เล่าให้ฟังครับ ว่าไปเที่ยวไหนมาบ้าง) vContribution รออีกแป๊บนึงนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์