เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6983 อยากทราบประวัติของ"หม่อมเจ้าหญิงชวลิตโอภาส"ค่ะ
พฤษภาคม
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 18 เม.ย. 06, 13:34

อยากทราบที่มาของท่านตั้งแต่ต้นจนจบหน่ะค่ะ (ถ้าแบบละเอียดได้จะขอบคุณมากๆเลยค่ะ) อยากทราบด้วยว่าหลังจากที่เจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกสิ้นแล้ว หม่อมเจ้าหญิงชวลิตโอภาสทรงเป็นอย่างไรต่อไป (พอดีได้อ่านกระทู้เจ้าวังปารุสก์ แล้วสนใจค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 15:16

ม.จ.หญิงชวลิตโอภาศทรงสมรสใหม่กับม.จ.อมรทัต กิติยากร ค่ะ  
ไม่มีโอรสธิดาด้วยกัน
ท่านหญิงประชวรเป็นวัณโรค  เสด็จไปรักษาองค์ที่อังกฤษแต่ไม่หาย  
สิ้นชีพิตักษัยเมื่อพ.ศ. ๒๔๗๕ พระชันษาเพียง ๒๙ ปี
ออกญาธรรมาธิกรณ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 เม.ย. 06, 14:00

อาจารย์เทาชมพู ครับ ผมจำได้ว่า ท่านเสกสมรสใหม่กับ หม่อมเจ้าชายอมรสมานลักษณ์ กิติยากร น่ะครับ

หรือผมจำผิด @ @
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 เม.ย. 06, 12:47

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
ผมเห็นด้วยกับท่านเจ้าคุณกรมวังครับ ถ้าถือตามหนังสือแคทยากับเจ้าฟ้าสยามครับ
อีกทั้ง ผมเคยได้ยินแต่ชื่อหม่อมเจ้าอมรทัต กฤดากรครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เจ้าสำราญ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 18:54

ผมจำได้แต่ว่าท่านทรงเป็นพระธิดาของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์  กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์  และทรงมีเจ้าพี่เจ้าน้องคือ
 ม.จ.พิมพ์รำไพ
 ม.จ.ไขแสงรพี
 ม.จ.สุรียประภา
 ม.จ.วิมวาทิตย์
 ม.จ.ชวลิตโอภาศ
 ม.จ.อากาศดำเกิง
 ม.จ.เพลิงนภดล
 ม.จ.ถกลไกรวัล
 ม.จ.รวิพันธุ์ไพโรจน์
 ม.จ.ดวงทิพโชติแจ้งหล้า
 ม.จ.ฑิตยาทรงกลด
 ม.จ.คันธรสรังษี
 ม.จ.รำไพศรีสอางค์

จะเห็นว่าทรงมีพระนามคล้องจองกันมาโดยตลอด ผมเห็นว่าเพราะดีก็เลยท่องจำไว้
พฤษภาคม
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 20:01

ชื่อเพราะมากๆเลยค่ะ

ทราบมาว่าท่านอภิเษกกับทูลกระหม่อมเล็กเพราะสมบัติจริงรึป่าวคะ?

*ใช้คำราชาศัพท์ไม่เป็นหน่ะค่ะ ขอโทษด้วย><
หน้า: [1]
  พิมพ์