เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11665 คิดเห็นยังไงกับประเพณี''สงกรานต์''ในปัจจุบัน
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 21:43

แต่ละชุมชน แต่ละท้องถิ่น
ต่างก็มีวัฒนธรรมและความเชื่อ ประเพณีปฏิบัติที่แตกต่างกันไป
~|ตุ๊กตา|~
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 เม.ย. 06, 19:53

อืม อยากจะถามประวัติความเป็นมาของสงกรานต์คะ แบบหลายที่บอก ไม่ค่อยจะตรงกันเลย ตกลงประวัติเป็นยังไงคะ  
ninjanoiz
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 20 เม.ย. 06, 22:11

การเล่นสงกรานต์ทุกวันนี้กลายเป็น การเล่นสงครามน้ำไปซะแล้ว
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 17:26

เดือนเมษายน ร้อนมาก
ร้อนจนแทบบ้าก็ว่าได้
การเอาน้ำมาสาดกัน คลายร้อนไปได้บ้าง
แล้วยังโยนความกังวลอื่นไปให้หมด
แค่เอาน้ำมาสาด สาด สาด
อ้อ แล้วก็ยิ้มเข้าหากันด้วย
บางทีก็หัวเราะ

การทำสงคราม คงไม่มีใครสนุก ยิ้มแย้มเข้าหากัน
ทั้งที่ไม่รู้จักกันมาก่อน

แต่การสาดน้ำสงกรานต์ สนุก ฉ่ำไปทั้งเมือง
ใบหน้าเต็มไปด้วยรอยยิ้มของคนที่มีความสุกสนุกสนาน
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 17:34

ช่วงเทศกาลสงกรานต์ปีนี้(๒๕๔๙) กทม ร่วมกับ ททท จัดงานมหาสงกรานต์ขึ้นที่ท้องสนามหลวง
และมีการแสดง เล่าเรื่องที่มาของสงกรานต์
มีคนไทยไปชมกันล้นหลาม แม้ต้องนั่งลงไปกับพื้นทราย ดิน
และต้องรอทั้ง ๆ เปียก ๆ ถึง สองทุ่ม
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 17:40

จากท้องสนามหลวง เมื่อหันเข้าหาพระบรมมหาราชวัง จะเห็นเวทีประดับด้วยน้ำพุอลังการ

ขออภัยที่มีรูปลูกหลานดิดไปด้วยหลายคน
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 18:43

นานาจิตตังครับ หลายๆท่านความคิดต่างกัน หลายท่านเหมือนกัน
หลายท่านคล้ายกันแต่ไม่เหมือนเสียทีเดียว  บางท่านก็แย้ง บางท่านก็คล้อยตาม บางท่านก็ยึดมั่น
(หลายๆครั้งสังเกตุเห็นอาจารย์นิรันดร์ คุณโก๋แก่ และอีก บางท่าน มองโลกกว้างมากเอามากๆเลย  ไม่ยึดติด ยึดมั้นถือมั่น เปิดใจ และมองมุมมองที่ต่างออกไป จนบางทียังอดแปลกใจเอาไม่ได้)

ผมว่าแทบทุกคนคงมีความสุขกันเป็นส่วนมาก ไม่ว่าจะจากการเล่นน้ำรึ จากการได้กลับบ้านตจว.รึ
อาจจากการได้พบประครอบครัว .  รึอาจจากการได้เห็นลูกหลานมีความสุข  รึอาจจะมีสุขจากเพียงได้หลับพักผ่อนยาวอยู่กับบ้าน กับครอบครัว ฯลฯ
ผมเองก็มีความสุขครับ..    
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 19:07

พอกล่าวถึงอ.นิรันดร์ ก็นึกขึ้นได้ ว่าครั้งหนึ่งผมเคยคุยกับท่านผ่าน vSMS เรื่องโคลงกลอน ปรากฎว่าอย่างไรไม่ทราบพอ อ.ท่านบอกว่าโคลง4 ที่ผมถามนั้น ท่านเป็นผู้แต่งเอง ผมจึงส่งที่ผมแต่งไปให้อ่านบ้าง..
แต่มานึกได้ทีหลัง ว่าที่ส่งไปนั้นเป็นกลอนลักษณะ เสียดสีและประชดประชันสังคม ไปให้อ่าน ดูจากเนี้อหาและความหายที่ต้องการสื่อถึงนั้นไม่เท่าไหร่แต่ คำที่ใช้นี่สิ ค่อนข้างเป็นคำที่รุนแรง เข้มข้นเอาทีเดียว  จนอาจเรียกได้ว่าคงไม่ใช่กลอนสุภาพ เพราะไม่ค่อยสุภาพเท่าไหร่

คิดได้จึงรู้สึกเสียใจ ที่ตนไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง

อีกท่านก็คงจะเป็นคุณโก๋แก๋  ที่ผมเคยตอบคำถามที่ท่านถามมา  ในลักษณะสนุกสนานเฮฮา บางทีก็เล่นจนเหมือนกลายเป็นล้อเลียน ใช้คำก็เหมือนคุยกับคนในรุ่นเดียวกัน หรือระดับเดียวกัน (เพียงเพราะผมอาศัยดูจากชื่อโก๋แก่ ซึ่งตั้งได้ บาดใจ  ไม่แน่ นึกเพียงว่าตั้งชื่อมาจากขนมกินเล่น หรือตั้งมาจาก จิ๊กโก๋รุ่นลายคราม การเล่นตัวหนังสือก็แปลกๆเหมือนวัยรุ่น ไม่เหมือนใคร และมีภาพประกอบแปลกๆเสมอ)
มาเห็นรูปคุณโก๋แก่ทีหลังจึงได้สะอึกเลยเช่นกัน

อย่างไรเสียหากท่านทั้ง2และคนอื่นๆที่กระผมอาจเคยล่วงเกิน ไปอย่างไรก็ตาม ผมต้องกราบขอขมา เอาไว้เนื่องนี้โอกาสวันสงกรานต์ที่ผ่านมา  ในที่นี้เสียเลยนะครับ

ผมกราบขอโทษครับ.
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 21:32

คนที่ลงมาเล่นบนเว็บบอร์ด ล้วนเตรียมใจมาแล้วทั้งนั้นแหละครับว่าต้องเจออะไรที่ไม่พอใจไว้บ้าง
ถ้าไม่จงใจชวนทะเลาะหรือก้าวร้าวจนเกินไปก็ไม่ได้ถือสาอะไรหรอกครับ
แล้วยิ่งรู้จักคำขอโทษอย่างที่ทำอยู่
ผิดทุกอย่างก็อภัยได้
อภัยทาน ถือเป็นทานที่ทำได้ยากที่สุด เพราะมันมักต้องขัดใจตัวเอง
การมาท่องเว็บบอร์ด นับเป็นวิธีหนึ่งที่หัดทำอภัยทาน
แบบน้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า
พระพุทธองค์จะตรัสรู้ได้ก็ต้องพึ่งพญามาร

ถือว่าคุณหมูน้อยฯมาขอพร แล้วก็ขอให้ดังประสงค์ในเรื่องราวที่ถูกทำนองคลองธรรมนะครับ  

กลับมาคุยเรื่องสงกรานต์ต่อดีกว่า เดี๋ยวจะถูกต่อว่าจากเจ้าของกระทู้เขาเอา

ภาพนี้ เป็นการแสดงถึงตำนานวันสงกรานต์
แล้วก็มีน้ำพุเต้นรำเป็นฉากหลัง
เรียกว่าสะกดผู้คนได้ดีทีเดียว
นับว่าโชคดีเป็นของผมที่ตัดสินใจพาลูกหลานเที่ยวสนามหลวงปีนี้

ขอบคุณ กทม และ ททท มา ณ ที่นี้ด้วย    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 21:38

กำลังถามปริศนาเรื่องราศีทั้ง 3
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 21:52

เก็บภาพบนเวทีมาฝาก เผื่อสงกรานต์ปีหน้าจัดอีก จะได้อยากไปดูกันบ้างนะครับ    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 21:57

ถ้าอยากได้ที่นั่งมีเก้าอี้ ไม่มีขอบรั้วบัง ก็ต้องไปจับจองกันตั้งแต่เช้านะครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 22:02

ดูรูปไปเรื่อย ๆ นะครับ    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 22:08

M.Shinoda
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ศึกษาอยู่โรงเรียน นวมินทราชินูทิศสวนกุหลาบ วิทยาลัย สมุทรปราการ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 22:42

ขอบคุณอ.นิรันดร์ครับ เอารูปสวยๆมาให้ดูกันเต็มเลย ที่จริงผมคนเดียวกันกับนามแฝงVittruvienManน่ะครับ ไม่ค่อยพอใจIDเก่าเนื่องจากคำว่าVittruvienManมันเขียนผิดน่ะครับ(จริงๆมันต้องVitruvianman) แหะๆ ถ้าโพสแล้วเห็นชื่อผิดๆไปเรื่อยๆมันรู้สึกทะแม่งๆน่ะครับ

คุณหมูน้อยทำให้ผมคิดได้ ผมก็เคยโพสล่วงเกินหลายๆท่านในหลายๆกระทู้(ประมาณ2-3ครั้ง)เนื่องจากความติดเล่นโดยไม่คำนึงถึงสถานะความเป็นผู้หรับผู้ใหญ่
ด้วยความสำนึกเสียใจ
ขอกราบขอโทษท่านผู้ที่ผมได้ล่วงเกินไปไว้ ณ ทีนี่ เผื่อท่านแวะเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ครับ
พรุ่งนี้จะไปงานบวชของพี่ ผมก็อยากจะพกเรื่องดีๆ และความสบายใจไปครับ อโหสิกรรมให้ด้วยนะครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์