เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3034 Preedee and Paris...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 24 ธ.ค. 00, 18:50

Bon jour!!

Sorry for writting in English...
I just want to ask:

Did anyone know the Coffee shop where "Preedee Panhomyong"
used to discuss politic with his Thai friends while he was
a student in Paris.

I read it in the webpage (or book)
I would like to know the address (if possible)
Then I can go there, take photo, and publish
in Vcharkarn magazine.

By the way,... if anyone know other interesting place
which somehow related to Thai history, please let me know.

Please answer in English (for the address)
as I can not read Thai.

Thank you very much.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 22:01

ผมก็อยากเห็นคาเฟ่นั้นครับคุณ Jor เผื่อมีโอกาสแว่บไปปารีสจะได้ไปดู
เข้าใจว่า ท่านเจ้าของชื่อสะกดชื่อท่านเองเป็นภาษาอังกฤษว่า Pridi ครับ
ปู่ผมคนหนึ่ง คือน้องชายของพ่อของพ่อผม (ผมมีปู่หลายคนครับ) เรียน มธก. เป็นเสรีไทยและลูกศิษย์ท่านปรีดีครับ นี่ปู่เพิ่งเสียไปได้ไม่นาน เพิ่งจะฌาปนกิจศพไปเร็วๆ นี้เอง
ปู่ผมอีกคนหนึ่ง เสียไปแล้วเหมือนกัน เป็นน้องชายของปู่จริงอีกเหมือนกัน เคยถวายตัวเป็นมหาดเล็ก ร.6 แต่ตอนหลังไปรับราชการทางกระทรวงมหาดไทย ทำให้มีเรื่อง - ตลกหรือเปล่าไม่รู้ ขำไม่ค่อยออก - เกิดขึ้นในสกุลผม คือ เมื่อการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองไทยยุครุ่งอรุณประชาธิปไตยใหม่ๆ หมุนเวียนสลับกันไปมานั้น ปู่คนหนึ่งจะถูก "เขา" หาว่าเป็นพวกเจ้า ต้องตกกระป๋อง แล้วปู่อีกคนก็จะถูก "เขา" หาว่า เป็นคอมมิวนิสต์ ต้องตกอับ สลับกันไปกันมาตามกระแสการเมือง ไม่ว่าใครจะขึ้นจะลง ปู่คนใดคนหนึ่งของผมต้องโดน "เขา" หาว่าอยู่เรื่อย...
ปู่จริงๆ คือ พ่อของพ่อของผม เป็นแต่เสมียนตัวเล็กๆ ที่ศาลากลางจังหวัดบ้านเกิดครับ ไม่ได้เข้ามาเรียนหนังสือขั้นสูงในพระนครจนจบอย่างน้องชาย และเสียแต่ยังหนุ่ม เลยไม่มีบทบาทไม่ต้องไปเล่นม้าหมุนกับเขาด้วย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 22:52

Thanks a lot for your reply krab..

unfortunately I can't read it.

Would you mind translate it to english

or/and send it to me at  the address below

chattara@ihp.jussieu.fr

Thank you very much for your help.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ธ.ค. 00, 18:32

มีใครมีข้อมูลเรื่องคาเฟ่ท่านปรีดีในปารีสบ้างไหมครับ?
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ธ.ค. 00, 06:50

คุณ นกข. ครับกระผม

ผมได้ไปเยี่ยมคาเฟ่ ที่ว่าแล้วครับ
ถ่ายรูปมาแล้วเรียบร้อย
เอาไว้ล้างเสร็จแล้วจะเอามาโชว์ครับ...
หน้า: [1]
  พิมพ์