เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 9515 กระทู้ชวนคุย : เที่ยวลอนดอน
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

เมื่อ 27 มี.ค. 06, 22:58

ตอนนี้ เห็นห้องเงียบๆ เลยตั้งกระทู้ขึ้นมาชวนคุย
ช่วงอีสเตอร์ ดิฉันจะไปเยี่ยมเพื่อน และเที่ยวลอนดอนสามสี่วัน
เลยจะมาขอคำแนะนำเรื่องสถานที่ที่น่าสนใจ
ชาวเรือนไทยไปเที่ยวที่ไหนมาบ้างที่ประทับใจ
หรืออยากไปที่ไหนเพราะแรงบันดาลใจพิเศษ
เพราะมีความสำคัญทางประวัติศาสตร์ หรือ ศิลปะ
มีเกร็ดความรู้แถมยิ่งดีค่ะ เที่ยวไป เรียนไป

ขอเชิญชวนมาคุยกันสนุกๆ นะคะ  
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 23:05

จริงๆ ดิฉันไปอังกฤษมาแล้ว แต่แวะลอนดอนแค่แป๊บๆ
(ไปกินข้าวหน้าเป็ดในโซโห แวะเยี่ยมริชาร์ดใจสิงห์อิอิ)
เพราะพักอยู่ที่เคมบริดจ์ ซึ่งเป็นเมืองสวยน่ารัก
ในแคมปัสของ ทรินิตี้ ฮอลล์ คอลเลจ
(ท่ามกลางสวนอังกฤษล้อมรอบบ้าน กรี๊ด)
ได้ร่วมพิธีมอบปริญญาบัตรที่ขรึมขลัง
ไปดูต้นแอ๊ปเปิ้ล (ที่เขาว่า) ของนิวตัน
ไปชมบ้านตุ๊กตาของควีนแมรี่ที่วินด์เซอร์
ไปดูทะเลกับเยี่ยมนกนางนวลที่ไบรท์ตันมาแล้วค่ะ

ไปคราวนี้ อยากไปดูละครด้วยค่ะ
คิดว่า จะไปดู เดอะ เมาส์แทร็ปของอากาธา คริสตี้ที่ว่าเล่นนานที่สุดในโลก
(มีคนแย้งว่า ไม่ใช่แฟนธอม ออฟ ดิ โอเปร่า หรือที่เล่นนานที่สุด)
อย่างไรก็ตาม เขาเล่นกันมา 50 ปีแล้ว เลยอยากดูน่ะค่ะ
ก่อนที่เขาจะลาโรงกันไปก่อน อิอิ  
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 02:45

ไปมาเยอะเหมือนกันนะคะนั่น
คุณเฟื่องแก้วจะพักที่ไหนคะ
ถ้าเป็นบุคคลประเภทเดียวกับอิฉัน ไปพักที่ สนร. สิคะ
พักแล้วจะติดใจ  
แต่ถ้ามีที่พักแล้ว ก็ตามสะดวกนะคะ

ใกล้ๆ สนร. มีพิพิธภัณฑ์ ซัก ๓-๔ แห่งเห็นจะได้
ไปมาแล้วสองที่ค่ะ Natural History กับ Victoria and Albert
แต่ละที่ใช้เวลาเป็นวัน
ถ้าชอบพิพิภัณฑ์ ขอแนะนะให้ไปค่ะ แล้วจะหลงใหลในมนต์ขลัง
ส่วน British Museum อยู่ไกลจาก สนร. อิฉันเลยยังไปไม่ถึง

เดินเลยจาก Natural History กับ Victoria and Albert ไปอีกแป๊บ
ก็ถึง Harrod  ไม่ได้แนะนำให้ไปเสียเงินนะคะ
แค่ให้ไปเก็บสถิติว่า อย่างน้อยคุณเฟื่องแก้วก็เคยไปเหยียบห้างนี้มาครั้งหนึ่งในชีวิต

เรื่องตลาดขายของที่น่าไป (สำหรับอิฉันนะ) ก็ Covent Garden ค่ะ
เป็นตลาดที่มีชีวิตชีวามากเลย เล่าไม่ถูก
แต่รับรองว่าไปเห็นเองแล้วจะชอบ
ชื่นใจ
ชมพูพาน

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 02:51

Tower of London คืออีกที่ที่จะแนะนำให้ไปค่ะ
ผีคงไม่ดุเท่าไหร่ อย่างน้อยบรรดาผีเหล่านั้นน่าจะเข้าใจว่า
เราเป็นนักท่องเที่ยว และเค้าคงยินดีที่จะเป็นเจ้าบ้านที่ดี

แวะไปถ่ายรูปกับชิงช้าสวรรค์ซะหน่อยก็ดีนะคะ
ถึงเค้าจะเรียกว่า The London Eye
แต่อิฉันมองยังไง ก็ไอ้ชิงช้าสวรรค์บ้านเรานั่นแหละ

ที่ Buckingham ตอนสายๆ คุณทหารเค้าเดินเปลี่ยนเวรกัน
มีคนไปดูเยอะแยะ
คุณเฟื่องลองเช็คเวลาดูนะคะ เผื่อจะได้ดู
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 03:03

อันที่จริงถ้าคุณเฟื่องแก้วไม่เกี่ยงที่จะเสียเงินชมเมืองนะคะ
อิฉันอยากแนะนำให้ซื้อตั๋ว Sightseeing bus tour
สำหรับวันแรกในลอนดอนค่ะ ตั๋วใบหนึ่งมีเวลา ๒๔ ชั่วโมง
บริการแบบ Hop-on, Hop-off จะขึ้นที่ไหน ลงที่ไหน ตามใจเรา
ที่แนะนำให้เป็นวันแรก เพราะเจ้ารถนั่นพาเราวิ่งไปทั่วเมือง
เราจะได้เห็นทั่วลอนดอน มีเทปบรรยายแต่ละที่ที่ผ่าน
อยากแวะลงไปชมรายละเอียดที่จุดไหน ก็ลงได้
ชมจนหนำใจแล้วก็มารอขึ้นรถคันต่อไป
(ถ้ายังไม่ตั๋วยังไม่หมดเวลานะคะ)
ตั๋วนั้นยังแถมให้เราลงเรือชมแม่นำเทมส์อีกหนึ่งเที่ยว
ถ้ากะเวลาดีๆ ก็มีรายการชมพาเหรดหน้า Buckingham ด้วย
ก็เหมาะสำหรับวันแรก...เป็นเหมือน Introduction หนะค่ะ

ทีนี้พอวันแรกเราได้กวาดสายตารอบลอนดอนอย่างคร่าวๆแล้ว
วันต่อไปเราก็เจาะจงรายละเอียดแต่ละที่ที่เราสนใจได้เอง
ใช้บริการ Underground ทั้งง่ายทั้งสะดวกค่ะ
คาดว่าคุณเฟื่องแก้วคงต้องใช้บริการ Underground วันละหลายรอบแน่ๆ
ดังนั้นซื้อตั๋ววันดีกว่านะคะ ถูกกว่าซื้อทีละเที่ยว
ไม่งั้นเป็นเสียค่ารถไฟใต้ดินกันหมดตัวแน่ๆ
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 03:10

ตอนนี้อิฉันอยู่บ้านนอกค่ะ ไม่ได้อยู่ในเมืองหลวง
เพียงแต่เคยตะลอนเที่ยวในเมืองหลวงมาแล้ว ๔-๕ วัน
เลยพอแนะนำได้
แต่ก็ยังเจาะรายละเอียดไม่ครบทุกที่หรอกค่ะ
กะไว้เหมือนกันว่าจะหนีเรียนไปเที่ยวอีกซักที
(อย่าบอกใครนะคะเรื่องแผนหนีเรียนนี่)

แต่ว่า เท่าที่ได้เที่ยวมา
อิฉันชอบพิพิธภัณฑ์มากๆ
ตั้งใจไว้แล้วว่าจะชมให้ครบทุกพิพิธภัณฑ์
จะใช้เวลากี่วันก็ยอม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 09:51

National History น่าจะเป็น National Gallery นะคะ  คุณชื่นใจคงคิดอย่าง แต่มือพิมพ์ไปอีกอย่าง หรือเปล่าคะ
ถ้ากินข้าวหน้าเป็ด  ต้อง Four Seasons ค่ะ  เป็ดนุ่มจนไหลลื่นลงคอไปเลยแทบไม่ต้องเคี้ยว   แต่ไขมันจะไปกองอยู่รอบเอวหลังกินแล้ว
สวนนอกกรุงลอนดอนไปอีกหน่อยคือ Kew Gardens ก็น่าชมมากค่ะ  ถ้าเป็นคนชอบต้นไม้ดอกไม้
ช็อปปิ้งแถว Bond Street กับ Oxford Street  ถ้าชอบช็อป
อ้อ  พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งมาดามทุสโซด์   แต่คนเข้าคิวยาวมากๆจนเห็นแล้วอ่อนใจ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 17:25

ขออภัยคุณครูครับผม แต่ Museum of Natural History มีจริงๆ พอๆ กับที่ National Gallery ก็มีจริงๆ คนละอันกันครับ

พิพิธภัณฑ์ "ประวัติศาสตร์ธรรมชาติ" นั้น ผมก็ไม่ทราบหลักเกณฑ์ทางวิชาการของการตั้งชื่อนี้ แต่เนื้อหาคงจะตรงกับที่ผมเองคงจะเรียกว่า พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ (ดูเหมือนในเมืองไทยเราก็จะเรียกอย่างนั้น) เช่น มีโครงกระดูกไดโนเสาร์ตัวเบ้อเริ่มทั้งตัว ตั้งแสดงอยู่กลางห้องเป็นต้น ถ้าจำไม่ผิด พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์นี่ตั้งอยู่ติดกับ V+A Museum เลย

ส่วนแน้ชนั่ลแกลเลอรี่นั้น ก็เป็นแกลเลอรี่ มีรูปเขียนแสดงอยู่เยอะ สวยๆ หลายรูป โดยเฉพาะมีรูปหนึ่งซึ่งชื่อว่า The Ambassador ด้วย อยู่ตรงลานจตุรัสทราฟัลการ์

อย่าลืมไปเดินสวนสาธารณะของลอนดอน ไปดูรูปปั้นปีเตอร์แพนด้วยล่ะ

คุณจ้อและศิษย์เก่าศิษย์ปัจจุบันเมืองอังกฤษ มีอะไรจะแนะนำเพิ่มไหมครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 17:27

ผมเคยไปตั้งใจจะดูหุ่นขี้ผึ้งมาดามทุซโซด์ คนแยะมากๆ จนอ่อนใจ ในที่สุดไม่ได้ดู เลี้ยวไปดูบ้านเชอร์ล้อก โฮล์มสที่ 221 ถนนเบเก้อร์ ใกล้ๆ พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งแทน
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 19:49

โอโฮ ขอบคุณคุณชื่นใจมากค่ะ
เดี๋ยวจะไปช่วยทำการบ้านเป็นการตอบแทน

มาตอบช้าหน่อยเพราะเมื่อเช้าเน็ตที่ทำงานล่มค่ะ

ดิฉันได้แรงบันดาลใจจากหนังสือเล่มหนึ่ง
ทำให้อยากไปอังกฤษตั้งแต่เก้าขวบ
ที่สำคัญคือ สก๊อตแลนด์ ต้องไปให้ได้ในชาตินี้
จะไปเยี่ยมบอนนี่ ปรินซ์ ชาร์ลี ไงคะ

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูและคุณพระนิล ด้วยค่ะ
ที่กรุณาแนะนำมา เป็นรายการที่จดๆ ไว้ทั้งนั้นเลย
แต่สงสัยจะได้ไปแวะแบบดูตัวอย่างหนังอย่างคุณชื่นใจว่า
ต้องซื้อตั๋ววันไว้เดินทางอย่างที่แนะนำละค่ะ
คุณชื่นใจ ใจเดียวกับอิฉันเลย ชอบพิพิธภัณฑ์ค่ะ

แล้วก็ ลองเช็คกับคุณ ๆ ทหารที่บัคกิ้งแฮมแล้ว เห็นว่า
เปลี่ยนการ์ดเวลา 11.30 ช่วงเดือนนี้
อยากไปลองแหย่ๆ ทหารแบบ มิสเตอร์ บีน ด้วย อิอิ
(เคยไปแหย่ๆ สวิส การ์ดที่วาติกันมาแล้วนา)

อาจารย์คะ เป็ดโฟร์ซีซั่นนี่ เลื่องชื่อจริงๆ
ยังไม่ได้ลองหม่ำเลยค่ะ เพิ่มไขมันอีกชั้นคงไม่เป็นไรนะคะ
หนูไม่ค่อยเป็นขาช็อป แต่คงจะไปดูๆ น่ะค่ะ
อย่างแฮรอดส์ หรือ ลิเบอร์ตี้ เขาว่าสวยงามอร่ามหรู
เพื่อนที่เป็นสถาปนิกบอกให้ไปดู (อย่างเดียว)
จะได้ไป..อะไรนะคะ เก็บสถิติ อย่างคุณชื่นใจบอก อิอิ
เพราะเราเห็นแกเลอรี่ ลา ฟาแย็ตต์ กับพรังตองแล้ว
จะได้เห็นบรรยากาศที่แตกต่าง
ก็อยากเห็นเหมือนกันค่ะ ว่ามันจะแตกต่างแค่ไหน
ห้างสรรพสินค้าใหญ่ๆ หน้าตาน่าจะเหมือน ๆกัน
แต่แฮรอดส์นี่ เพื่อนบอกว่า ไปเดินๆ จะรู้สึกตัวลีบนิดเดียว
เพราะของเขาหรูมาก

สวนคิว น่าจะกว้างนะคะ แต่น่าไปจังเลย
มันอยู่นอกลอนดอนหรือเปล่าคะ อาจารย์
หนูเป็นคนบ้าดอกไม้อย่างมากค่ะ
ตอนมาปารีสปีแรก พอเข้าหน้าฤดูใบไม้ผลิ
ดิฉันชมดอกเชอรี่ข้างทางจนหลงเป็นอาจินต์
เดินๆ อยู่เห็นต้นเชอรี่ออกดอกขาว ๆ อมชมพูสะพรั่งที่ไหนไม่ได้เลย
เป็นต้องเปลี่ยนทิศไปชมดอกไม้ก่อน
หาทางกลับบ้านไม่ถูกเป็นประจำเลยค่ะ
มาดามทุซโซด์เนี่ย อยู่ในลิสต์อันดับต้นๆ เลยค่ะ
คิดว่า ตั๋วแพงก็คงจะเอาล่ะ ยอม
แต่สงสัยจะแพ้คิวอย่างคุณพระนิล  
เพราะบ้านใกล้แต่เวลาน้อยนี่คะ เฮ้อ
ไหนจะไปปราสาทใกล้ๆ เฮิร์สท์ กรีน อีก
ไบรท์ตันอีก (จะพาน้องไปค่ะ)

อ้อ คุณชื่นใจคะ
อิฉันจะไปอยู่นอกลอนดอนเหมือนกันนะคะ
แถวๆ เฮิร์สท์ กรีน ใกล้ที่พักคุณไหมคะ
จะได้หิ้วน้ำพริกไปฝาก อิอิ  
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 00:22

ได้คุณพระนิลฯ ช่วยตอบคำถามคุณอาจารย์เทาชมพูแล้ว
อิฉันเลยสบายไป
แต่จะจด National Gallery เพิ่มลงไปในรายการรอเที่ยวค่ะ

คุณเฟื่องจะมาถึงเมื่อไหร่คะ
อิฉันจะไป Lake Districk ช่วง ๒๐-๒๔ เมษาค่ะ
ก่อนไปต้องสางเอกสารให้เสร็จ ส่งให้กรรมการ
กลับมาก็ presentation
ถึงบ่นดังๆ ว่าการบ้านทับ อาการร่อแร่อยู่
แต่นี่ก็เปิดเผยความจริงไปแล้วว่า มีแผนหนีเที่ยวระหว่างนี้ด้วย แหะๆ

ที่ Museum of NH มีห้องจัดแสดงการเจริญเติบโตของทารกในครรภ์ด้วยค่ะ
เดินเข้าห้องนั้นเหมือนเดินเข้าไปในมดลูก
จริงๆนะคะ โดยเฉพาะตรงทางเข้า มีทั้งภาพทารกกับสายสะดือ
และเสียงดังตุ้บ..ตุ้บ..เหมือนเสียงหัวใจเต้น
บวกกับเสียงของเหลวกำลังเคลื่อนที่
เห็นเด็กๆ เค้าสนอกสนใจกันใหญ่

ครูของอิฉันเล่าว่า...เค้าพาลูกชายไป (อายุซัก ๓ ขวบเห็นจะได้)
ลูกชายเค้าหันมาบอกว่า "หนูจำเสียงนี่ได้ด้วย"
ครูของอิฉันได้แต่ตกตะลึง แล้วก็บอกกับอิฉันว่ามหัศจรรย์จริงๆ
ครูเล่ามา ... ก็เลยเล่าต่อค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 08:46

เย็บใบหน้าเรียบร้อยแล้วค่ะ

ดิฉันชอบเที่ยวเมืองต่างๆของอังกฤษมากกว่าเมืองหลวง
ชนบทอังกฤษ เมืองใหญ่เมืองเล็ก สวยงามมากค่ะ
ถนนบางสายผ่านไป  แทบจะมองเห็นรถม้าและกระโปรงสุ่มไก่ได้เลย
เพราะมันดูไม่ต่างจากสองสามศตวรรษก่อน

คุณเฟื่องแก้วมาสามสี่วันคงได้เที่ยวแต่ลอนดอน
ไม่ว่ามุมไหนของลอนดอนก็ล้วนมีประวัติน่าสนใจ  
ถ่ายรูปเก็บไว้ได้ทุกถนนค่ะ
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 09:12

คุยกันมาก็หลายความเห็นแล้ว น่าจะมีรูปมาประกอบการท่องเที่ยวบ้างก็จะดีนะครับ
คาดว่ายังมีหลายคนในเรือนไทย ยังไม่เคยไปเที่ยวชม และก็คงอยากชื่นชมเช่นเดียวกัน
เผื่อคราวหน้าคราวหลังจะได้ตามรอยไปพิสูจน์ด้วยตาตัวเองจริงๆ
(สงสัยต้องทำงานเก็บเงินเก็บทองอีกนาน ช่วงนี้คงต้องเที่ยวเมืองไทยไปพลางๆก่อนครับ )
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 00:18

น่าสนใจจังเลยค่ะ นิทรรศการในครรภ์ (ย่อเอาค่ะ)
อิฉันจะไปลอนดอน 14-17 เมษาเจ้าค่ะ คุณชื่น
เพิ่งได้วีซ่ามาหมาดๆ เมื่อเช้านี้เอง
คุณชื่นไปเพิ่มห่วงยางที่โฟร์ซีซั่นกันไหมคะ

เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้สวย ๆมาฝาก นะคะ
คุณฟาร์มา ฯ คอยหน่อยนะคะ
เดี๋ยวเฟื่องพาเที่ยวด้วยรูปค่ะ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 10:15

ลองเข้าไปที่นี่   เป็นแนวทาง ก็ได้ค่ะ
 http://www.tjhsst.edu/~dhyatt/evolve/
ภาพที่นำมาลงนี้คือ Kew  Gardens
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์