เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 18006 อยากฟังลิเก ลำตัด เพลงบอก ที่มีการเกี้ยวพาราสีของหนุ่มสาว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 16:34

จนตอนนี้ยังไม่ได้ไหว้ครูเลยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 พ.ย. 00, 21:49

มาถึงตอนนี้แล้วครูท่านคงไม่ว่าหรอกครับ แต่ใครจะไหว้ได้ไพเราะสวยงามก็เชิญเลย ผมไม่ใช่ทั้งประเภทความคิด ประเภทสวยงาม แต่เป็นประเภทขบขันครับ เลยไม่กล้าแต่งบทไหว้ครู

เอ้า - ออกสิบสองภาษาต่อ ...

แช็งๆๆๆๆๆๆๆ ตะลุ่งตุ้ง แช็ง-
(ตัวงิ้วทหารเอก หน้าขาว ถือทวน ออก ...)
ว๊ากกกกกกกก....... (ตะลุ่งตุ้ง แช็ง-)
อั๊วะเมี่ยมิไก๊....... (เอ๊ย ไม่ใช่ ขืนตัวแสดงงิ้วไม่รู้ชื่อตัวเองว่าอะไรแล้วก็จบกัน) อั๊วะเมี่ย จูล่ง (ตะลุ่งตุ้ง แช็ง-)
(เจรจา) เราเองเป็นทหารเอกเมืองบ้อลัด แซ่เตียวชื่อจูล่ง (ตุ้งแช็ง-) รับพระราชกระแสรับสั่งจากฮ่องเต้ (ตุ้งแช็ง-) ให้คุมทหารกองเกียรติยศสามร้อยหมื่น มาตั้งขบวนรับแม่นางเทาชมพูเหนียงเนี่ยง ซึ่งเพิ่งกลับจากตงง้วน (ตุ้งแช็ง-) ฮ่องเต้รับสั่งให้เชิญแม่นางไปเรือนไทยไปเล่นเพลงพวงมาลัยต่อโดยด่วนอ้า -
(แช็งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตุล่งตุ้ง แช็ง-)
(ทหารเลว 3 คน ออก เดินวนไปวนมารอบเวทีงิ้ว สมมติว่าเป็นทหารสามร้อยหมื่น แล้วกลับเข้าโรง)
(งิ้วตัวนางออก เตียวจูล่งกระทำคำนับ)
อ๋ายยยยยยยยยยย... (ตะลุ่งตุ้งแช็ง-)
อั๊วะเมี่ยะเตียวเสี้ยน เอ๊ย เทาชมพูเหนียงเนี่ยง (ผ่างๆ แช็งๆๆๆๆๆ ตะลึ่งตึ่งตั้ง วี้ดวิ้ว ว้าว....)

ใครมาแต่งบทงิ้วต่อให้คุณเทาชมพูเองแล้วกันครับ ผมกลับเข้าโรงล่ะ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 พ.ย. 00, 22:23

สงสัย 12 ภาษานี่ มีชาติไหนบ้างครับ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 พ.ย. 00, 09:35

สงสัยอะไร้ก็ไม่รู้  หายากหาเย็น  เห็นเป็นท่านจูล่งนะคะ   เลยมิกล้าไม่ตอบ
สิบสองภาษาในลิเก หมายถึง
๑)จีน
 ๒)แขก
 ๓)ฝรั่ง
๔) พม่า
 ๕)เขมร
 ๖)มอญ
๗)ลาว
 ๘)ญวณ
 ๙)ข่า
 ๑๐)ตะลุง
 ๑๑)ญี่ปุ่น
 ๑๒)เงี้ยว
แม่นางเทาชอบเล่นงิ้วตอนเด็กๆค่ะ  ถ้าคุณพ่อคุณแม่ไม่ซื้อของเล่นให้ยิ่งเล่นเก่งมาก
ตอนนี้ถอดชุดงิ้วไปนานแล้วค่ะ  กำลังสวมชุดไทยเรือนต้นอยู่  เล่นไม่ถนัด
พูดถึงเตียวเสี้ยนแล้วนึกได้    ไปตงง้วนมาคราวนี้ได้ที่คั่นหนังสือมาชุดหนึ่ง   เป็นรูปหญิงงาม ๔ คนของจีน มีไซซี  เตียวเสี้ยน หยางกุ้งเฟย และแม่นางอะไรอีกคนจำชื่อไม่ได้แล้ว ดูเหมือนจะแซ่จางหรือจงนี่ละ
ท่านจูล่งคงเคยเจอแม่นางเหล่านี้มาแล้ว   เคยชวนไปเทียนอันเหมินรึเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 10:43

มาไหว้ครูดีกว่า เพลงพิษฐานค่ะ

พิษฐานเอย  มือหนึ่งถือพาน  ถือพานดอกลั่นทม
เพราะลืมไหว้ครูหรือเปล่าไม่รู้  server เลยล่ม
สองวัน หมดแรง   แทบลงแดงเป็นลม
พิษฐานวานไหว้ ขอให้ได้ดังพิษฐานเอย

พิษฐานเอย  มือหนึ่งถือพาน  ถือพานดอกชบา
ไหว้บูขาครู  ยู้ฮูคุณก.แก้ว พ่อคนต๋าย  ทั้งคุณชายนิลกังขา
ได้ยินแล้วอย่าไปไกล  ไวๆกลับเข้ามา
พิษฐานวานไหว้ ขอให้ได้ดังพิษฐานเอย

พิษฐานเอย  มือหนึ่งถือพาน  ถือพานดอกดาวเรือง
เรารออยู่ดายเดียว   เปลี่ยนจากเทาเป็นหน้าเขียวหน้าเหลือง
จะเล่าถึงกำแพงเมืองจีน  ก็ไม่มีกะใจจะปีนขึ้นไปเล่าเรื่อง
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 14:12

ขอไหว้ครูด้วยเพลงพวงมาลัยด้วยคนนะคะ  ง้างรออยู่ 48 ชั่งโมงแล้ว
เอ้อระเหยลอยมา ประสบพบหน้าซุสีเทาไฮ
เธอมีเพลงเรือมาฝาก แล้วยังเอ่ยปากฝากความรู้ไว้
อธิบายเรื่องสิบสองภาษา นกข.ก็มา รวมเป็นวงใหญ่
มีทั้งออกแขก งิ้วแปลกจูล่ง ที่บิน
ตรงเข้ามาเมืองไทย
แม่นางเทาร้องเพลงพิษฐาน มือถือ
พานคำรพนบไหว้
ดูท่าว่าจะเล่นกันจริง ตัวน้องหญิงจึงจึงยกพานใหญ่
บูชาสิ่งศักสิทธิ์  เทพไท้มีฤทธิ์
คุณพระรัตน์ตรัย
ระลึกคุณครูที่สอนสั่ง ให้ศิษย์เป็นดังที่ตั้งใจ
ไหว้ทั้งคุณแม่คุณพ่อ ที่เกิดก่อเลี้ยงลูกเติบใหญ่
ให้ว่ากลอนคล่อง ออกสิบสองภาษา เชิญเพื่อนมาทั้งใกล้ทั้งไกล
พวงเจ้าเอ๋ยมาลัย บุ้ชหรือกอร์จะ
เป็นยังไง้ ต่อกลอนกันไว้ไวเถิดเอย
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 16:45

ไหว้ครูแล้ว น่าจะแล่นฉิว เล่นลำตัดกันนะคะ

สาลิกาโผมาทางไหนแน่
สองตาคอยแล แล้ แล
โอ้แม่แพรผืนบาง  เป๊กพ้อ(รำมะนาอยู่หนาย)
เอ่อเอ๊ย แม่นางเทาเจ้าขาไปเที่ยวมาหนุก
ไหม
ปีนกำแพงเมืองใหญ่ มาเป็นยังไงอยากฟัง
หากมีเวลาเชิญเล่า เอ่อ เอ้อ เอิง เงย
ลองเขย่าให้เก็บสตังค์ หยอดกระปุกซุกคลัง
หวังแม่นางพาทัวร์  เป๊กพ้อ (ขอลูกคู่ด้วยค่ะ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 18:51

แว่บเข้ามาฟังก่อนเฉยๆ ครับ กำลังงานยุ่ง
สี่หญิงงามในวรรณคดีจีน เป็นกระทู้ได้อีกเรื่อง แต่เอาสั้นๆ ก่อนว่า คนที่สี่คือ หวังเจาจวิน มักจะวาดเป็นรูปสตรีสาวแต่งเครื่องกันหนาว เตรียมเดินทางขึ้นเหนือ ในมือถือเครื่องสายอย่างหนึ่งของจีนครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 22:49

ได้ยินเสียงคุณ ก.แก้ว มาร้องเรียกแจ้วๆ ชวนนักลำตัดไปร่วมวง...
ผมเองก็ไม่ถนัดเรื่องลำตัดลำตู ขอแม่ช่วยเอ็นดู ชี้แจงให้หายงง... เป๊กพ่อ-

ยังมันออกสิบสองภาษาครับ นานแล้วเคยแอบได้ยินนักลำตัดสมัครเล่นท่านหนึ่งว่าลำตัด เป็นภาษาฝรั่ง ผมเลยขออนุญาตขโมยมาว่าต่อ แบบครูพักลักจำ ดังนี้ -

ทุมอร์โร่ว์ม้อนิ่ง ไอแอมโกอิ้ง ทูซิงอะซอง..
ชะ-ทูมอโร่ม้อนิ่ง ไอแมโกอิ้งทูซิงอะซอง
ทูเดย์ไอเพลย์ลำตัด เอ๊ย - ทูเดย์ไอเพลย์ลำตัด ไอวิลดิสสะคัสลำตัดซิงอะซอง - เป็กแด้ดดี้...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 พ.ย. 00, 23:18

อยากจะโหลดmp3 เสียงคุณนกข.ลำตัดฝรั่งจริงจริ๊ง    เปิดรอบพรีเมียร์ที่ไหน    อย่าลืมบอกกันนะค้า จะพาแม่ยกขึ้นเครื่องแอร์บัสไปเชียร์

ขอลิเกมั่งนะ
เอ๋ย..ฟังคำเจ็บลึก สะอึกอึ๊กๆ...เอ๋ย....มาเรียกกันได้
แม่ก.แก้วเจ้าขา    แม่มาตั้งสมญาข้าฯว่าเป็นเทาไฮ
เพิ่งดีใจได้เป็นเตียวเสี้ยน   แม่เล่นมาปลดเกษียณไหงไว๊.ไว
เตร๊งเตรงเตร่งเตร๊ง   เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง
(บทเจรจา)
คุณก.แก้ว ขา   อันตัวข้าพเจ้านี้ยังสาวยังแส้  มิบังอาจแก่เป็นเทาไฮค่ะ  
 แค่เดินลงไปเที่ยวสุสานราชวงศ์หมิง  ลงบันไดลิงลึกไป ๒๗ เมตร ใต้ดิน  
เขาชี้ให้ดูแผ่นหิน  เลื่อนลงมากินเนื้อที่ปิดห้องเก็บพระศพฮ่องเต้  
ข้าพเจ้าก็หน้ามือซวนเซ  กลัวหินเกิดปาฏิหาริย์หล่นตูมลงมา
ข้าพเจ้าก็จะเท่  กลายเป็นนางสนมกำนัลเฝ้าฮ่องเต้ อยู่ข้างใต้
อดกลับมาเล่นเพลงพวงมาลัย  เสียดายแย่เลย
(เข้าโรง)
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 07:51

ขอเล่นบทเจรจาก่อนนะคะ เพราะจะต้องไปทำงานแล้ว สนุกจังคะ วันนี้เพลงลิเก ลำตัด
คงจะก้องในหูทั้งวัน อยากให้คูณ นกข.เล่าเรื่องสี่นางงามเป็นงิ้วจัง หรือจะว่าเป็นลิเก
หรืออะไรก็ได้ตามถนัดค่ะ ไม่เกี่ยง
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 17:09

pae...pae...pae...(I am applauding ka).
I am so happy to read this topic ka.  ยิ้ม
I am dreaming that there is one day when K. Taochompoo and everyone here are performing together ka. Do you think that we can sell tickets?
Thank you very much everyone for making me happy and relax from papers ka.
คนใต้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 19:35

เตร๊งเตรงเตร่งเตร๊ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง

อิสอีสอินดิอีฟนิ้ง ไอแอมแกทติ้งอะบิทฮังกรี้
อาฟเตอร์ไอฟินิสอีทติ้ง..เอ๊า...อาฟเตอร์ไอฟินิสอีทติ้ง..ไอวิลบีซิงกิ่งลำตัดฟอร์ยู ......

เตร๊งเตรงเตร่งเตร๊ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง
....ขอคั่นรายการด้วยตัวตลกออกมากินข้าวครับ
พบกับลำตัดคณะ วิชาการ ในเรื่อง "มาจีบกันดีกว่า"
เพื่อหาเงินสมทบทุนช่วยเหลือผู้ถูกน้ำท่วมภาคใต้ อีก 10 นาทีครับ
เตร๊งเตรงเตร่งเตร๊ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง ........
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 20:28

คุ้นค่นต๋าย... ในสิบสองภาษาของลิเก มีเล่นตะลุงด้วยนะครับ สนใจจะร่วมวงด้วยไหมครับ
...โน้งเนงโน้งแกระ โน้งเนงโน้งแกระ (เอ- อันนี้ตะลุงหรือโนราห์หว่า?)
...นึกกลอนหนังตะลุงเกี้ยวสาวไม่ออกครับตอนนี้ ขอคุณคนใต้เป็นตัวช่วยหน่อยครับ ผมนึกออกแต่กลอนโนราห์
ปู้เคยเล่าให้พ่อฟังแล้วพ่อก็มาเล่าให้ผมฟังต่อว่า ครูโนราห์ดังๆ ปักษ์ใต้สมัยโน้นมีหลายโรง ที่เล่นต่อกลอนสดเกทับกันด้วยปฏิภาณกวีอย่างสนุกสนาน ว่ากันว่า 2 ท่านในสมัยโน้นคือ โนราห์เติม กับโนราห์เปลื้อง ฝีปกาทันๆ กันมาก ฝีมือรำก็คงจะทัดเทียมกัน วันหนึ่งมีโนราห์ประชันหรืองานอะไรสักอย่างที่สองผู้ยิ่งใหญ่โคจรมาพบกัน ก็ต้องเกทับกันต่อหน้าคนดูตามธรรมเนียม
โนราห์เปลื้องเริ่มก่อน ท่านว่า
- ถ้าแพ้โลก (= ลูก) เติม งานเหลิม (งานเฉลิมพระชนมพรรษาของจังหวัด) ไม่รำ -
แปลว่างานนี้แพ้ไม่ได้ ท่านมั่นใจเต็มร้อย ถ้ายังแพ้อีกก็จะไม่รำออกงานใหญ่ประจำปีเสียเลย ครับ
-" ถ้าแพ่โลกเติมงานเหลิ้มหมายหรำ"-
โนราห์เติม โต้ทันทีไม่ต้องเสียเวลาคิดเลย ว่า
- "ถ้าแพ่โลกเปลื่อง ถ้อดเครื่องจำน้ำ !!!!!" -
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 30 พ.ย. 00, 20:32

ถ้าแพ้ลูกแม่ถ้วน จะทำพันพรื้อ?
แล้ว - ถ้าลูกแม่ถ้วนแพ้ล่ะ นายหัวจะทำพันพรื้อ?
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์