เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3530 อยากทราบว่าเทพซุสหรือซีอุส เป็นยังไง
B_boyเด็กผู้ชาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เรียนอยู่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

เมื่อ 24 เม.ย. 06, 20:42

คือกำลังเรียนน่ะคับ เลยเข้ามาหาข้อมูล แล้วก็เจอความแตกต่างในรายละเอียด ซึ่งขัดแย้งกันพอสมควร และก็มาเจอเวบนี้ รู้สึกชอบ เพราะพี่ๆเก่งๆมาตอบเยอะ จึงอยากได้ข้อมูลครับ ทั้งประวัติ เหตุการณ์ นิสัย หรืออะไรก็ได้ครับที่เกี่ยวกับเทพซีอุส
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 00:21

เทพซีอุสเป็นยังไงหรือคะ อืมม
พี่อ่านหนังสือมาแค่สองสามเล่มเท่านั้นเอง
ทุกเล่มเลยจะเสนอรายละเอียดที่สอดคล้องต้องกัน
ที่แสดงถึงธรรมชาติวิสัยประการหนึ่งที่เด่นชัดของมหาเทพองค์นี้

หนูอ่านแล้วได้ข้อขัดแย้งเป็นอย่างไร
ลองเล่าให้ฟังก่อนได้ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 09:28

เอาความแตกต่างในรายละเอียดที่ว่าขัดแย้งกัน มาเล่าให้ฟังก่อนดีกว่าค่ะ
อยากรู้ว่าเป็นยังไง  จะได้ตอบถูก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 18:57

คุณตุ๊กตาคะ
คุณเฟื่องแก้วกับดิฉันได้ขอให้เจ้าของกระทู้เล่าเรื่องที่เขาค้นคว้ามาก่อนค่ะ
ว่ามีข้อขัดแย้งอะไรแบบไหน  เพื่อจะได้สนทนากันต่อไปได้ และอาจต่อยอดความคิดเห็นไปได้เรื่อยๆ
เป็นการเพิ่มทักษะการเรียนรู้ให้ทุกฝ่าย  
ดีกว่าจะป้อนข้อมูลสำเร็จรูปให้เขา  แล้วจบแค่นั้น

ดิฉันลบคำตอบของคุณเป็นครั้งที่ ๒ แล้วนะคะ
ไม่อยากจะทำอย่างนี้เลย  คิดว่าลบครั้งแรกคุณควรจะหยุดได้แล้ว
ในเมื่อคุณยังไม่เข้าใจก็จำต้องบอกก่อนจะมีครั้งมี่ ๓ ค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 04:30

ได้ยินมาว่า คำว่า Zeus (เซอุส) มาจากคำว่า Deus (เดอุส) แปลว่าพระเจ้า

เคยถามเพื่อนชาวกรีก เห็นเค้าออกเสียงว่า เดอุส ...

น้องลองไปหาหนังสือ "เทพปกรณัม" ดูนะครับ เห็นมีอยู่เล่นหนึ่งเพิ่งวานแผง

รู้อยู่อย่างหนึ่งว่า เซอุส เจ้าชู้ครับ  มเหสี ก็ขี้หึง อิอิ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 04:31

อืม ... ขอแก้นิด

Deus ต่างหาก ที่น่ามาจาก Zeus อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์