เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 42059 โรคทางพันธุกรรม...ของราชวงศ์ยุโรป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 09:22

ขอนำรายพระนามเจ้านาย ที่ประสูติจากพระบรมราชชนกและชนนีที่สืบสายเลือดพระโลหิตใกล้ชิดกัน  
ให้เห็นว่าทรงมีพระชนม์ยาวนานมากน้อยแค่ไหน

ขอออกตัวก่อนว่าข้อมูลนี้เอามาให้อ่านประกอบ เพื่อเป็นความรู้    ไม่ได้เป็นการยืนยันหรือขัดแย้งอย่างหนึ่งอย่างใดเกี่ยวกับทฤษฎีสายเลือดใกล้ชิด
เพราะไม่ได้มีการรวมรวม(หรือมีแต่ดิฉันหาหนังสือไม่เจอ) ว่าแต่ละพระองค์สิ้นพระชนม์ด้วยพระโรคอะไร
ดังนั้นตัวแปรอาจจะมีมากมายเกินกว่าสรุปได้

สมเด็จพระศรีสวรินทิรา พระบรมราชเทวี ในรัชกาลที่ ๕ (สมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า) ทรงมีพระราชโอรส ๔ พระองค์ และพระราชธิดา ๔ พระองค์ คือ
๑. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ (สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชสยามมกุฎราชกุมารพระองค์แรก)  สวรรคตเมื่อพระชันษา ๑๗ ปี
๒. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าอิศริยาลงกรณ์  สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๒๑ วัน
๓. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงวิจิตรจิรประภา สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๔ เดือน
๔. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์ สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา๑๘ ปี
๕. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๕๔ ปี
๖. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงศิราภรณ์โสภณ  สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๑๑ ปี
๗. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ามหิดลอดุลยเดช กรมหลวงสงขลานครินทร์ (สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก )  สิ้นพระชนม์ พระชนมายุ ๔๓ พรรษา
๘. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิง (สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษาได้ ๔ วัน ยังไม่ได้รับพระราชทานนาม)

(ราชาศัพท์ในนี้ใช้ตามหนังสือ ราชสกุลวงศ์ค่ะ  เรื่องการใช้ราชาศัพท์เป็นความลำบากใจอย่างมากตามที่คุณ UP เคยบอกไว้ว่าจะเลือกใช้ตามเล่มไหนดี )

จำได้ไม่แม่นนักว่า ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช เคยเอ่ยถึงโรคไต ว่าเจ้านายเป็นกันหลายพระองค์ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 09:46

สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ทรงพระราชโอรสธิดา ๑๔ พระองค์
คือเป็นพระราชโอรส ๗ พระองค์ พระราชธิดา ๒ พระองค์ และที่ตก(แท้ง)ระหว่างทรงพระครรภ์ ไม่ปรากฏว่าเป็นพระราชโอรสหรือพระราชธิดา อีก ๕ พระองค์

ลำดับครบ ๑๔ พระองค์ ได้แก่
๑) สมเด็จเจ้าฟ้า(หญิง)พาหุรัดมณีมัย สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๑๐ ปี
๒) ตกระหว่างทรงพระครรภ์
๓)สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)มหาวชิราวุธ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  เสด็จสวรรคต พระชนมายุ ๔๖ พรรษา
๔)สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)ตรีเพ็ชรุตม์ธำรง  สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๗ ปี
๕) สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)จักรพงษภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ เสด็จทิวงคต พระชนมายุ  ๓๘ ปี
๖) ตกระหว่างทรงพระครรภ์
๗)สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)ศิริราชกกุธภัณฑ์ สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๓ ปี
๘) ตกระหว่างทรงพระครรภ์
๙) สมเด็จเจ้าฟ้าหญิง สิ้นพระชนม์ในวันประสูติ
๑๐)สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)อัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา  เสด็จทิวงคต พระชนมายุ ๓๕ ปี
๑๑)ตกระหว่างทรงพระครรภ์
๑๒)ตกระหว่างทรงพระครรภ์
๑๓) สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย) จุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพชรบูรณ์อินทราชัย สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๓๒ ปี
๑๔)สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จสวรรคต พระชนมพรรษา ๔๘ ปี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 09:48

สมเด็จพระนางเธอสุขุมาลมารศรี มีพระราชโอรสธิดา ๔ พระองค์ แต่ว่าตกระหว่างทรงพระครรภ์เสีย ๒ พระองค์ เหลือเพียง ๒ พระองค์
คือ
๑)สมเด็จเจ้าฟ้า(หญิง)สุทธาทิพยรัตน์ กรมหลวงศรีรัตนโกสินทร์  สิ้นพระชนม์ พระชันษา ๔๖ ปี
๒) สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)บริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต สิ้นพระชนม์ พระชันษา ๖๓ ปี
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 10:05

ขอตามคุณเทาชมพูด้วยการเชิญพระนามพระราชโอรสธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กับ สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ให้เห็นว่าทรงพระชนม์ไม่ยืนนานนักเช่นกัน

สมเด็จฯ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย กรมพระเทพนารีรัตน์ พระชนมายุ ๑๐ พรรษา
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พระชนมพรรษา ๔๖ พรรษา
สมเด็จฯ เจ้าฟ้าตรีเพ็ชรรุตม์ธำรง พระชนมายุ ๗ พรรษา
สมเด็จฯ เจ้าฟ้าจักรพงศ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ พระชนมายุ ๓๗ พรรษา
สมเด็จฯ เจ้าฟ้าสิริราชกกุธภัณฑ์ พระชนมายุ ๓ พรรษา
สมเด็จเจ้าฟ้าหญิง สิ้นพระชนม์วันที่ประสูติ
สมเด็จฯ เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา พระชนมายุ ๓๔ พรรษา
สมเด็จเจ้าฟ้าชายจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย พระชนมายุ ๓๑ พรรษา
พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว พระชนมพรรษา ๔๘ พรรษา
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 10:07

โอ้...มาช้าเกินไป สวนทางกัน ขอประทานโทษครับ    
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 10:11

แงๆๆๆๆๆๆๆๆ พี่นักวิทยเภสัชศาสตร์แกล้งผม.....(ขออนุญาตเรียกพี่แล้วกันนะครับ เพราะไปสืบมาว่า ตัวจริงพี่อายุมากกว่าผมปีหนึ่ง..แต่คาดว่าน่าจะเรียนรุ่นเดียวกัน เพราะผมเรียนเร็วครับ)

ทราบมั้ยครับว่าวันนี้เกือบทั้งวัน ผมพยายามหาเอกสารอ้างอิงหลากหลายมาก เพื่อมาหักล้างว่าจริงๆ แล้ว Hemophilia เกิดจากการ mutation .....ผมต้องขุดความรู้ทั้ง foundamental genetics, biochemical genetics, and environmental genetics ที่เคยเรียนในมหาวิทยาลัยมาช่วยค้นเลยนะครับ....ทั้งๆที่ผมไม่ค่อยชอบวิชาพวกนี้เท่าไหร่

แต่ก็แปลกนะครับ คนเราเกลียดอะไรก็มักเจอแบบนั้น......ผมจบชีวเคมี แต่ไม่ชอบชีวเคมี...แต่พอมาทำงาน ทุกอย่างมันมุ่งไปที่ชีวเคมีหมดเลย..กลายเป็นว่าเป็นข้อดีที่เรียนชีวเคทีมา..แต่สุดท้ายยังทำใจให้ชอบไม่ได้อยู่ดีครับ

อย่างที่บอก..ต้องไปขุดความรู้เก่าๆมาช่วยค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม..พอได้ข้อมูลมาครบ และกำลังจะนั่งเขียนรีพลายตอบ..ผลปรากฏว่าพี่ตอบมาซะก่อน....ทำเอาข้อมูลผมเป็นหมันเลยทันใด.....แงๆๆๆๆๆๆๆ เฮ้อ.....

-------------------------------------

จากข้อมูลที่คุณเทาชมพู เอามาให้ดู ผมเองก็เริ่มเอนไปหาสมมุติฐานเรื่องเลือดชิด แต่เรื่องระบบสาธาณสุขมูลฐานภายในพระราชวัง ก็ยังมาถ่วงไม่ให้เอนเอียงไปมากเท่าไหร่ครับ

ถึงสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าจะเป็นพระน้องนางเธอในพระพุทธเจ้าหลวง แต่ก็มีพระชนนีคนละองค์กัน....พระโลหิตค่อนข้างชิด แต่ไม่ชิดมากเท่าไหร่.....

ดูไปดูมาผมกลับได้ข้อสังเกตุเพิ่มเติม.... อันนี้ไม่ได้อ้างอิงวิชาการใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่เป็นความคิดเล่นๆส่วนตัวครับ....

คือ ผมคิดว่า การที่สมเด็จพระบรมราชชนก มีพระปรีชาสามารถในเรื่องวิทยาศาสตร์ นั้นเพราะได้น่าจะได้รับ gene มาจากสมเด็จปู่ คือรัชกาลที่ 4 มาแบบครบถ้วนเลยครับ

เพราะว่า พระพทธเจ้าหลวงจะได้ Y chromosome จาก รัชกาลที่ 4 ในขณะเดียวกัน พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าก็จะได้ X chromosome จากรัชการที่ 4 เช่นกัน เพราะฉะนั้น เมื่อจับคู่ตามแผนผังทาง genetic แล้ว พบว่า พระโอรสหนึ่งในสองพระองค์ จะมีโอกาสได้รับ X and Y จากรัชกาลที่สีคู่กันเต็มๆๆ ....(ถ้าไม่มีการ mutation ขณะแบ่ง sex cell ของพระพุทธเจ้าหลวงและพระพันวัสสานะครับ)......ขอย้ำว่าเป็นความคิดเล่นๆนะครับ อย่าถือเป็นสาระ...แค่เห็นว่ามันน่าจะเป็นไปได้ครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 10:15

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เคยมีพระราชปรารภไว้ว่าจะไม่ทรงอภิเษกสมรสกับพระขนิษฐภคินีของพระองค์เอง (แม้ต่างพระครรโภทร) เด็ดขาด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 12:27

ไม่ต้องขอโทษหรอกค่ะคุณ UP  ยินดีมากที่เข้ามาร่วมวง   ทราบว่าคุณ UP มีข้อมูลดีๆมาเล่าสู่กันฟังเสมอ
ถ้าดิฉันเล่าผิดตอนไหนโปรดแก้ให้ด้วย

มาต่อให้ว่า ความประสงค์ที่จะสมรสในหมู่ญาติใกล้ชิด (ขออนุญาตเขียนเป็นภาษาชาวบ้าน เพื่อจะเข้าใจง่ายๆ) มีอยู่มากในหมู่เจ้านาย

สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศฯ สยามมกุฎราชกุมารพระองค์แรก ก็ทรงมีพระทัยเสน่หาในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร์
ซึ่งเป็นพระเชษฐภคินีต่างพระครรโภทร  พระชนมายุห่างกันไม่ถึงปี
ก็มีข่าวก๊อสสิปกันว่า เรื่องนี้พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงทราบ  แต่ว่ามิได้ทรงสนับสนุน
เรื่องก็ค้างอยู่แค่นั้นไม่ทันคืบหน้า เพราะว่าสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศเสด็จสวรรคตเสียก่อน

แต่แนวความคิดนี้ก็ยังมีอยู่ต่อมา   อย่างที่คุณ UP แย้มๆเอาไว้

ขอยกจากหนังสือ "ประวัติต้นรัชกาลที่ ๖"
"ส่วนพระองค์เสด็จแม่(หมายถึงสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ)เองนั้น   มีพระประสงค์ให้ฉันเลือกลูกเธอของทูลกระหม่อม( หมายถึงพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว)องค์ ๑
และทรงแนะนำว่า หญิงน้อย(สมเด็จเจ้าฟ้านิภานภดล กรมขุนอู่ทองฯ พระเจ้าลูกเธออันประสูติแด่พระวิมาดา กรมพระสุทธาสินีนาฏ ) เป็นผู้ที่ทรงเห็นเหมาะ
แต่ฉัน(หมายถึงพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว)ก็ยืนยันอยู่เช่นที่ได้เคยยืนยันมาแล้ว ตั้งแต่กลับจากยุโรป  
ว่าไม่ยอมเลือกน้องสาวเปนเมียเป็นอันขาด"

ในเมื่อพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯก็ไม่ทรงเห็นด้วย     และมีข่าวกระซิบเบาๆว่าพระวิมาดาก็ไม่ทรงเห็นด้วยเช่นกัน
เรื่องนี้ก็เงียบหายไป
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 13:26

คุณ andreas คิดเล่นๆแต่ก็เป็นไปได้ยากอยู่ดีครับ
ถ้าคิดเฉพาะ sex chromosome x chromosome ของสมเด็จพระบรมราชชนกอาจมาจากของรัชกาลที่ 4 หรือพระนางเจ้ารำเพยฯก็ได้นะครับ
ถ้าคิดทั้งหมด chromosome มีตั้ง 23 คู่ ในระหว่างการสร้าง gamete จะเอาตัวไหนมาในแต่ละคู่ก็ไม่รู้ นอกจากนี้ระหว่างการสร้าง gamete ก็มีการเกิด crossing over ด้วย ยากจริงๆครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 13:30

ผิดมหันต์ครับ ขอโทษครับต้องเป็นเจ้าจอมมารดาเปี่ยม (สมเด็จพระปิยมาวดีศรีพัชรินทรมาตา) แทนพระนางเจ้ารำเพยครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 15:28

ครับ เคยอ่านที่ไหนไม่ทราบ จำไม่ได้แล้ว ว่าพระวิมาดาเธอฯ ก็ไม่ทรงต้องพระประสงค์จะให้พระราชธิดาเข้าทำราชการฝ่ายในในรัชกาลที่ ๖ เช่นกัน หากจำไม่ผิด รู้สึกว่าสมเด็จหญิงทั้งหลายโปรดให้มีวงดนตรีไทยประจำวัง เพื่อทรงเล่นทรงฟังเป็นที่ทรงพระสำราญตามพระนิยมของเจ้านายสมัยนั้น แต่พระวิมาดาเธอฯ ก็ไม่โปรดให้มี ด้วยในพระราชสำนักรัชกาลที่ ๖ ก็โปรดศิลปะการดนตรีเช่นนี้อยู่ ทรงเกรงว่าจะเป็นที่ครหาได้ว่ามีไว้เอาพระทัยพระเจ้าอยู่หัว เพื่อให้ทรงโปรดปราน

..ผมพาเลี้ยวออกนอกเรื่องอีกแล้ว

เชิญคุยกันเรื่องพันธุกรรมต่อครับ เรื่องเชิงวิทยาศาสตร์เช่นนี้ ผมขอหลบนั่งฟังอยู่หลังเขามอเงียบๆ ดีกว่า เพราะไม่มีความรู้เอาเสียเลย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 23:01

ขอบคุณ คุณAndres ในความเห็นที่ 28 นะครับ

เมื่อเช้านี้ตอนช่วงว่างระหว่างฝึกงาน ผมได้โทรศัพท์คุยกับพี่เจ้าของความคิดเรื่องสุนัขพันธุ์แท้ และแนะนำให้เข้ามาอ่านเองตอบเองไปแล้วครับ อิอิ
หวังว่าคงได้ฤกษ์ดีในการสมัครซะก่อนกระทู้จะวายนะครับ หุหุ

สำหรับผมเอง ถึงแม้จะมีตัวอย่างเจ้าฟ้าในรัชกาลที่ ๕ จากพระมารดาเดียวกันที่สิ้นพระชนม์เป็นจำนวนมาก ก็ยังไม่อยากปักใจโทษทฤษฎีเลือดชิดมากนักครับ

อย่างแรก คือเจ้านายที่ประสูติจากพระมารดาอื่นๆ ซึ่งไม่ได้มีเลือดชิดก็มีการสิ้นพระชนม์เหมือนกัน
เช่น พระราชกุมารที่ประสูติจากพระราชชายาเจ้าดารารัศมี เป็นต้น

ข้อ ๒ อัตราการตายของประชากรในยุคนั้น ถ้าเทียบกับอัตราการเกิด ถือว่าสูงมาก ซึ่งต่างกับในปัจจุบันมาก
เช่น ในมารดาที่มีรูปร่างเชิงกรานแบบพิเศษ หรือทารกที่มีท่าในครรภ์ไม่ดี แทบจะเรียกได้ว่าไม่มีโอกาสรอดได้เลยครับ

ข้อ ๓ โรคที่เจ้าฟ้าหลายพระองค์ประชวรสิ้นพระชนม์ ไม่ได้เป็นโรคทางพันธุกรรมอย่างเดนชัดครับ
ถ้าเป็นโรคทางพันธุกรรมที่แสดงออกอย่างชัดเจนว่าทรงประชวรด้วยโรคใดโรคหนึ่ง จนสิ้นพระชนม์ การสรุปว่าเป็นทฤษฎีเลือดชิดคงมีน้ำหนักมากกว่านี้มาก
แต่ในกรณีนี้ ผมขออนุญาตไม่สรุปไปทางใดทางหนึ่งให้ชัดเจนจะดีกว่าครับ

ข้อสุดท้าย จะเห็นว่าพระมเหสีที่อาจารย์เทาฯ และคุณอัพ ยกมานั้น ทรงครรภ์กันบ่อยเหลือเกิน
ซึ่งเป็นเรื่องไม่แปลกอะไรนัก ถ้าจะมีพระสุขภาพครรภ์ไม่แข็งแรงจนทำให้เกิดการตกระหว่างพระครรภ์ได้
โดยเฉพาะในสมเด็จพระพันปีหลวง เท่าที่ผมเข้าใจครั้งแรกที่ทรงครรภ์ พระชนมายุยังไม่ถึง ๒๐ พรรษานะครับ ??
(สมเด็จพระพันปีหลวงน่าจะประสูติ พ.ศ. ๒๔๐๖ ส่วนเจ้าฟ้าหญิงพาหุรัดมณีมัยน่าจะประสูติ พ.ศ. ๒๔๒๑ นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด)

ปล. รอตัวจริงดีกว่าครับถ้าเจ้าตัวยอมมา เพราะผมเชิญใครมาทีไร มักไม่ค่อยได้สมัคร หรือสมัครก็อยู่ได้ไม่นานทุกที
ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าเพราะอะไร เฮ่อ....
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 03 เม.ย. 06, 13:06

จากความเห็นล่าสุดของพี่ติบอ
"พระราชกุมารที่ประสูติจากพระราชชายาเจ้าดารารัศมี"

ผิดครับ ที่ถูกต้องคือ พระราชกุมารีที่ประสูติจากพระราชชายาเจ้าดารารัศมีครับ
มีพระนามว่า พระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี
สิ้นพระชนม์เมื่อพระชนมายุ 3 พรรษาครับ
........................
พักร้อน = ว่าง แต่ไม่มีเวลาโพสต์ครับ    

ไม่เห็นใครแน่นอน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 เม.ย. 06, 18:45

ขอบคุณคุณศรีปิงเวียงครับ ที่ช่วยแก้ไขให้
ผมพิมพ์ตกๆหล่นๆอีกแล้วจนได้    ขายหน้าจัง
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 12:21

ไม่ต้องอายหรอกครับพี่ติบอ
ผิดเป็นครู พลาดเป็นบทเรียน (รู้สึกว่าผมจะพลาดเยอะกว่าพี่ด้วยซ้ำครับ)
ป.ล. ไม่แน่ใจครับว่า ทฤษฎีเลือดชิดจะใช้ได้ ถ้ามีพ่อเดียวกัน แต่ต่างแม่แต่งงานกันครับ
หรือ กรณีที่ว่า ลุงแต่งงานกับลูกของหลานลุง จะพิจารณาอย่างไรครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์