เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5063 เพลงไทยสากvsเพลงสตริง
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เมื่อ 10 เม.ย. 06, 18:54

ข้าน้อยมีเรื่องสงสัยมากๆเลยค่ะเกี่ยวกับเรื่องเพลงอยากจะทราบว่าเพลงไทยสากลกับเพลงสตริงนี่มันเหมือนกันไหมคะคือว่ากำลังสับสนน่ะค่ะ   อีกอย่างนึงก็คือเพลงลูกทุ่งกับเพลงเพื่อชีวิตค่ะฟังแล้วแยกไม่ออกว่าอันไหนควรจะเป็นลูกทุ่งอันไหนควรจะเป็นเพลงเพื่อชีวิตค่ะ   เพราะว่าเดี๋ยวนี้เขาจะทำเเนวเพลงออกมาให้เป็นได้ทั้งลูกทุ่งแล้วก็เพื่อชีวิตด้วยก็เลยงงๆค่ะว่าเราจะมีเกณฑ์การจัดอย่างไรว่าแบบไหนเป็นลูกท่งหรือเพื่อชีวิต
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ    
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 11:05

ขอตอบแบบเลา ๆ นะครับ
เพลงสตริง เป็นสัปเซตของเพลงไทยสากล
เพลงสตริง อยู่คนละหมวดกับเพลงลูกทุ่ง,ลูกกรุง และเพื่อชีวิต
เรื่องที่ว่าสมัยนี้มีลูกทุ่ง+เพื่อชีวิตอยู่ด้วย ต้องพิจารณาที่เนื้อหาเพลง
ส่วนใหญ่ มักจะเป็นเนื้อเพลงลูกทุ่ง แต่ดนตรีเพื่อชีวิตครับ
เช่น เพลงของเดวิด อินธี ถือว่าเป็นเพลงลูกทุ่ง ถ้าฟังเนื้อให้ดี ๆ ครับ
แต่ปัญหาตอนนี้ คือ เรามีหลักเกณฑ์อะไรที่บอกว่า เพลงไหนเป็นเพลงเพื่อชีวิต    ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: [1]
  พิมพ์