เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11858 รักร้าวๆ.....ของเจ้านาย ตอนสาม
WI WANDA
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 28 มี.ค. 06, 15:21

สวัสดีคุณเทาชมพูและท่านผู้อ่านทุกท่านค่ะ  

มาต่อให้แล้วไม่ยอมให้ขาดระยะอย่างเด็ดขาด  ความจริงก็เกรงใจนะคะ  เกรงว่าแปะถี่ๆไปอาจอ่านไม่ทัน

.....................

เราย้อนหลังกันสักนิด ถึงชีวิตการเป็นไปที่หล่อหลอม
เลดี้ไดตั้งแต่ครั้งยังอยู่ในวัยเยาว์ อันเป็นพลังผลักดันให้เธอเป็นอย่างที่พวกเราๆเคยได้ข่าวคราว
นั่นคือ ชีวิตที่ขาดความรักและ การประกันความมั่นคง รวมไปถึงความอบอุ่นต่างๆ
ถ้าจะว่าไปก็ยิ่งกว่าละครน้ำเน่าไทย
แต่สิ่งที่เกิดมาเหล่านี้ มันเหมือนกับเป็นพลังที่สร้างความ"แกร่ง"ให้แก่เลดี้ไดสาวน้อยหน้าหวาน อย่างที่ไม่มีใครสามารถประเมินได้

ในคฤหาสน์อัลทรอปที่มีอาณาบริเวณกว่า 1300 เอเคอร์นั้น..คือสถานที่ที่เธอได้ใช้ชีวิตของวัยรุ่นแบบธรรมดา ที่ชอบนุ่งกางเกงยีนส์ เสื้อตัวโคร่ง ฟังเพลงป๊อบ
ชอบใช้เวลาฝึกหัดการเต้นบัลเล่ต์อันเป็นของโปรด และ ไม่ถือเนื้อถือตัว เพราะ เลดี้ไดชอบใช้เวลาอยู่ในครัวกับเหล่าบรรดาสาวใช้ ที่เธอคบค้าเสมือนเพื่อน

ในห้องนอนของเธอ จะมีเตียงขนาดทวิน เก้าอี้โซฟา หิ้งหนังสือที่เต็มไปด้วยนิยายแสนหวานของบาร์บาร่า
คาร์ทแลนด์
เฟอร์นิเจอร์ส่วนใหญ่ในห้องนั้น เป็นยุคของพระเจ้าเอ็ดเวิร์ด..เธอมีห้องน้ำเล็กแยกเป็นสัดส่วน ซึ่งไม่หรูหรานักแต่ก็ดูสดวกสบาย
อันผิดกับส่วนอื่นๆของคฤหาสน์ที่ เคยมีคนกล่าวว่า ไม่มีจุดไหนในอัลทรอป ที่ไม่มีของดีราคาแพงระยับอยู่ใกล้ๆ..
ในห้องโถง..ฝาผนังเต็มไปด้วย ภาพวาดของศิลปินชื่อดังที่หายากยิ่ง เช่น Van Dyck, Ruben, Reynolds,
อันเป็นมรดกตกทอดมาตั้งแต่ครั้งบรรพบุรุษของ
สเปนเซ่อร์ คือ Sarah the first Duchess of Marlborough  ที่ตกทอดมาให้แก่เหลนสุดที่รัก...คือ John Spencer  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 09:28

เอารูปยัยแม่เลี้ยงเรนมาฝากทุกท่านค่ะ
ถ่ายคู่กับเอิร์ลออฟสเปนเซอร์
มาดหล่อนน่าจะเล่นเรื่องซินเดอเรลลา  
เป็นตัวไหนไม่ต้องบอก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 09:36

ภาพนี้ถ่ายหน้าคฤหาส์อัลทร็อปกับท่านเอิร์ล

ในฐานะอดีตแฟนนิยายน้ำนิ่งสนิทของบาร์บารา คาร์ทแลนด์
(ตอนนี้ไม่ได้อ่านแล้วค่ะ  คืออ่านจนอิ่มแล้ว)
ขอเล่าสู่กันฟังกับคุณวิวันดาและสมาชิกเรือนไทย  ว่าในหน้าท้ายสุดของหนังสือ ในยุคหนึ่ง มีโฆษณานำเที่ยวคฤหาสน์อัลทร็อป
นักท่องเที่ยวที่ซื้อบัตรเข้าไปชม จะได้เจ้าของคฤหาสน์มาต้อนรับ
ได้ดินเนอร์กับท่านเอิร์ลด้วย เป็นมื้อพิเศษ
แน่ละว่าจ่ายกะตังค์แพงระยับกับโปรโมชั่นนี้

ได้ข่าวว่านักท่องเที่ยวญี่ปุ่นชอบรายการนี้กันมาก  คิดดูเถอะ  จ่ายเงินไปปึกนึงได้กินข้าวกะพ่อเจ้าหญิงแห่งเวลส์     คุ้มขนาดไหน

บรรดาลูกๆของท่านเอิร์ลเห็นเป็นเรื่องอับอาย ที่พ่อต้องขายชื่อเสียงและยศศักดิ์ตามหัวคิดของแม่เลี้ยง
เธอบอกว่าต้องการเงินก้อนโตไปซ่อมแซมคฤหาสน์ค่ะ   ก็เลยเอาสามีมาเป็นตัวเรียกแขกซะเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 09:45

ส่วนเรื่องยัยเฟอร์กี้นั่น   แม้ว่าหล่อนมีเหตุผลมาขอความเห็นใจขนาดไหน
ดิฉันก็ยังใจอ่อนกับหล่อนไม่ค่อยลงค่ะ  คุณวิวันดา

เพราะดิฉันถือว่าเกียรติยศมาพร้อมกับหน้าที่ความรับผิดชอบ
เกียรติสูงเท่าไร ภาระที่แบกก็หนักเท่านั้น
จะมาโวยวายว่าอยู่ไม่เป็นสุข ลำบากขมขื่น  แต่แบมือรับเงินเอย เกียรติเอย  สิทธิพิเศษต่างๆในสังคมเอย  
ของดีๆไม่เคยบอกปัด
แต่ของไม่ดี ไม่รู้จักผลักไสให้ห่าง  ไม่รักษาตัวให้สะอาดหมดจดสมกับเกียรติที่ได้มา
มันก็แสดงถึงความเห็นแก่ตัวเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว

อีกอย่างการมีชู้นี่ไม่ว่าเป็นดัชเชสหรือว่าแม่บ้านธรรมดาเดินถนน มันก็ผิดทั้งนั้นละค่ะ
อย่างเจ้าหญิงไดอะน่ายังมีข้อเห็นใจบ้างว่ามีปัญหาอย่างหนักกับพระสวามี   เธอก็คิดผิดตัดสินใจผิด
แต่เฟอร์กี้นี่หล่อนจะโทษเจ้าชายแอนดรูว์แบบนั้นไม่ได้เลย  ต้องโทษความไม่รู้จักยับยั้งชั่งใจของตัวเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 10:03

"  ฟ้าดินไม่ให้อะไรแก่ใครเปล่าๆ  
ถ้าไม่ใช่เป็นเพราะบุญเก่า  หรือบุญที่ตนประกอบในปัจจุบัน บันดาลให้ได้อะไรอย่างสะอาดบริสุทธิ์แล้ว
สิ่งที่ได้มาก็คงเป็นเหมือนหนี้ใหม่ที่ตนจะต้องชดใช้นั่นเอง  ซึ่งอาจจะต้องใช้เป็นร้อยเป็นพันเป็นหมื่นเท่าก็ได้
เพราะฉะนั้น  ถ้าเราไม่อยากมีหนี้มากๆ ที่จะต้องเวียนเกิดมาใช้อยู่ชั่วกัปป์ชั่วกัลป์แล้ว
จะรับอะไรจากใครจึงต้องคิดดูให้ดีเสียหน่อย ว่า  เป็นการสมควรที่เราจะรับหรือเปล่า
ถ้ารับไม่ได้ด้วยความสบายใจแล้ว   ก็ไม่รับเสียดีกว่า
เพราะมันเท่ากับเป็นเครื่องชี้ว่า  นั่นไม่ใช่สิ่งที่บุญของเราส่งมาให้เรา"

จาก "ยอดมณี"
ของ "ศรีสัตตบุษย์"

ดิฉันว่าตำแหน่ง "ดัชเชสแห่งยอร์ค" คงไม่ใช่บุญส่งให้เฟอร์กี้  เธอถึงต้องใช้หนี้สิ่งที่เธอไม่ควรรับเสียแต่แรก  ด้วยราคาแพงมหาศาล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 17:51

ถ้าไม่ได้อยู่ในวัง  เฟอร์กี้ก็กระเตงลูกออกไปอยู่นอกวัง
ถ้าเดอะเฟิร์มจะรักษาพระเกียรติเจ้าหญิงเล็กๆสององค์ด้วยการให้อยู่ในวัง  ก็จำต้องเอาแม่เข้ามาอยู่ด้วย ตามความประสงค์ของลูกและหล่อน
ดิฉันคิดยังงี้นะคะ

ส่วนข่าวว่าคืนดีกัน   เห็นมีข่าวทำนองนี้มาหลายปีแล้วค่ะ
จนเฟอร์กี้เปลี่ยนแฟนใหม่มาหลายคน  เจ้าชายก็เหมือนกัน

ถ้าคืนดีกันจริงๆ  สองคนเขาอาจจะมีอะไรเหมาะสมกันก็ได้ค่ะ
เหมือนเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์กับคามิลล่าไงคะ
เอ๋อ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 21:20

หวัดดีครับ พี่หวาน
เขียนเยอะๆนะครับ
Aukung
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ ม.แม่ฟ้าหลวง

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 15:14

เห็นด้วยกับคุณเทาชมพูในหัวข้อ 48 คะ

..การเดินทางที่แสนพิเศษ..
หน้า: [1]
  พิมพ์