เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 15226 ความหมายของชื่อ
เวคิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 18 เม.ย. 06, 14:24

รบกวนถามผู้รู้ว่าคำว่า ปราณิศา แปลว่าอะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 15:12

ปราณ แปลว่าลมหายใจ  หรือชีวิตก็ได้   เราใช้ในคำว่าลมปราณ
อิศ  หรือศ เข้าลิลิต แปลว่าผู้เป็นใหญ่
ปราณิศา  ผู้เป็นใหญ่เหนือชีวิต   เจ้าชีวิต
เวคิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 20:43

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

แล้วปาณิศา กับปาณิสรา นั้นความหมายเหมือนกันไหมครับ ต่างจาก ปราณิศา อย่างไร

ทำไมบางทีก็ใช้ "ศ" บางทีก็ "ส" จะเป็นจากที่ว่าคำนั้นมาจากบาลีหรือสันสกฤตหรือเปล่าครับ

ขอโทษที่ต้องรบกวนทุกคนมากไปหน่อย เผิอญว่าไม่ค่อยสันทัดเรื่องภาษาไทยเท่าไรนัก แต่ก็ยังอุตสาห์ไปเถียงกับเพื่อนๆ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 21:16

สันสกฤต ใช้ ปราณ  บาลี ใช้ ปาณ  ความหมายตรงกัน
ปาณิศา กับ ปาณิสรา  ความหมายไม่เหมือนกัน  แต่มาจากคำว่า ปาณ เหมือนกัน
ปาณิสรา  ปาณ + อิสร + สระ อา = อิสระเสรีของชีวิต (ฟังเหมือนโฆษณาเลยค่ะ)
เจ้าสำราญ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 19:14

ผมเคยผ่านสะพานแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ รู้สึกจะอยู่ตรงทำเนียบรัฐบาลเห็นป้ายชื่อสะพานนี้ครั้งแรกก็รู้สึกสะดุดใจขึ้นมาว่าแปลว่าอะไร สะพานนี้ชื่อว่า "สะพานชมัยมรุเชษฐ์" จำได้ว่าเคยอ่านเจอประวัติการสร้างสะพานนี้ แต่ในนั้นก็บอกแต่เพียงว่า สร้างเมื่อใด เพื่ออุทิศแก่ใคร แต่ไม่ได้บอกความหมายของคำแปลชื่อสะพานนี้ไว้ มีท่านใดพอจะทราบบ้างครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์