เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3283 กรุงเทพฯ=บางกอก
สดุดี
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 21 พ.ย. 00, 02:00

ทำไม "กรุงเทพฯ" ถึงเป็นที่รู้จักกันในอีกชื่อหนึ่งว่า "บางกอก" ครับ เหมือนเคยมีผู้รู้บอกเหตุผลให้ผมทราบแล้ว แต่ผมลืม ลืมสนิทเลยครับ นึกไม่ออก หงุดหงิงครับ มีใครแถวนี้ทราบบ้างไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 00:00

สมัยอยุธยา มีหลักฐานจากแผนที่ของฝรั่งเ ว่าตรงที่เป็นกรุงเทพตอนนี้ เรียกว่าบางกอกค่ะ  
จำไม่ได้ว่ามีหลักฐานของไทยบ้างหรือเปล่า   แต่เป็นที่รู้กันว่า เป็นชื่อเดิมก่อนจะสถาปนากรุงเทพขึ้นมา
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 09:57

มีอีกข้อสันนิษฐานหนึ่งว่า บางกอก มาจากคำว่า บ้านโคก หรือ บางโคก
ที่เพี้ยนไปเนื่องจากการเขียนเป็นภาษาโรมันว่า BANG-KOK หรือ
BAN-GKOK ทำให้การอ่านเพี้ยนไปตามแต่ฝรั่งของแต่ละชาติ
ไม่ยืนยันนะครับ เขาว่าอย่างนั้น
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 12:59

จะบอกว่า เหมือนจะได้ยินคนจีน ที่มาอยู่เมืองไทย หลายคน เรียกว่า
มั่งก๊ก ครับ รู้สึกเหมือนคำว่า
บาง เป็นคำเรียก หมู่บ้านหรือ ชุมชนหรือเปล่า
อย่าง บางบาล บางปะอิน
แม้แต่เรียก บางพระขโนง แล้วก็เลยเรียกกัน บางกอก แต่ชื่อ กรุงเทพนั้นก็ตั้งให้คล้ายกับ กรุงเทพทราวดี ศรีอยุธยา
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 13:55

ข้อที่ว่าอาจจะมาจากคำว่า "บ้านโคก" ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ
เพราะคำว่า "โคก" นี้ เป็นคำทางภาคอีสานหมายถึง "ที่ดอน"
หรือบริเวณที่ๆมีพื้นที่สูงกว่าบริเวณโดยรอบ ซึ่งถ้าพิจารณาจาก
สภาพของพื้นที่ในกรุงเทพแล้วไม่ใช่ที่ดอนครับ แต่เป็นที่ลุ่มพื้นที่ต่ำ
..................................
น่าจะกลับไปมองชื่อพื้นที่ใกล้เคยอย่าง "บางกอกน้อย" นะครับ
ว่าเรียกกันมาแต่หนไหน อาจจะพอมองภาพของที่มาคำว่าบางกอก
ชัดขึ้นมาบ้างก็ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 14:23

ส่วนใหญ่จะเข้าใจว่ามาจาก "บางกอก " และสันนิษฐษนว่าเดิมคงมีมะกอกปลูกกันหนาแน่น  เพราะเรามักจะตั้งชื่อบางตามชื่อต้นไม้ที่ปลูกอยู่มาก หรือสภาพแวดล้อม อย่างบางลำพู เมื่อก่อนก็มีต้นลำพูมาก
เคยมีผู้สันนิษฐานว่า ที่จริงน่าจะเป็น "บางเกาะ" ด้วยค่ะ จากการสะกดของฝรั่ง
เพราะ สระเสียงสั้น ฝรั่งไม่มี    นิยมสะกดด้วย K อย่างชื่อเจ้าสีหนุ  ก็สะกดว่า Sihanuk ให้เสียงคล้ายภาษาเดิมเท่าที่จะทำได้
bangkok จึงอาจมาจาก "บางเกาะ" ด้วยเหตุผลนี้
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 06:17

อาจจะไม่เข้าประเด็นเท่าไหร่นะครับ
คำว่า "บาง" เมื่อใช้กับสถานที่ หมายถึง มีสิ่งนั้นเยอะๆ เกี่ยวข้องกันสิ่งนั้นใช่หรือไม่ครับ
อย่างเช่น บางลำพูข้างบน บางจาก (มีจากเยอะ)

แล้วไม่ทราบว่ามีใครจำสร้อยของกรุงเทพฯมหานคร ได้บ้างมั้ยครับ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 14:32

เข้าใจว่ามาจาก"บางมะกอก"มากกว่า เพราะวัดอรุณราชวราราม เดิมชื่อ วัดมะกอก แล้วอยู่ใกล้คลองบางกอกใหญ่ แต่สงสัยอย่างเดียวคือ ทำไมฝั่งกรุงเทพฯกลับไม่มีชื่อบางกอกเลย ไพล่ไปอยู่ฝั่งธนฯเสียนี่!
หน้า: [1]
  พิมพ์