เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 9516 กระทู้ชวนคุย : เที่ยวลอนดอน
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 18:38

สวนนี้เผอิญขายอยู่ยี่ห้อเดียวค่ะ เป็นสวนที่ใหญ่ที่สุดในอังกฤษชื่อว่า เดนบี้ส์
(Denbies) มีไวน์ขาวมากกว่าไวน์แดง เพราะอังกฤษค่อนข้างเย็น องุ่นไวน์แดง
มันเลยไม่ค่อยจะยอมสุกเอาง่ายๆ แต่ที่นี่เค้าบอกว่าเค้าก็พยายามทำไวน์แดงกับ
ไวน์ชมพูนะคะ มีด้วยกัน 5-6 ชนิด ไวน์ขาวมีซัก 10กว่าๆชนิด

ที่นี่เป็นสวนเอกชนค่ะ ไวน์จะมีำำไม่มาก หมดแล้วหมดเลย เค้าบอกว่าปีไหนผลผลิตดี
จะได้ไวน์ประมาณ 40,000 ขวด
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 16:25

ถ้าใครชอบดอกไม้สวยๆแล้วมีสารถีช่วยขับ (หรือจะเป็นสารถีเองก็ไม่ว่ากันนะคะ) สวน
ี่วิสลี่ย์ก็สวยมากนะคะ ชื่อเต็มๆว่า Royal Horticultural Society Garden
Wisley เรียกสั้นๆว่า RHS Wisley หรือ Wisley Garden เฉยๆก็ได้

อยากรู้รายละเอียดก็ตามลิ้งค์นี้ไปนะคะ
สวนวิสลี่ย์  
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 21:35

ขอบคุณค่ะ ไว้จะไปเยี่ยมเยือนถ้ามีโอกาสนะคะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์