เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4482 เรื่องวิทยาศาสตร์จอมปลอมของชีวิต
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

เมื่อ 14 เม.ย. 06, 19:40

ชอบเรื่องวิทยาศาสตร์จอมปลอมของชีวิตซึ่งเขียนโดยคุณอ๊อฟมากค่ะ

ถ้าตำราเรียนเขียนในลักษณะนี้  เด็กศิลป์อาจจะรักและเรียนวิทยาศาสตร์ได้ดีก็ได้นะ  ว่าไหม

คลิกเข้าไปอ่านกันเลยค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=133&Pid=45368  
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 เม.ย. 06, 20:32

ขอบคุณมากๆครับ คุณครูไผ่

อ่านกระทู้ของคุณครูไผ่แล้ว ผมรู้สึกไม่ปกติแล้วครับ หน้าแดงๆตัวลอยๆครับ ผมแค่มือใหม่หัดเขียนครับ กรุณาชี้แนะสั่งสอนได้เต็มที่ครับ

ตอนนี้เริ่มคิดพล๊อตออกแล้วครับ (จริงๆ จะมีฆาตรกรรมปริศนาด้วย อาจจะไม่เหมาะกับหนังสือเรียนเท่าไหร่ครับ) จะค่อยๆทยอยใส่ไปเรื่อยๆครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 เม.ย. 06, 03:46

งานเขียนลักษณะนี้ มีอีกเรื่องที่จะแนะนำครับ
ชื่อ
รักวุ่นๆหุ้น@@นไลน์
isbn974-92857-3-5
เป็นหนังสือให้ความรู้เกี่ยวกับหุ้นและการลงทุนครับ
biotech
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ธ.ค. 06, 14:17

อ้ากกกก................อยากอ่านต่อ   จะมีต่อมั้ยครับ   อย่าจบยังงี้นะครับ  สู้ๆๆๆ รีบมาต่อไวๆนะ
scientist
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เรียนอยู่ค่ะ(ตั้งชื่อตัวเองเว่อไปหน่อย)

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ม.ค. 07, 17:20

อ่านแล้วงงนิดหน่อยค่ะ แต่ก็น่าสนใจดี ขอเป็นกำลังใจให้แต่งต่อให้เสร็จไวไวนะคะ  รอติดตามอยู่ค่ะ
attapon56
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ม.ค. 07, 22:43

อ่านสนุกทั้งเด็กแผนวิทย์แผนศิลป์เลยครับ ทำให้น้องๆผมสนใจชีววิทยาและวิทยาศาสตร์มากขึ้นด้วย หนุกครับๆ แต่งต่อนะครับ จะรอติดตามผลงาน ^^
quantize
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ม.ค. 07, 00:41

มีเค้าโครงมาจากเรื่องจริงหรือป่าวครับ
วัน/s4745512@pn.psu.ac.th
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ม.ค. 07, 11:36

การ Replication DNA ของ Procaryotes และ Eucaryotes เหมือนกันและต่างกันอย่างไร
ยีนควบคุมลักษณะพันธุกรรมได้อย่างไร
biotech
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ม.ค. 07, 14:44

การReplication DNA ของ Procaryotes และ Eucaryotes โดยทั่วไปมีหลักการเหมือนกัน แต่จะแตกต่างกันบ้างในรายละเอียดเช่นพวก factor ที่ใช้และรูปแบบของการReplication
ยีนควบคุมลักษณะพันธุกรรมได้เพราะยีนเปรียบเสมือนcode หรือคำสั่งที่กำหนดให้แสดงลักษณะต่างๆออกมา  แต่ยีนเดียวกันอาจแสดงออกต่างกันในสิ่งมีชีวิตต่างชนิดกัน(หรือแม้กระทั่งในสิ่งมีชีวิตชนิดเดียวกันแต่ต่างcell ต่างเนื้อเยื่อ หรือต่างอวัยวะ)
ซึ่งอะไรเป็นตัวกำหนดให้ยีนเดียวกันแสดงออกต่างกันนั้น ยังไม่มีใครทราบ

จขกท มาต่อไวๆนะคร้าบบบบบบบบ อยากรู้ว่าค้นพบอะไรครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ม.ค. 07, 17:28

ขอบคุณครับสำหรับคำชม จะลองพยายาม update เขียนให้ได้ทุกๆวันอาทิตย์นะครับ
sineenart
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ม.ค. 07, 16:12

ฮิ้วววววว  !  

อ่านแล้วอมยิ้มเลย

เรื่องนี้ต้องปูเสื่อรออ่านต่อ
deathspirit
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ปัจจุบันintania 90 ครับ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ม.ค. 07, 20:18

จะติดตามอ่านเรื่อยๆนะครับ    
attapon56
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 ม.ค. 07, 22:37

เอ่อ แต่ สามเสนวิทยาลัย มันกางเกงสีกากีนี่หว่า =.=;;;; ถ้าไม่ใช่พี่พิมพ์ผิด ผมคงอ่านมั่วมั้ง เหอๆๆ ถ้าพี่พิมพ์ผิดจริง เด็กสามเสนขอโวยนะเนี่ย
sleepday
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ม.ค. 07, 14:11

สนุกดีครับ จะรออ่านตอนต่อไปอย่างใจจดใจจ่อนะครับ....
สีดาลุยไฟ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ม.ค. 07, 14:16

รีบๆ เขียนต่อเน้อ จะรออ่าน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์