เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 14118 อยากรู้ตำนานกรีกเรื่องทำไมมนุษย์ไม่ชอบหน้ากัน หรือว่าความคิดเห็นไม่ตรงกัน มีในตำนานหร
Akira
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

Status: Working Position: Buyer Workplace: Samuthprakarn Job history: Teacher

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 19:12

ขอบคุณครับ อ.เทาชมพู...
ก็เท่ากับว่าเหตุการณ์ของหอคอยบาเบล เกิดหลังเหตุการณ์น้ำท่วมโลกในพระคัมภีร์พันธสัญญาเก่า...สินะครับ
ซึ่งก็แสดงให้เห็นว่าคนทั่วโลกเกิดจากครอบครัวโนอาห์
อา.... อึ้งเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 09:11

ใช่ค่ะ  เพราะพระเจ้าให้โนอาห์กับเมียและลูกรอดมาได้ก็เพื่อได้เป็นต้นเผ่าพันธุ์ของมนุษย์สืบต่อมา
ก็ไปตรงกับปางมัตสยาวตารของพระนารายณ์  ที่พระองค์อวตารเป็นปลาใหญ่พาเรือพระมนูฝ่ากระแสคลื่นรอดน้ำท่วมโลกมาได้
พระมนูก็เลยเป็นบรรพบุรุษของมนุษย์  สืบมาด้วยประการนี้  บางคนก็แปลคำว่ามนุษย์ว่า สืบต่อมาจากพระมนู
Akira
อสุรผัด
*

Status: Working Position: Buyer Workplace: Samuthprakarn Job history: Teacher

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 18:26

กำลังอึ้งอยู่ครับ.... ความจริงคือผมไม่สันทัดกับวรรณกรรมเรื่องรามเกียรติ์เท่าไร ก็เลยไม่รู้จะถามต่อยังไง รู้จักแค่ตัวหลักๆเท่านั้น.. (ถนัดแต่วรรณกรรมฝรั่ง แหะๆ)

แต่ก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบของอาจารย์เทาชมพูมากๆครับ.....
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 20:10

พอเริ่มเรื่องนำท่วมโลก ซึ่งภาษาไทยคริสต์รุ่นเก่าท่านเรียกว่า น้ำวินาศ แล้วก็คงเล่าต่อได้อีกหลายเรื่องละครับคุณ Akira

ตั้งแต่เทียบพระมนูกับโนอาห์ (อาหรับเรียก นุห์) และอื่นๆ

ตอนนี้ผมมีคำถามเดียวก่อนว่า ทำไมคนเราเดี๋ยวนี้ ซึ่งเป็นลูกหลานพ่อโนอาห์ด้วยกันหมด ถึงได้มีสีผิวเชื้อชาติต่างๆ กันได้ยังงี้ครับ? อำนาจคำสาปพระเจ้าอันเนื่องมาจากหอคอยบาเบล คงจะทำให้มนุษย์พูดกันไม่รู้เรื่อง แต่ในพระคัมภีร์ไม่เห็นบอกนี่ครับว่าทำให้ลักษณะทางพันธุกรรมของมนุษย์เปลี่ยนแปรไปต่างๆ ด้วย?

ที่จริงจะว่ากันจริงๆ แล้ว อย่าว่าแต่สมัยพ่อโนอาห์เลย ตั้งแต่ยุคพ่ออาดัมแม่อีฟแล้ว จากบรรพชนคู่เดียว พวกเราเปลียนแปรแปลกๆ กันได้มากขนาดนี้เลยเหรอ?  

คิดไปก็ไลฟ์บอยเปล่า...
ใต้ร่มไทร
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 00:47

มีเรื่องรบกวนถามอาจารย์อีกแล้วครับ
คือผมมีโอกาสได้อ่านนิตยสารต่วยตูน ฉบับพ๊อตเก็ต ฉบับนานนมาแล้วนะครับ

มีคอลัมภ์หนึ่งผู้เขียนได้กล่าวเรื่อง เทพไดโอนีซุส (dionysus) ว่าเป็นตัวแทนของปัจเจกชน induvidus lism  คือเป็นความคิดเป็นอิสระในตัวเอง เขากล่าว ถ้าปัจจุบันก็คือคนที่มีอาชีพ  แพทย์  ทนาย ศิลปิน  นักคอมฯ  แต่ผู้เขียนไม่ได้กล่าวเรื่อง เทพซีอุส  เทพอพอลโล  คือผมอยากรู้ว่า  เทพทั้งสอง  ปัจจุบันเป็นตัวแทนคนจำพวกใดนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 17:04

ใช่ Individualism รึเปล่าครับ

ผมออกจะนึกว่าไดโอนีซุส เป็นเทพประจำพวกขี้เมามากกว่าอื่น แต่ค้นในวิกิพีเดีย เห็นให้เป็นเทพของพวกที่มีวิชาชีพอิสระทำนองคล้ายๆ ที่ต่วยตูนว่ามาได้ด้วยจริงด้วย

อะพอลโลสุริยเทพ ดูเหมือนจะเป็นเทพเจ้าของอะไรหลายๆ อย่าง รวมทั้งศิลปะวิทยาการ ดังนั้น อาชีพอะไรที่เป็นวิชาการทั้งหลาย และศิลปินทั้งหลายจะถือวาอยู่ใต้พระอุปถัมภ์ของพระองค์ก็คงได้มั้ง ถ้าผมจำไม่ผิด คทาของแอสเคลาปิอุสหมอวิเศษ อันที่มีงูพันแล้วต่อมาเป็นสัญลักษณ์ของการแพทย์นั้น เดิมก็เป็นของอะพอลโล เทพธิดามิวส์ 9 นางประจำศิลปะวิทยาการสาขาต่างๆ ก็มีเรื่องเกี่ยวข้องกับอะพอลโล อะพอลโลทรงดีดพิณเรียกว่า lute ดังนั้นมือกีตาร์และนักดนตรีทั้งหลายก็น่าจะเป็นชนพวกที่อะพอลโลทรงเอ็นดูด้วย

ส่วนซิวส์เทพบดี ราชาแห่งโอลิมปุสนั้น ผมออกรู้สึกว่า โดยพระนิสัยส่วนพระองค์ น่าจะทรงเป็นเทพของคนเจ้าชู้ทั้งหลาย และเป็น "ป๋า" ของสาวๆ ดังนั้นควรจะเหมาะกับอาชีพไหนก็นึกเอาเองเถิด แต่ที่จริงถ้าว่าโดยหน้าที่ของพระองค์ ซิวส์ทรงเป็นเทวาธิบดี ก็คงจะเป็นเทพประจำชนชั้นปกครอง หัวหน้างาน นายงานต่างๆ
Akira
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 18:17

อืม... อืม... กำลังรอเก็บข้อมูลครับคุณนิลกังขา
จริงอย่างที่คุณบอกแหละ เริ่มต้นมีแค่มนุษย์คู่เดียว อดัมส์กับอีฟ หรือ โนอาห์กับภรรยาเขา แค่คู่เดียวก่อให้เกิด เผ่าพันธ์มนุษย์ได้หลาหลายขนาดนี้เชียว พระคำภีร์ Holy Bible เองก็ไม่ได้กล่าวถึงเรื่องนี้ด้วย...
เอ ไม่ทราบจะมีอยู่ในส่วนของคำภีร์บทนอกด้วยหรือเปล่า..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 18:25

ถ้าหากว่าคุณ Akira จะมองพระคัมภีร์ว่าเหมือนหลักฐานทางสังคมศาสตร์ หรือประวัติศาสตร์ ชิ้นหนึ่งละก็   คุณจะต้องตั้งคำถามถึงความเป็นไปได้ หรือเป็นไปไม่ได้ แบบไม่รู้จบทีเดียว

สิ่งหนึ่งที่ตำราไม่มี แต่ไบเบิ้ลมี คือศรัทธา  เพราะฉะนั้นเมื่อมีศรัทธาเสียอย่าง  อะไรๆก็เป็นไปได้
เหมือนคำในพระคัมภีร์ใหม่ (New Testament)ที่ว่า Faith can move the mountain  ไงคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 19:49

กลับเข้ามาบอกอีกทีว่า ไม่อยากให้คำตอบของดิฉันเป็นการตัดบท และกีดขวางสติปัญญาของคุณ Akira และคุณนกข. มิให้คิดสงสัยอะไรอีก
ก็จะบอกข้อน่าฉงนฉงายอีกข้อหนึ่งให้ไปคิดกันเล่น

เมื่ออาดัมกับอีฟ ถูกขับไล่ออกจากสวนสวรรค์อีเดนแล้ว ก็ไปใช้ชีวิตกันอย่างสามีภรรยา
มีลูกชาย ๒ คน คนโตชื่อเคน(แต่ไม่ใช่ธีรเดช) คนเล็กชื่ออาเบล หรือเอเบล

ทั้งสองกระทำสักการะแก่พระเจ้าเป็นนิจ   เคนเป็นชาวนาก็เอาพืชผลมาสังเวยพระเจ้า   ส่วนอาเบลเป็นคนเลี้ยงแกะ ก็เชือดแกะปรุงอาหารเนื้อ ถวาย
พระเจ้าโปรดของสักการะของอาเบลมากกว่า ทำให้เคนริษยาจึงฆ่าน้องชาย

เมื่อพระเจ้าทรงทราบ ก็ทรงลงโทษเคนด้วยการสาปให้เขาเร่ร่อนพเนจรออกจากถิ่นที่อยู่
เคนร้องขอความกรุณาว่า "ข้ากลัวคนที่พบข้า จะฆ่าข้า"
พระเจ้าก็โปรดประทานเมตตาให้ ไม่ให้เคนตายด้วยน้ำมือใครทั้งสิ้น   เคนก็ร่อนเร่พเนจรไปเป็นเวลานาน
มีลูกหลานมากมายสืบต่อกันมาเป็นเผ่าพันธุ์มนุษย์

คำถามก็คือเคนไปมีลูกได้ยังไง  ในเมื่อตอนนั้นมีมนุษย์แค่ ๔ คนในโลก   คืออาดัมกับอีฟ เขาและน้องชาย
เมื่ออาเบลถูกฆ่าตาย ก็เหลือ ๓ คน

เมื่อเคนถูกสาปให้ร่อนเร่ไปไกลถิ่น    เขาจะกลัวคนมาฆ่าเขาไปทำไม  ในเมื่อโลกไม่มีใครอีกนอกจากพ่อแม่ที่ถูกทิ้งอยู่ทางบ้าน
และข้อสำคัญ เคนมีลูกหลาน ด้วยการแต่งงานกับผู้หญิงที่ไหนกัน
Akira
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 20:18

อิ อิ อิ พูดอย่างนี้ชวนให้สงสัยให้คิดจริงๆนา... ท่านอาจารย์เทาชมพู
แต่อาจารย์มาเล่าอย่างนี้ก็ดีครับ สนุกจังตังค์อยู่ครบ เอ๊ย..
AngleHell
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 22 ธ.ค. 07, 15:26

เคนมีลูกกับลิลิธหรือเปล่า??
ลิลิธที่เปนผู้หญิงคนแรกก่อนที่เอวาจะเกิดน่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 22 ธ.ค. 07, 16:33

Lilith เป็นตำนานในพระคัมภีร์ฮีบรู(ยิว)มาก่อน   ไม่ใช่คริสเตียน  แม้ว่าอ้างไว้ในบางฉบับของพระคัมภีร์คริสเตียน ก็ยังน่าสงสัยถึงความจริง   ว่าเป็นเรื่องแท้หรือว่าปลอมปนเข้ามาทีหลัง
เรื่องราวของลิลิธกระจัดกระจายอยู่ในตำนานหลายแห่ง   หาอ่านได้ที่นี่
http://en.wikipedia.org/wiki/Lilith

baezae
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 26 ธ.ค. 07, 04:30

ขอทักท้วงคุณนิลกังขานิดหน่อยนะครับ

คำว่า กาลี นี้ ความหมายเดิมมีว่า เป็นผู้อยู่เหนือหรือไร้ซึ่งกาลเวลา

ในนิยายฮินดูไม่เคยมีผู้ร้ายที่เป็นตัวกาลีนะครับ จะมีก็แต่เจ้าแม่กาลี (ขออนุญาตเรียกตามที่คนไทยเราเรียกกัน) อันเป็นภาคหนึ่งของพระแม่อุมาเทวี ซึ่งแปลงภาคออกมาเพื่อปราบอสูรทารุณ ซึ่งปางมหากาลีนี้นัยว่าเป็นการแสดงพลังแห่งการปกป้องของเพศแม่ ที่เมื่ออยู่สถานการณ์จำเป็น ก็จะมีกำลัง ความสามารถ รวมถึงความดุร้ายชนิดที่บุรุษเพศไม่สามารถเปรียบเทียบได้เลย
อย่างไรก็ตาม ในตำนานยังได้กล่าวต่อว่า เมื่อได้รับชัยชนะแล้ว พระแม่ได้แสดงความยินดีโดยการกระโดโลดเต้น และจะกระทืบเท้าลงยังพื้นโลก ในจังหวะนี้เอง เพื่อป้องกันไม่ให้โลกถูกทำลาย พระอิศวรอันเป็นพระสวามีจึงได้ทอดกายลงเพื่อรองรับแรงกระทืบของเจ้าแม่ หากแต่เมื่อเจ้าแม่ทอดเนตรลงเห็นพระผู้เป็นสามีนอนรองรับอยู่นั้น ก็ได้ทำการยั้งเท้าไม่ให้กระทืบลงไปอันอาจจะทำให้เกิดการเสื่อมเกียรติแก่พระอิศวร

ผมว่าตำนานเรื่องนี้เป็นตำนานที่น่ารักมากครับ และเพื่อแก้ไชขความเข้าใจผิดเกี่ยวกับนาม กาลี จึงขอทักท้วงมาดังข้างต้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์