เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3285 สีไว้ทุกข์ สมัย ร.๕
~|ตุ๊กตา|~
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

เมื่อ 24 เม.ย. 06, 19:12

เอาเรื่องสีไว้ทุกข์ สมัย ร.๕ มาฝากคะเรื่องนี้  จากหนังสือสารคดี ของ หม่อมเจ้าหญิง พูนพิศมัย ดิศกุล

ดำ   ผู้ใหญ่หรือผู้ที่อายุมากกว่าผู้ตาย
ขาว  ผู้เยาว์หรือผู้ที่อายุน้อยกว่าผู้ตาย
ม่วงแก่หรือน้ำ้เงินแก่ สำหรับผู้ที่ไม่ได้เป็นญาติเกี่ยวดองกับผู้ตายแต่ประการใด

ฉะนั้นในงานศพ หรืองานเผา เราจะได้รู้ว่าใครเป็นอะไรกับใครผู้ที่แต่งตัวไปงานนั้นๆ จะต้องรู้เรื่องเกี่ยวกับตัวเอง จึงจะแต่งสืได้ถูก ถ้าผู้ใคแต่งสีและอธิบายไม่ได้ มักจะถูกดูหมินว่าเป็นผู้ไม่มีความรู้ แม้แต่เรื่องเลือดเนื้อของตัวเอง
~ ขนมปัง ~
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนอยู่ม.ปลายง๊าบ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 20:46

ความรู้ใหม่ ขอบคุณค่ะ
วสวสฺต์
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

นักศึกษากฎหมายแห่งมหาวิทยาลัยวิชาธรรมศาสตร์และการเมือง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 23:51

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

อ่านเจอในเกิดที่วังปารุสก์ (ถ้าจำไม่ผิด)

สีขาว-ดำ นอกจากดูจากอายุแล้ว ยังดูที่ยศ ศักดิ์ ด้วยครับ

เช่น ทูลกระหม่อมจักรพงษ์ทิวงคต มีท่านชายฝ่ายหน้าทรงดำมา แล้วอ้างว่าเป็นพี่(คือมีอายุมากกว่า) ก็ไม่ได้ครับ ต้องทรงขาว
Rinda
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 11:17

พระมหากษัตริย์ ถือว่าเป็นใหญ่ที่สุดในแผ่นดิน จึงทรงดำเสมอ การแต่งขาวถือว่าเป็นการให้เกียรติผู้ตาย

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ เสด็จในงานถวายพระเพลิงพระราชธิดาองค์โตที่บางปะอิน
ก็ทรงแต่งขาว เป็นการยกย่องให้เกียรติ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 พ.ค. 06, 11:50

พระเจ้าลูกเธอที่มีงานถวายพระเพลิงที่บางปะอินคือพระองค์เจ้าหญิงศรีวิลัยลักษณ์ ฯ กรมขุนสุพรรณภาควดี   ประสูติแต่เจ้าคุณพระประยุรวงศ์
แต่ไม่ใช่พระราชธิดาองค์โต    ทรงเป็นพระองค์ที่สองค่ะ
พระราชธิดาองค์โตคือพระองค์เจ้าหญิงผ่อง    ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาม.ร.ว.แข พึ่งบุญ
ทรงมีพระชนม์ยืนยาวถึง ๗๕ ปี  สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๘ ค่ะ
สะใภ้จ้าว
ชมพูพาน
ตอบ: 132

นักเรียนชั้นม.4

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 21:43

งืมๆ มีสาระมากๆเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์