เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3356 ช่วยแนะนำศัพท์คำนี้ หรือช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ณัฐทราภัค
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 04 เม.ย. 06, 17:16

อยากหาคำไทยจากวรรณคดี หรือคำไทยโบราณ ที่มีความหมายว่า การกำเนิด  การกำเนิดใหม่  rejuvenate อะไรประมาณนี้
ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำให้หาได้ในเว็ปไซด์ไหนมั้ยคะ
จะเอาไปตั้งชื่อธุรกิจค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 17:33

rejuvenate ไม่ได้แปลว่าเกิดใหม่ กำเนิดใหม่นี่คะ
แปลว่ากลับเป็นหนุ่มสาวใหม่   กลับเป็นเด็กอีกครั้ง  
คนละอย่างกับ  rebirth หรือ reincarnation ที่แปลว่าเกิดใหม่

ยังไม่เข้าใจจุดมุ่งหมายค่ะ เลยหาคำให้ไม่ได้
ณัฐทราภัค
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 17:46

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
ใช่แล้วค่ะ rejuvenate ไม่ได้แปลว่า การกำเนิดใหม่
คือว่า ดิฉันจะทำธุรกิจซึ่งเกี่ยวกับ rejuvenate การย้อนเวลากลับมาเป็นสาวอีกครั้ง
ก็เลยอยากหาคำไทยที่หมายความประมาณในกลุ่มนี้
การได้กลับเป็นหนุ่มสาวใหม่ คล้าย ๆ กับการกำเนิดใหม่ หรือการย้อนกลับเวลา อะไรประมาณนี้แหละค่ะ คือเผื่อไว้ให้สามารถเลือกคำได้กว้างขึ้น
ไม่ทราบว่าพอจะชัดเจนขึ้นมั้ยคะ
ขอบคุณมากนะคะ ที่กรุณาสละเวลาตอบให้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 17:55

คิดออกเป็นคำๆ
หนุ่มสาว = ยุว, เยาว์,เยาว-
ใหม่  = นว  

นึกออกแค่นี้ค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 18:51

ทวิช ทวิชา แปลว่า ผู้เกิด ๒ หน

โดยนัยแล้วจะแปลว่าพราหมณ์ก็ได้ นกก็ได้ เพราะพราหมณ์เกิดเป็นคนหนหนึ่งแล้วก็เกิดเป็นพราหมณ์อีกหนหนึ่ง ส่วนนกก็เกิดเป็นไข่ครั้งหนึ่งแล้วค่อยเกิดเป็นตัว

ธุรกิจของคุณจะเข้าข่ายเกิด ๒ หนหรือไม่ก็ไม่ทราบ ถ้าจะตีความเทียบเคียงก็คงเข้าทีได้อยู่กระมัง เช่น เกิดมาหน้าตาเหี่ยวแห้งตามธรรมชาติครั้งหนึ่ง แล้วค่อยมาเกิดใหม่หน้าตาปลั่งเปล่งเต่งตึงอีกครั้งหนึ่งเพราะมารับบริการธุรกิจของคุณ ดังนี้เป็นต้น
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 19:04

อมฤตาศรม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ณัฐทราภัค
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 12:00

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำนะคะ

ธุรกิจประมาณ ทำให้แก่กลับเป็นสาว ทำให้ขี้เหร่กลับเป็นสวย อะไรประมาณนั้นค่ะ
อยากได้ชื่อที่ไทย ไทย ฟังคลาสสิก สั้น กระชับ แบบว่าพอเป็นภาษาอังกฤษแล้ว ไม่ยาวเกินไป
ไม่รู้เรื่องมากไปนิดรึเปล่า แต่ก็รบกวนด้วยนะคะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 13:03

อมฤต

Amarit

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 15:02

ผมว่าผมชอบ อมฤตาศรม ของคุณ CH นะ

คืออาศรมแห่งความเป็นอมตะ และฝรั่งก็น่าจะรู้จัก Ashram เป็นคำที่ฝรั่งส่วนหนึ่งรู้จักแล้วว่า อาศรม

แต่ขออย่าเป็น อมฤตาลัย แล้วกัน สมัยผมเด็กๆ เคยมีหนังผีเรื่องหนึ่งฉายทางทีวี ตัวผีดิบสาวชื่อแม่นางอมฤตาลัยนี่แหละ

อมฤต เฉยๆ ก็ดี
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 15:24

แรกๆผมก็นึกถึงอมฤตาลัยนี่แหละครับพี่นิลฯ แต่ภาพในใจคนไทยไปติดอยู่กับผีดิบนางนั้นไปซะแล้ว แก้ยากทีเดียว    

onelifeonelove
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 03:26

ไม่ค่อยตรงเท่าไหร่  อวตาร  avatar การแบ่งภาคมาเกิด 

ส่วนบรรสพ ก็ความหมายดีหมายถึงเกิดผล ทำธุรกิจก็อยากให้เกิดผลคำนี้น่าจะดูไทยๆหน่อยนะคะ

หน้า: [1]
  พิมพ์