เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 62663 ที่มาของ "ตราบัวแก้ว"
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 09:41

อันนี้ dose ใหญ่นะครับ
 http://www.religiousworlds.com/mandalam/texts.htm
text ทางฮินดูที่ดาวน์โหลดได้ จะได้ไม่ต้องพึ่ง sacre books of asia แพงเหลือเกิน เสียดายไม่มีที่ปรึกษาเสียแล้ว

ประติมาณวิทยานี้ เป็นหลุมดำทางปัญญาครับ ถ้าได้ครูไม่ดีแล้วเละลูกเดียว ขนาดครูดียังเลอะเลยครับ ภัตตราจารย์แกถึงต้องเขียน "ศาสนาพราหมณ์ในอาณาจักรขอม" (ท่านสุภัทรดิศ ทรงแปล) เพื่อแก้คำผิดให้เซแดส ปกติผมจะพึ่งพาตำราของกุมารสวามีเป็นหลัก เพราะอ่านรู้เรื่อง
ถ้าต้องการศาลฎีกา ก้อนี่เลยครับท่าน Elements of Hindu Iconography by T. A. Gopinath Rao

อ่านแล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยละกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 10:01

ดิฉันคนหนึ่งละค่ะที่ไม่มีความรู้เรื่องประติมาณวิทยา (Iconology) ต้องพวกเรียนประวัติศาสตร์ศิลป์ โน่น
เข้าไปตามลิ้งค์ที่คุณพิพัฒน์ทำให้    แค่เห็นชื่อหัวข้อก็ขนลุกแล้ว
ถอดจากสันสกฤตเทียบเป็นไทยก็ไม่ต้องมีเวลาทำสิ่งอื่นใดกันแล้ว

ขอถอยออกห่างเส้นทาง ให้ผู้รู้เข้ามายืนแทน

แต่ถ้าจะเล่าถึงเทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์(ระดับผิวเผิน) พอได้
ถ้าคุณพิพัฒน์จะตั้งกระทู้ขึ้นมา   ดิฉันก็จะไปแจม ไม่ให้คอแห้งอยู่คนเดียว
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 11:38

ขอบพระคุณคุณ pipat ครับ สรุปว่าเป็นอันสรุปไม่ได้ เพราะทฤษฎีเรื่องงาพระคเณศมีหลากหลายนัก

ส่วนภาพพระคเณศที่ เทวาลัยคเณศร์ ณ พระราชวังสนามจันทร์ นั้น ผมเพิ่งได้รับมาจากปิยมิตรท่านหนึ่ง เลยขอส่งมาให้ชมครับ รูปเล็กนิดเดียว แต่ผมเพ่งแล้ว พบว่าพระคเณศองค์นี้เสีย "งาขวา" ครับ

ความรู้ใหม่อีกประการหนึ่งคือ พระคเณศองค์นี้ได้ถูกปิดทองอร่ามไปทั้งองค์แล้ว คราวที่ไปสนามจันทร์ครั้งล่าสุดยังเห็นท่านองค์ดำอยู่เลย
ออเด้ะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

Repubic of Korea

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 16:29

ขออนุญาตแก้ไขนะครับ
คห ที่28 ไม่ใช่ตราหน้าหมวกของตำรวจนะครับคุณนิลกังขา
แต่เป็นตราโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้าครับ สำหรับตราหน้าหมวกจะมีประกายที่ยอดมงกุฎนะครับ เหมือนใน คหที่30
ครับ
ออเด้ะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

Repubic of Korea

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 17:04

ตราราชสีห์คชสีห์ยังมีใช้อยู่กับกรมป่าไม้และโรงเรียนนายร้อยด้วยไม่ใช่หรือครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 14:21

ขอแก้ไขครับ ...ปิยมิตรท่านที่ส่งภาพพระคเณศมาให้ ส่งหลังไมค์มาแจ้งข่าวว่าเป็นการเข้าใจผิดครับ ภาพพระคเณศที่ผมนำมาลงในความเห็นที่ ๖๒ นั้นไม่ใช่ที่เทวาลัยคเณศร์ครับ
Rinda
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 16:32

เพิ่มเติม ค.ห. 54 ค่ะ

อาจารย์กรุณา กุศลาสัยเล่าว่า ลักษณะพระคเณศตามปกติมี 4 กร แต่จะมีหกกร แปดกร หรือ 2 กร
(ตามอย่างพระคเณศของไทยและจีน) สีกายโดยปกติเป็นสีแดง แต่จะเป็นเหลืองแดงหรือเหลืองขาวก็ได้

มีงาข้างเดียว โดยปกติเป็นงาข้างซ้าย แต่เป็นข้างขวาก็เคยมี ที่มีครบสองงาก็เคยมีแต่รูป สิ่งที่ทรงตามปกติ
คือ ขอช้าง บ่วงบาศก์ งาหัก และขนมโมทก (ขนมต้ม) ที่ทรงขอช้างและบ่วงบาศเพราะนับถือเป็นบรมครูของช้าง

เรื่องพระจันทร์แหว่งนั้น คือเมื่อพระจันทร์หัวเราะเยาะ พระคเณศโกรธ เอางาขว้างขึ้นไปติดพระจันทร์แน่น
ทันใดความมืดก็บังเกิดแก่โลก ร้อนถึงพระอินทร์และเทวดาพากันไปขอโทษ จึงยอมถอนงาออก แต่พระจันทร์
ยังต้องรับโทษแหว่งอยู่ต่อไปตลอดครึ่งเดือน
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 04:34

คุณUP คะ เห็นรูปแล้ว ดิฉันก็คล้อยตามโดยง่าย
ว่าเป็นพระคเณศที่สนามจันทร์ค่ะ
ดิฉันเคยมีไว้บูชาองค์หนึ่งหน้าตาคล้ายรูปนี้เลยค่ะ
ตอนนี้ กำลังหาอีกสักองค์ที่หน้าตาน่ารักถูกใจ
ไปหาถึงบาหลี ก็ไม่มีที่ถูกโฉลกเลยสักองคฺ์เดียว

สงสัยต้องกลับไปหาแถว ๆ สนามจันทร์อีกรอบค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 07:18

ครับคุณเฟื่องแก้ว ..เรื่องพระคเณศที่เทวาลัยคเณศร์นั้นผมไม่แน่ใจเลย เพราะท่านอยู่สูงนัก จะตะกายขึ้นไปก็เกรงจะโดนเทวทัณฑ์ พลัดตกลงมางาหัก..เอ๊ย คอหักเสียก่อน

จะมีที่ผมสงสัยอยู่นิดหน่อย เชื่อว่าคุณเฟื่องแก้วและหลายๆ ท่านในที่นี้น่าจะตอบได้ คือในห้องชั้นล่างของเทวาลัยคเณศร์ที่มีประตูสีแดงปิดอยู่นั้นมีอะไรอยู่เหรอครับ

กลัวว่าจะเป็นที่เก็บสัมภารกแบบอนุสาวรียประชาธิปไตย เคยอ่านประวัติอนุสาวรีย์ กล่าวว่าผู้ออกแบบตั้งใจจะให้เป็นที่เก็บรักษารัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรสยาม แต่แล้วผมเคยซุกซนไปเปิดดู พบว่าเป็นที่เก็บไม้กวาด กระป๋องโกยผง และกระบุงโกยทั้งหลาย อืมม..หรือนี่คือนิมิตแห่งประชาธิปไตยในบ้านเรา?
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 07:22

ส่วนภาพในความเห็นที่ ๖๒ หากจะให้ผมเดา ผมขอเดาว่าเป็นพระคเณศที่หน้าห้างอิเซตันครับ ดูทรงพ่วงพีและปิดทองอร่ามแบบนี้แหละ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 20:34

คุณ UP คะ เฟื่องจนใจจริงๆค่ะ คำถามนี้
ตอบไม่ได้ค่ะ ไม่เคยทราบเลยว่าคืออะไร
ใจเฟื่องก็คิดเหมือนกันว่าคงเป็นที่เก็บสัมภารกนั่นแหละ

ขำความซน (แบบน่ารัก) ของคุณ UP  ด้วยค่ะ
เพราะตัวเองก็เคยคิดตอนเด็กๆ ว่าตรงฐานนั่น
จะต้องเป็นที่เก็บรักษาธรรมนูญเหมือนกันนี่คะ
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 18:22

ได้พระคเณศองค์จำลองจากม.ศิลปากรมาบูชาเสียงาข้างขวาคะ
พระยาสุเรนทร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 71

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 02 มิ.ย. 06, 15:35

ขอเสริมเรื่องตราสิงห์ของคณะรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยต่างนะครับ
สิงห์แดง-ธรรมศาสตร์
สิงห์ดำ-จุฬา
สิงห์เขียว-เกษตร
สิงห์ขาว-เชียงใหม่
สิงห์ทอง-รามคำแหง
สิงห์เงิน-มศว.
อีก 2 ที่ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
สิงห์น้ำเงิน-มอ.(สงขลานครินทร์)
สิงห์ฟ้า-ราชภัฏสวนดุสิต
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 03 ธ.ค. 06, 11:16

ในฐานะนักเรียนเก่าฯ ขออนุญาตแก้ไขความเห็นที่ ๓๐ เรื่องตราโรงเรียนวชิราวุธครับ

ตราเดิมที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานไว้เป็นตราประจำโรงเรียนมหาดเล็กหลวงนั้น คือตราพระมนูแถลงสารรูปวงกลมมีลายกนกอย่างที่มีลิงค์ไปที่เวบไซด์ของโรงเรียน  ตรานั้นเป็นตราพิเศษ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง ๖.๕ เซนติเมตร  สำหรับหน่วยงานที่ขึ้นตรงต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  มีลักษณะเป็นงาแกะสลักใช้ประทับในเอกสารสำคัญของโรงเรียน เช่น ประกาศนียบัตร  ส่วนตาที่ใช้ทั่วไปเป็นตรารูปพระมนูแถลงสารลอยตัว  ไม่กรอบวงกลมและกนกรอบ  ใช้เป็นตราหัวกระดาษจดหมายและแบบเรียนตลิดจนสมุดต่างๆ สืบมาจนถึงทุกวันนี้

เมื่อพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดให้ยกโรงเรียนราชวิทยาลัยมารวมกับโรงเรียนมหาดเล็กหลวงและเปลี่ยนเป็นวชิราวุธวิทยาลัยแล้ว  ก็ยังคงใช้ตราพระมนูแถลงสารรูปวงกลม  ทีคำว่าวชิราวุธวิทยาลัยที่ขอบรอบสืบมาจนมุกวันนี้

สส่วนตราพระมหาวชิรมงกุฎที่คุณ Up ยกมาแสดงไว้นั้น เดิมเป็นตราหน้าหมวกของกรมมหาดเล็กในรัชกาลที่ ๖ ซึ่งนักเรียนวชิราวุธยีงใช้แระดับที่หมวกมาจนถึงทุกวันนี้ ในสมัยที่พระยาภะรตราชา (ม.ล.ทศทิศ  อิศรเสนา) เป็นผู้บังคับการ  ได้เริ่มนำตราพระมหาวชิรมงกุฎมาปักเป็นเครื่องสามารถการกีฬาติดที่อกเสื้อเบลเซอร์  แล้วต่อมาในสมัยที่ผมเป็นนักเรียนคณะกรรมการอำนวยการฯ โดยได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตได้เริ่มนำมาพิมพ์สีตามคณะลงที่กระเป๋าเสื้อนักเรียน ตรานี้จึงเป็นที่รู้จักมากกว่าตราพระมนูแลงสารมาแต่บัดนั้น
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 13 ต.ค. 07, 15:41

เรื่องห้องที่มีประตูสีแดงที่ใต้เทวาลัยพระคเณศร์ที่พระราชวังสนามจันทร์นั้น  เป็นห้องเก็บของครับ  ปัจจุบันเป็นห้องว่างๆ ครับ

สำหรับรูปพระคเณศร์ที่เทวาลัยนั้น  เพิ่งได้รับมาเหมือนกันครับ  ขอนำมาให่ได้ชมครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์