เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 27162 เจ้าพระยาอภัยภูเบศร
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 13:57

ขอแถลงเพื่อประโยชน์แก่การค้นคว้าเพิ่มเติม

ข้อเขียนข้างต้นนี้ผมสรุปความมาจาก

"หนังสือเฉลิมพระเกียรติ พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี ในรัชกาลที่ ๖"

ที่สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ทรงพระกรุณาโปรดให้พิมพ์สนองพระเดชพระคุณพระชนนี เนื่องในโอกาสที่วันประสูติครบ ๑๐๐ ปี ๑๕ เมษายน ๒๕๔๘

ประกอบด้วย ๓ ภาค

ภาค ๑ พระประวัติเสด็จพระนางฯ นั้นเรียบเรียงโดยคณะข้าราชบริพาร

ภาค ๒ ประวัติ ท้าวศรีสุนทรนาฏ (แก้ว พนมวัน ณ อยุธยา) พระอัยยิกาในเสด็จพระนางฯ นั้น เป็นพระนิพนธ์ในสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

ภาค ๓ ประวัติเจ้าพระยาอภัยภูเบศร เรียบเรียงโดยศาสตราจารย์ ดร. วิษณุ เครืองาม และรองศาสตราจารย์ธงทอง จันทรางศุ ครับ (บทความนี้พิมพ์ครั้งแรกเมื่อพุทธศักราช ๒๕๔๕ ในหนังสืออนุสรณ์ในโอกาสที่ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ พระราชทานพระอนุเคราะห์ในการฌาปนกิจศพ นางวนิดา แก่นอบเชย --ผู้ใหญ่ในสกุลอภัยวงศ์)

ผมอาศัยข้อมูลจากภาค ๑ ประกอบกับภาค ๒ เป็นหลัก พร้อมทั้งคำบอกเล่าที่ผู้ใหญ่บางท่านเคยเล่าให้ฟังครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 14:00

แก้ไขครับ ...ผมอาศัยข้อมูลจากภาค ๑ ประกอบกับภาค ๓ เป็นหลัก พร้อมทั้งคำบอกเล่าที่ผู้ใหญ่บางท่านเคยเล่าให้ฟังครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 06 เม.ย. 06, 08:16

เมื่อวานผมไปถ่ายรูปตึกทรงยุโรปดังกล่าวมาบางส่วนแล้วล่ะครับ แต่ยังไม่ได้ลดไฟล์ให้น้อยกว่า 50 KB จะลองพยายามดูนะครับ
ปล.รูปที่คุณ UP ลงไว้ประกอบก็ช่วยให้เห็นภาพของตึกหลังนี้ได้อย่างดีพอสมควรเลยล่ะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 12:52

มาโพสรูปตามสัญญาครับ รูปแรกเป็นตึกทรงยุโรปที่รพ.ครับ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงซ่อมแซมอยู่
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 12:54

ช่วงนี้กำลังซ่อมแซมภายนอกอยู่ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 12:55

รูปของคคหที่ 34 ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 12:58

รูปนี้ถ่ายจากมุมสูงจากตึกข้างๆจะเห็นความงดงามของโดมและลายปูนปั้นได้อย่างชัดเจนครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:01

รู้สึกว่ารูปที่แล้วจะไม่ค่อยชัดอย่างที่บรรยายแฮะ ยังไงก็ต้องขอโทษด้วยครับ มือใหม่ รูปนี้เป็นรูปหลังคาตึกที่มีเครื่องวัดทิศทางลมทำจากโลหะรูปไก่ ตอนถ่ายมีนกมาเกาะที่หางไก่คุยกันสองตัวครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:06

รูปเมื่อครั้งที่รัชกาลที่ 6 ประพาสปราจีนบุรี และทรงประทับแรมที่ตึกทรงยุโรป
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:10

งานศพเจ้าพระยาอภัยภูเบศร "พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ตั้งศพบนตึกใหญ่ที่ท่านสร้างไว้รับเสด็จ นับเป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายที่เจ้าพระยาอภัยภูเบศรได้พำนักร่างของท่านบนตึกที่สร้างขึ้นด้วยแรงแห่งความจักรักภักดีต่อพระบรมราชจักรีวงศ์ พร้อมพระราชทานโกศและเครื่องประกอบเกียรติยศศพตามเกียรติยศเจ้าพระยาทุกประการ"
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:12

ภาพขณะเคลื่อนย้ายศพจากตึกใหญ่ไปยังวัดแก้วพิจิตร
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:14

ภาพในช่วงที่ใช้ตึกใหญ่เป็นโรงพยาบาล
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:15

บรรยากาศในโรงพยาบาล ซึ่งได้ชื่อว่าสวยที่สุดในสมัยนั้น
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:16

ภาพถ่ายมุมเดียวกันในปัจจุบัน
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:18

ที่สวนหย่อมด้านหน้าอนุสาวรีย์ของท่าน มีรูปปั้นไก่เรียงราย เยอะพอสมควรทีเดียวครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์