เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 18015 อยากฟังลิเก ลำตัด เพลงบอก ที่มีการเกี้ยวพาราสีของหนุ่มสาว
คนใต้
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 11:00

ผมเคยดูในทีวี พวกลำตัด ลิเก มโนราห์ ที่มีการแบ่งเป็น 2 ฝ่าย หญิงและชาย
แล้วมาโต้กัน บางทีก็จีบกันเกี้ยวพาราสี ทำนองนี้ เห็นแล้วอมยิ้ม เขาว่ากลอนสดๆกันได้เก่งจริงๆ
อยากฟังจากที่นี่จังครับ ถ้าจะมีผู้อ่านแบ่งเป็นหญิงและชายเข้ามาว่ากลอนสดโต้หรือจีบกัน ^_^
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 16:49

I tried to find out some homepage about Plaeng Bok, Plaeng Korat etc. but I could not get them ka.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 22:21

เสียใจจริงๆค่ะคุณ B หาเพลงบอก และเพลงโคราชให้คุณยังไม่เจอ
ส่วนตัวดิฉันไม่รู้จักทั้งสองอย่างนี้ค่ะ
คุณคนใต้คะ  ถ้าจะว่ากลอนสดกันละก็  เริ่มที่คุณเป็นไงคะ
คนใต้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 23:38

โอ้มาเถิดหนาเถอนะแม่มา... เร็วๆ ไวๆอย่าช้า ขอเชิญแม่มา

ทั้งคุณนนทิรา...........คุณหนูนาตัวน้อย
รวมทั้งคุณพวงร้อย...มาเกี่ยวก้อยกันดีกว่า (ฮ่าๆ)

เอ๊า... โอ้มาเถิดหนาเถอะนะแม่มา......

มองเห็นคุณเทาชมพู... โอ้แม่โฉมตรูตัวนิด
วันนี้ผมและคุณทิด.....จะมาผูกจิตกับน้องยา (เอิ๊กส์)

(ฮ่าๆ ทำนองเพลงลำตัดของคาราบาวถ้าจำไม่ผิด ผมมั่วๆเอา ไม่สันทัดแต่งเอง แต่ชอบฟัง)
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 03:43

Khun Tao Chompoo ka, thank you so much ka.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 09:34

เอ้อระเหยลอยมา... ลอยมา.... ไม่รู้ว่ามาจากที่ใด
นี่ใครหนอพ่อหน้ามน... หรือจะเป็นตัวจริงพ่อคนใต้
ดูหล่อยังไม่เข้าขั้น.....ไปตามกันมาอีกไวไว
คุณพระนาย คุณนิลกังขา คุณเท่ง ลุงป่องไม่มา...ไม่รู้ว่าหนีหน้าไปไหน
พอได้หล่อครบถ้วน........ ค่อยมาชวนกันใหม่
พวงเจ้าเอ๋ยมาลัย.......จะลอยไปผับไหนก็เชิญเอย

ป.ล.เกิดมาไม่เคยแต่งเพลงพวงมาลัยนะคะบอกไว้ก่อน
ถ้าเล่นๆไปแล้วล่ม  ขออำไพมือใหม่
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 09:53

เอ้อระเหยลอยรี่
มาพบกระทู้ดีแวะฟังเรื่องราว
ยินเสียงรวบรวมหนุ่มหล่อ
อิฉันก็ขอเชิญสาว สาว
สาวเฉียบ สาวเนี้ยบ สวยสม
สาวตาคม ผมสั้น ผมยาว
มาลองปะทะประคารม
จนหนุ่มระบมวิ่งหนีอ้าว
ให้ครบวงพวงมาลัย
คนใต้จะถูกใจ
ไหมจ๊ะหนุ่มห้าว
พวงเจ้าเอ๋ยทองกวาว
อย่ามัวนั่งหาวกันอยู่เอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 13:46

โอ้มาเถอะหนา พ่อมา....ทำไมถึงได้ชักช้า  ไม่รู้จักมาเสียที
หนุ่มๆไม่รู้อยู่ไหน    รวมทั้งคนใต้ พ่อฝีปากดี
สาวๆคอยแล้วคอยอีก     หนุ่มๆก็ช่างหลีก ช่างหนี
โอ้มาเถอะหนาพ่อมา  
เสียเวลาตั้งปาร์ต้ลิสต์   สาวๆ ยืนรอจนอ่อนจิต เต็มที

(บทเจรจาคั่นรายการ)
มาแล้วนะคะคุณคนใต้   อุตส่าห์ชวนสาวมาได้ ๑ รายแล้ว
คุณคนใต้นอกจากชวนใครไม่ได้แล้วตัวเองยังชะแว้บบบบซะอีกแน่ะ
ยังงี้  พวงมาลัยติดแบงค์พันจากแม่ยก  ดิฉันรวบไว้คนเดียวหมดนะเออ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 พ.ย. 00, 20:23

เอ้อระเหยลอยวน
ไม่เห็นใครซักคนลอยวนไปมา
อ้อ! เห็นคุณเทา ชมพู้ ชมพู
แม่โฉมตรูยืนรอคอยท่า
จะเล่นเพลงพวงมาลัย
แล้วหนุ่มตกใจไปไหนเล่าหวา
คุณค้นตํายมาไวเถิดหนอ
ปล่อยให้สาวรอเหมือนไร้น้ำยา
 (หนมจีนมารอแย้ว)
หรือมัวไปสมัครป้า-ตี๋-ลิสต์
โอ๊ะโอ๋อย่าฟิต การเมืองมายา
โอ้มาเถิดหนา เร็วมาเล่นเพลง
ก่อนบรรเลง จะเตรียมไหว้ครูบา
เพื่อกลอนจะเกลียวกลมดี
ให้เหมือนวิสกี้ผสมโซดา
ดวงเจ้าเอ๋ยสุริยา
จงรับคำท้ามาไว้ไวเถิดเอย
คนต๋าย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 07:07

เอ้อระเหยลอยรี่
ตัวพ่อนี้ต้องหนีเมียมา (อ้าวเอ้ย !!)
ก.เอ๋ยแม่ก.แก้ว
พี่มาแล้วแก้วอย่าลา
ดวงเจ้าเอ๋ยมยุรา
ขอเชิญน้องยาไหว้ครูเถิดเอย

*บรรยายคั่นรายการ : แล้วเพลงพวงมาลัยนี่ต้องแต่งให้มีสัมผัสยังไงครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 17:47

กาโฮ้ นาร้ายณ์ นารายณ์ อีนี่ฉานเล่นเป็นพ่อเพลง เพลงพวงมาลัยไม่ค่อยเป็น เป็นแต่โอกแขกลิเกน่ะ คะร้าบ...
อีนี่ก่อนจะจับบทเล่นอะราย ขอแขกโอกแขกก่อนน่ะคะร้าบ...
เห่สลามมาน้า ลาหล่าละลาลาหล่า ลาล้า หล่าลาละล้าละลาหล่าลาละลาล้าลาลา - ฮัดช่ะสวัสดี...
ปราดุกกระดุกกระดิก เอาไปผัดพริกกินกะโรตี
ได้ยินสาวเสียงใสๆ อีนี่แขกรักสาวไทยไม่กลับเดลี
ชวนแขกเล่นพวงมาลัย กาโฮ้- ขออำภัยเมืองจ๋านไม่มี
ตกยากมาแต่บุมไบ มาถึงเมืองไทย เล่นยี่เกทุกที
ฮั้ลเล้วังกา ถ้าแขกไม่มาล่ะก็-ลิเกไม่มี...
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 พ.ย. 00, 08:19

เพลงบอกนี่ต้องให้คุณสุเทพ เทือกสุบรรณร้องครับ เธอชอบมากและเป็นเพลงพื้นบ้านของจังหวัดสุราษฏร์ฯด้วย ลองขอไปสิครับ เดี๋ยวเธอร้องให้ฟังเอง  คงไม่เกี่ยวกับการหาเสียงมั้ง....
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 07:21

คุณค้นต๋ายคะ
ต้องขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาเลย เพลงพวงมาลัย
แต่งแบบกลอนหัวเดียว มีลักษณะเหมือนกลอนแปดนี้ละค่ะแต่ให้ลงสัมผัสเสียงสระ
เดียวกันที่คำสุดท้ายของทุกวรรค  ที่คุณแต่งมานั้นถูกต้องแล้วค่ะ จำนวนคำไม่เคร่งครัด
นัก ขอให้ร้องได้ลงจังหวะก็ใช้ได้ ขึ้นต้นด้วย
เอ้ยระเหยลอยมา...แล้ววรรคจบก็ลงด้วย
พวงเจ้าเอ๋ย , ช่อเจ้าเอ๋ย,ดอกเจ้าเอ๋ย...
แล้วลงเอยได้ก็จบค่ะ
หวังว่าคงไม่ออมฝีมือนะคะ
คุณนกข.ออกแขกได้สนุกมากค่ะ
เดี๋ยวมีเวลาจะมาไหว้ครูเล่นเพลงพวงมาลัย
แต่ถ้าคุณคนใต้จะซ้อมมือก่อนก็เชิญนะคะ
หรือเพื่อนๆนึกสนุก ก็โดดเข้ามาเลยค่ะ
แม่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 13:42

รอคล้องพวงมาลัยให้หนุ่มเสียงดีอยู่ค่ะ
อยากฟังต่อ  อย่าพักนานซีคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 16:32

เฮ้อ น้อยใจ  ไม่ยักใครให้พวงมาลัยเรามั่ง
เอาเพลงเรือมาฝากค่ะ

โอ้ละหนอน้องเอ๊ย  น้องเอย
อย่าไปคล้องเค้าเลยแม่คุณ
ไม่ได้บุญหรอกเจ้า
เมียเมียคงไม่ยอมให้มา
แขกเลยหนีหน้าไม่เห็นเงา
แบ๊งค์สีเทายับ มาลัยก็กลับเฉา
เอามาคล้องคอเรา  ซะดีกว่าเอย
 ฮ้าไฮ้เชี้ยบ เชี้ยบ เชี้ยบ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์