เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11330 วัดแก้วพิจิตร
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

เมื่อ 11 เม.ย. 06, 01:57

ก่อนอื่นขอโพสรูปปล่องชิ้นส่วนโรงงานล้างแร่สมัยพระปรีชากลการก่อนนะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 01:59

งมอยู่นานก็เข้าใจว่าทำไมจึงโพสรูปไม่ได้สักที แหะๆ ผมเลือกรูปที่ยังไม่ได้ resize นั่นเอง
อันนี้ของจริงล่ะครับรูปปล่องชิ้นส่วนโรงงานล้างแร่สมัยพระปรีชากลการ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:00

ปล่องชิ้นส่วนนี้ปัจจุบันอยู่ในจวนผู้ว่าราชการจังหวัดปราจีนบุรีครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:06

รูปชุดต่อไปเป็นรูปขบวนเคลื่อนศพท่านเจ้าพระยาฯจากตึกใหญ่ไปยังวัดแก้วพิจิตรโดยทางน้ำที่คุณ UP พูดถึงนะครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:07

ในที่สุดก็ได้ชม แล้วจะรอภาพวัดแก้วพิจิตรนะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:07

แพล่องไปตามแม่น้ำปราจีนบุรีไปยังวัดแก้วพิจิตร
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:10

ภาพสถานที่ตั้งศพท่านเจ้าพระยาฯในวัดแก้วพิจิตร จะสังเกตเห็นพระอุโบสถซึ่งมีมุขประเจิดชัดเจน ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นรูปปั้นเทพต่างๆซึ่งรูปปั้นดังกล่าวยังมีให้เป็นอยู่ในปัจจุบัน
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:11

รูปปูนปั้นพระพุทธรูปและเทพต่างๆภายในวัดแก้ววิจิตรในปัจจุบัน
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:12

ขอโทษทีนะครับที่รูปเล็กไปหน่อย ลดขนาดรูปตามที่กำหนดได้เหลือเท่านี้อ่ะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:15

วัดแก้วพิจิตรเป็นวัดที่ตั้งอยู่ในชุมชนในเมือง ตั้งอยู่ริมฝั่งขวาของแม่น้ำปราจีนบุรี สร้างขึ้นเมื่อ พ.ศ.๒๔๒๒ ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โดยนางประมูลโภคา(แก้ว ประสังสิต) ภรรยาของขุนประมูลภักดี ต่อมาเจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม อภัยวงศ์) ได้มาปฏิสังขรณ์และสร้างพระอุโบสถเพิ่มเติม
พระอุโบสถสร้างขึ้นโดยเจ้าพระยาอภัยภูเบศรในปี ๒๔๖๑ เป็นอาคารก่ออิฐถือปูนขนาด๕ ห้องหันหน้าไปทางทิศตะวันออก มีกำแพงแก้วล้อมรอบระหว่างกำแพงแก้วและพระอุโบสถเป็นลานประทักษิณ มีซุ้มใบเสมาทรงมณฑปอยู่เป็นระยะๆ พระอุโบสถหลังนี้จำลองแบบมาจากวัดพระเจ้าช้างเผือกที่เมืองพระตะบอง ประเทศกัมพูชา คือมีหลังคามุงกระเบื้อง มีมุขประเจิดทั้งหน้าและหลัง หน้าบันปูนปั้นเขียนสีเป็นรูปวิมานพระอินทร์ ตอนล่างของหน้าบันเป็นลายกระจังฐานพระ มีสาหร่ายรวงผึ้ง เสามุขประเจิดประดับปูนปั้นเป็นตัวมังกร
พระอุโบสถวัดแก้วพิจิตรเป็นผลงานแห่งพลังความคิดสร้างสรรค์ในเชิงช่างที่ผสมผสาน มีจุดเด่นของศิลปะถึง ๔ ชาติรวมไว้ในพระอุโบสถหลังนี้ ซึ่งกล่าวได้ว่ามีเพียงแห่งเดียวในประเทศไทย กล่าวคือ กำแพงแก้วที่ล้อมรอบพระอุโบสถ มีการทำซุ้มประตูทางเข้าเป็นชั้นๆประดับปูนปั้นลายหน้าสิงห์ ลายดอกไม้และนาฬิกาซึ่งเป็นการเลียนแบบศิลปะเขมร ตัวพระอุโบสถมีรูปแบบโครงสร้างตามแบบอย่างศิลปะไทย และมีช่อฟ้า ใบระกา หางหงส์ ส่วนองค์ประกอบการตกแต่งอาคารเป็นแบบตะวันตก คือใช้เสาพระอุโบสถกลมเซาะร่องหัวเสาเป็นแบบใบผักกาดซึ่งเป็นศิลปะแบบโครินเธียน ภาพวาดรูปชาวต่างประเทศล้อมรอบใต้ชายหลังคานอกพระอุโบสถ นอกจากนี้ยังมีการประดับปูนปั้นเป็นตัวมังกรตามแบบศิลปะจีนที่เสามุขประเจิด ราวบันไดขึ้นพระอุโบสถ
เรียบเรียงจากหนังสือ “วัฒนธรรม พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ เอกลักษณ์และภูมิปัญญา จังหวัดปราจีนบุรี” หนังสือที่ระลึกเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๖รอบ ๕ ธันวาคม ๒๕๔๒
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 02:18

วันนี้ดึกมาแล้ว เดี๋ยววันหลังผมจะมาโพสเพิ่มเติมครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 17:37

ซุ้มประตูทางเข้าเป็นชั้นๆประดับปูนปั้นลายหน้าสิงห์ ลายดอกไม้และนาฬิกาซึ่งเป็นการเลียนแบบศิลปะเขมร
ปล. ตรงนาฬิกาผมยังสงสัยอยู่ว่าทำไมแต่ละเรือนจะชี้ไปที่เวลาเดียวกัน ประมาณ 11.45 น.กว่าๆ ไม่ทราบว่าเวลานี้มีความหมายอะไรหรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 17:41

นาฬิกาจะอยู่ที่ยอดซุ้มประตูชั้นที่ 3 เหนือหัวสิงห์ทั้ง 2
ปล.จะว่าไป ผมก็ว่าไม่เห็นเหมือนสิงห์ซะเท่าไหร่ผมว่าเหมือนหน้ากาลมากกว่าอีก รูปหน้าอย่างนี้ที่กำแพงรพ.เจ้าพระยาฯก็มีครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 17:44

มุขประเจิดทางด้านหลัง หน้าบันปูนปั้นเขียนสีเป็นรูปวิมานพระอินทร์ ตรงเสามุขประเจิดจะเป็นปูนปั้นรูปมังกร(สีเขียวๆ)ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 17:46

บริเวณลานประทักษิณ รูปนี้จะเห็นซุ้มประตูกำแพงแก้ว ซุ้มสีมา และเสาแบบโครินเธียนครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์