เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 18009 อยากฟังลิเก ลำตัด เพลงบอก ที่มีการเกี้ยวพาราสีของหนุ่มสาว
แม่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 22:12

อ้าว  งานนี้แม่เม้ยทั้งหลาย
ต้องข้ามศพแม่ยกตัวจริงอย่างอิฉันไปก่อนล่ะค่า

พ่อพลาย นกข.  อย่าหว่านเสน่ห์ให้มากนัก
เดี๋ยวได้เกิดรายการตบตีกันข้างวิกนี่แหละ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 22:19

สงสัยจะเล่นได้ไม่จบเรื่องแล้วค่ะ
แม่ยกตัวจริงบุก!!!!!
ตัวใครตัวมันนะ...แม่เม้ย
เม้ยมะชิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 00:16

ว้ายยยย คุณพี่พลายเจ้าขา เม้ยลาก่อน
ด้วยบังอรตบไม่ไหวได้แต่วิ่ง
พี่ไม่รักได้แต่หยอกหลอกกันจริง
ตัวน้องหญิงน้องยาลาก่อนเอย

แม่บัวจ๋า  เม้ยขอลาเซ้งแผงลอยเปลี่ยนไปขายเมี่ยงคำที่ตลาดประตูนำ้แล้วจ้าาา
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 01:40

เจ้าข้าเอ๋ยช่วยลูกพลายรายนี้บ้าง
ถูกแม่นางรุมกันสนั่นไหว
ขอตัวช่วยด้วยสักที - นี่กระไร
คุณ ด. เด็ก คุณคนใต้ ไม่เห็นมา..

ปล่อยให้ผมผจญศึกหนักอยู่คนเดียว เล่นเป็นพระเอกไม่ค่อยเป็นอยู่ด้วย เคยเป็นแต่ตลก -
ใครก็ได้ช่วยมาแบ่งๆ กันรับนางเอกไปหน่อยคร้าบ ผมคนเดียวหมดมุขจะโต้แล้วคร้าบ....
ที่ถามมาว่าพ่อพลายเสี่ยงพวงมาลัยไปคล้องคอใครกันแน่ ผมก็ว่าน่าจะชัดเจนแล้วนะครับ ใครขับเสภาพูดถึงแป้งเย็นน้ำมันหอมกะผมก่อนผมก็ตอบให้แล้วไงครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 02:00

ออกพม่าบ้าง
ฟ้า... ลุ่ม เลคเจนีวา คืนนี้หนามีแต่ดาว...
ส่องแสงแวววาว เหล่เลเล้เลเล เด่นอะคร้าวสว่างไสว...
เสียง... เครื่อง (คอมพิวเตอร์) ครื้นฤดี คืนนี้ข้าเปลี่ยวใจ
เหน็บหนาวทรวงใน เหล่เลเล้เลเหล่ เหตุไฉนข้าเศร้าวิญญา...
ข้ามา - ทำศึก ลำเค็ญเหนื่อยแสนยากเย็นไม่เว้นว่างเปล่า เพื่อศักดิ์ชาว... ตองอูถึงจะตายจะอยู่ขอเชิดชูมังตรา
ดวงใจข้าจะมอบใครหนอ... ไม่เห็นใครรอ สู่ขอก็ไม่มา โอ้แก้วตา - ยอดชู้หล่อนก็ไม่เอ็นดูอดชื่นชูดวงแด...
เฮ้อ... อิจฉาจะเด็ดวุ้ย....
อู นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 04:07

ทุงยาบ่าเล.....
เป่าปี่ตีฆ้อง จะลองแหกคุก - เอ๊ย.... เปลี่ยนเรื่องดีกว่าครับ
ผมสงสัย อ่านในข่าวก็ไม่เห็นมี ไม่ทราบว่าพวกหม่องระก่อนจะแหกคุกนั้น ถือฤกษ์ยามตำราอุบากองด้วยหรือเปล่า เสียแรงอุตส่าห์เป็นพม่า จะแหกคุกทั้งทีก็ไม่ทำตามตำราพม่าโบราณ สงสัยจะไม่ได้จับยามอุบากองเสียมากกว่า ถ้าจับยามดูก็คงจะตก "สูญหนึ่ง อย่าพึงจร แม้ราญรอน จะอัปรา"  แน่ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 09:22

โอ้พ่อนกขมิ้นนิลกังขา....พ่อจะชิงอ๊อสก้าร์หรือไฉน..
แม่ยก " อิน" มากไปหน่อย....ตะบันหมากเลยลอยมาแต่ไกล...
แม่เม้ยทั้งหลายแตกกระเจิง...หลังคาก็เปิดเปิงซ่อมไม่ไหว
คุณค้นต๋ายโต้โผ...ยืนร้องไห้โฮ เก็บเงินก้อ..เอ๋ย..ไม่ได้
ไปเปิดวิกใหม่กันไหมล่ะค้า....น้องยาจะเป็น กุสุมา..ให้พี่ชาย...
เตร๊งเตรงเตร่งเตร๊ง....

(บทเจรจา)
ท่านเจ้าขา   แม่เม้ยหนีเอาตัวรอด   ไปเซ้งแผงใหม่ที่ประตูน้ำซะแล้ว
เหลืออิฉันเฝ้าวิกอยู่คนเดียว
จะปล่อยคุณชายนิลไชยา มิตรชัยไปก็เสียดาย  อุตส่าห์ออกปากว่าจะมาจ้องหน้า(หาเรื่อง)ถึงเมืองไทย
ไหนๆก็ยังเก็บเงินช่วยน้ำท่วมภาคใต้ไม่ได้  จำต้องกัดฟันสู้ตายเปิดวิกต่อ

ท่านพี่จะเล่นผู้ชนะสิบทิศ  ก็ว่ามาเจ้าค่ะ
จะไปเปิดวิกใหม่ให้ข้างบน    จัดเก็บกะตังค์คนดูให้เป็นกอบเป็นกำซะที
แถมมีแผงเหล็กกั้นแม่ยกด้วย...อย่าลืมเชียวนะรปภ.จ๋า
อ้อ   คุณพี่เจ้าขา อย่าลืมจับยามอุบากอง ซะให้ดีก่อนนะเจ้าคะ    ไม่งั้นต้องวิ่งกระเจิงกันอีกจะหาว่าไม่เตือน
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 04:30

เอ้อระเหยลอยมา  ตัวฉันลอยมาจากถนนนักเขียน...
(ซ้ำ  เอ้อระเหยลอยมา  ตัวฉันลอยมาจากถนนนักเขียน)
...เรื่องกลอนละไม่เท่าไหร่  แต่ถ้าเรื่องไพ่ละก็ชั้นเซียน
(เหลียวซ้ายและขวาดูหมาต๋าก่อน)
...ที่พูดน่ะฉันพูดเล่น  เพราะเคยเห็นตอนเป็นนักเรียน
(อูย  นานมากแล้วค่า  ลืมหมดแล้ว...จำได้แต่ไพ่ตอง)
...แวะเข้ามาดูเขาเล่นกลอน   ท่าทางฉันจะอ่อนก็เพิ่งหัดเขียน
...เขาเล่นมีภาษาญวน  ฉันกลัวหัวป่วนเล่นแล้วจะเวียน
...เขาเล่นภาษาพม่า  โธ่พี่หม่องจ๋าไม่กล้าลอกเลียน
...ฉันเป็นแต่ภาษาใบ้  แบ๊ะ แบ๊ะใช่อื่นอย่าเพิ่งคลื่นเหียน
...ขอดูลาดเลาก่อนหนา  แวะมาแจมจ้าคอยท่าลอกเลียน

พวงเจ้าเอ๋ย  ส้มเตียน  ส่งกลิ่นวนเวียนอยู่ไหนเอย
(รับ  พวงเจ้าเอ๋ย  ส้มเตียนหอมกลิ่นวนเวียนที่ไหนเอย...)
ส้มเตียน : กระท้อนลูกเล็กๆ เป็นชื่อเรียกเฉพาะทางภาคใต้
คนดู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 08:05

เย้ๆๆๆ  ป้าหนอนศรี ป้าหนอนสังฆ์ ข้ามถนนฯมาร้องลิเกให้ฟังกันม่วนใจ

พ่อพลายพระเอก แม่เทานางเอก ทั้งแม่ยกหลายวัย  มาเข้าวิกดูลิเกกันใหม่เถิดเอย  เป๊กพ่อ

(บทจำนรรจา) โฮ้ย รอ้งไม่เป็นซ๋กกะอย่าง  ออกมาเป็นหัวอย่างหางอย่างก็อย่าถือสานะเจ้าค้า  อย่าเพิ่งปิดวิกเลยค่ะ  ยังอยากดูอยู่  แล้วจะขนครกขนสากมาตำส้มตำข้างวิก  เป็นกำลังใจให้ทั้งนักแสดงและแม่ยกทั้งหลายด้วยค่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 09:00

เอ้อระเหยลอยมา...ลอยมาหล่นลงตรงนี้
ไชโยได้ป้าหนอนคนดัง  ข้ามฝั่งมาถึงที่นี่
ป้าหนอนเจ้าขา  แม่อย่าเพิ่งตั้งท่าหนี
จะเล่นผู้ชนะสิบทิศปี ๒๐๐๐ ประชันวิก อ. เสรี
เชิญป้าหนอนยาหยี...เลือกเล่นเป็นตัวไหนก็ได้เอย

(บทเจรจา) ดีใจจังค่ะ  ป้าหนอนข้ามฟากจากถนนนักเขียน แวะมาเยี่ยม  
ตานี้ละได้ครื้นเครงกันแน่
ลิเกวิชาการดอทคอม  หาตัวแสดงไม่ค่อยจะได้ค่ะ  
มีแต่แม่ยก  กะดีชั้นคนเฝ้าวิก ใส่หมวกกันน็อก (เพื่อความไม่ประมาทกับตะบันหมาก )อยู่แค่เนี้ย
พระเอกก้อ..ไปไหนก็ไม่รู้อีกแล้ว...จับยามอุบากอง ไม่ถูกใจ   อาจเผ่นหนีไปแล้วก็ได้
ป้าหนอนมีพระเอกแถวถนนนักเขียนมั้ยเจ้าค้าาา  ยืมมาซักคนสองคนเถอะค่าาา
ดีชั้นจะได้เลิกง้อพ่อนิลไชยาซะที
คุณคนดูขา  ขอตำปู พริกแซบๆนะคะ...แล้วจะแสดงขาดใจ
ชั่วโมงไหนขี้เกียจทำส้มตำ ขึ้นมาเล่นบนเวทีก็เชิญตามสบายเลยเจ้าค่ะ
ป.ล.  จะไปเปิดวิกใหม่ในกระทู้บนนะเจ้าคะ เชิญติดตาม
ขอเวลาไปคิดบทเสภาหน้าม่าน  โปรดอดใจรอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 23:41

เชิญแม่ยกพ่อยกไปดูลิเก
เปิดตัวที่วิกหมายเลข ๒๑๙ นะเจ้าคะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์