เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11613 ยอดสนิทเสน่หาของนโปเลียน" พระนางโยเซฟิน"
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 27 มี.ค. 06, 21:35

เธอเป็นภรรยาคนแรกของจักรพรรดิ์แห่งฝรั่งเศส"นโปเลียน"

ความรักครั้งแรกและครั้งเดียวของกษัตริย์นักรบผู้นี้ ก็คือ โยเซฟิน หลังจากโยเซฟีนจากเขาไป เขาได้ไปเยี่ยมหลุมผังศพของเธอและพูด

"โยเซฟีนยอดรัก เธอไม่น่าจะมาหนีฉันไปเสียเช่นนี้เลย"  

และคำพูดสุดท้ายที่นโปเลียนกล่าวออกมาก่อนจะจากไปคือคำว่า"โยเซฟิน"  

ผมคิดว่าทุกท่านคงอยากทราบตัวตนของ จอมใจนโปเลียนคนนี้กันแล้วละสิ หากต้องการต้องรอติดตามกันนะครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 11:51

แม้ชีวิตของ "นโปเลียน โปนาปาร์ต" จะเป็นชีวิตที่มุ่งเน้นไปในทางการทำศึกสงครามเสียมาก แต่ทว่าเรื่องรักใคร่ก็มีอยู่เช่นกัน กับสาวปารีสแสนสวยนามว่า"โยเซฟีน" ความรักของ"นโปเลียน" เป็นความรักที่ดูดดื่ม และมีการแต่งงานร่วมชีวิตกันอย่างเปิดเผย รวมถึงเป็นรักที่จริงใจ ครั้งแรกและครั้งเดียวของกษัตริย์นักรบผู้นี้

พระราชินีแห่งกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ เป็นใครกันเล่า มีพระสิริโฉมงดงามเพียงใด จึงสามารถกำดวงใจของนักรบผู้เก่งกล้าไว้ในกำมือของนางได้ ไปฟังกันได้เลย
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 12:10

โยเซฟีนเป็นเด็กหญิงชาวเกาะมาร์ตินิค ในขณะที่เริ่มรู้จักกับนโปเลียนมีอายุอยู่ในวัย 30 ปีเศษ ซึ่งเป็นเด็กหญิงในตระกูลดี แต่มีใช่ว่าจักสวยเด่นเพียงใด  แต่ทว่ามีกริยามารยาทที่สง่างาม แม้ว่าจะมีเชื้อสายอยู่ทางเกาะมาร์ตินิค แต่นางก็ได้เจริญเติบโตในมหานครปารีส ซึมซับอารยธรรมของเมืองนี้มามาก

เมื่อนางเป็นสาวแรกรุ่นหล่อนได้แต่งงานกับชายนามว่า วิกองค์ เดอโบ ฮาร์เนย์ จนได้กำเนิดบุตรชาย หรือคือเด็กชายซึ่งภายหลังได้เข้าไปขอดาบคืนจากนโปเลียนนั้นเอง

และต่อมาโยเซฟีนได้เลิกร้างกับสามีเก่า เพราะได้ตายในคราวสงครามกลางเมืองในฝรั่งเศส สมัยพระเจ้าหลุยส์ที่16 ในยุคระบอบกษัตริย์โดยการถูกประหารในข้อหาว่าเป็นพวกเข้าข้างกษัตริย์หลุยส์ ตัวโยเซฟีนเองก็ถูกจับไปด้วย แต่ตอ่มาได้รับการปลดปล่อย ซึ่งตอนนี้นางอยู่ในฐานะของ แม่ม้ายผัวตาย ซึ่งเป็นคนที่น่าสงสารมากในสังคมยุโรป

เมื่อได้รับการปลดปล่อยนางอยู่ในความทุกข์ยาก แต่ด้วยความงดงามของนาง ซึ่งกล่าวได้ว่าเป็นหญิงที่"เจ้าชู้" และชอบทำตามใจตนเอง หล่อนได้คบกับบุคคลสำคัญหลายๆคน บางคนในฐานะ ชุ้รัก!คือบาราสบุคคลสำคัญคนหนึ่งในคณะผู้แทนราษฏร รวมถึงพวกขุนนางใหญ่ๆ แก่ๆซึ่งล้วนแต่มีลูกมีเมียแล้ว ก็หลงเสน่ห์ของโยเซฟีน ไปมาหาสู่นางมิได้ขาด ความงามของนางจึงเป็นที่เลื่องลือไปทั่ว

เมื่อนโปเลียนได้รู้จัก มักจี่ กับโยเซฟีน เพราะลูกชายของหล่อนได้มาขอดาบคืนนั้น เมื่อแรกพบนโปเลียนก็หลงเสน่ห์ของโยเซฟีนจนถอนตัวไม่ขึ้น แต่ต่อมาปรากฏว่านโปเลียนไปเป็นแขกของโยเซฟิน อยู่เสมอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 12:31

เรื่องราวของเด็กชายที่ขอดาบคืน เป็นยังไงคะ   ขอดาบของใคร คืนที่ไหน ยังไง
คุณ vun ไม่ได้เกริ่นให้ทราบกันเลย

ไม่ทราบว่าคุณ vun ลอกบทความเรื่องนี้มาจากหนังสือเล่มไหนหรือไม่
อ่านสำนวนแล้วไม่ใช่สำนวนคุณ   และน่าจะเป็นบทความที่ตัดตอนมา    เพราะข้อความบางตอนก็เชื่อมกับเรื่องไม่สนิทนัก
ที่ถามเพราะเกรงปัญหาลิขสิทธิ์ที่ทางเว็บจะต้องรับผิดชอบค่ะ
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 11:40

นโปเลียนนี่ก็เจ้าชู้ไม่เบานะครับ มีบ้านเล็กบ้านน้อยเพียบ ตอนไปตีรัสเซีย ทางโปแลนด์ใช้กลสาวงามกับนโปเลียนด้วย (อย่าคิดว่าทางยุโรปใช้แผนนี้ไม่เป็นนะ    ) แต่คนที่นโปเลียนรักจริงก็คือโจเซฟีนนี่แหละ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 09:28

ใช่สิ ใครบอกไม่เจ้าชู้หละครับแหลม
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 09:28

อ๋อ พอดีผมไปย่อมา จะเอาไปลงในโฮมเพจผม
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 09:53

นโปเลียนจะรักจริงหรือไม่คงพูดอยากครับ หลายคนก็ตั้งข้อสังเกตว่านโปเลียนอาจจะรักเธอเพราะหวังผลทางการเมืองก็ได้

จิตใจมนุษย์ยากแท้หยั่งถึง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 10:06

ไปย่อมาจากไหนคะ  
ถ้าคุณ vun เอาไปลงในโฮมเพจคุณ  คุณก็รับผิดชอบคนเดียว
แต่นี่คุณเอามาลงในเว็บวิชาการ ซึ่งค้นหาได้ทาง google
สมควรจะอ้างที่มาด้วยค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 13:06

สมัยก่อน เคยมีคนใช้แผนนารีพิฆาต(กลสาวงาม) ซึ่งว่ากันว่าลงทุนน้อย แต่ได้ผลมาก(มองในด้านปริมาณ) ดังจะเห็นได้จากพงศาวดารจีน
ผมเห็นว่า แผนนารีพิฆาตมีวิธีป้องกันง่าย แต่มักไม่ได้นำมาใช้ นั่นคือ การข่มใจ จึงมักพบว่าแผนนี้ได้ผลเสมอ
แต่ที่คุณฮ็อตฟัดจ์กล่าวมา ยังไม่เคยได้ยินครับ
ป.ล.
1. นโปเลียนเคยมีคู่หมั้นคนหนึ่ง ซึ่งมีศักดิ์เป็นน้องสาวของภริยาโจเซฟ พี่ชายนโปเลียน
นามว่า เดซีเร กลารี
ต่อมาคู่หมั้นคนนั้นจึงแต่งงานกับชอง-บัพติสม์ แบร์นาดอต (ต่อมาได้รับการสถาปนาเป็นพระเจ้าชาร์ลส์ ที่ 14 แห่งราชอาณาจักรสวีเดนและนอร์เวย์)
อ้างจากสารานุกรมประวัติศาสตร์สมัยใหม่ : ยุโรป เล่ม 2 หมวดอักษร C-D ฉบับราชบัณฑิตยสถาน ครับ
2. ผมตั้งข้อสังเกตไว้อย่างหนึ่งครับ
ในสารานุกรมดังกล่าว ระบุเฉพาะพระประวัติของ
พระเจ้าชาร์ลส์ ที่ 10 แห่งราชวงศ์บูร์บอง,จักรพรรดิชาร์ลส์แห่งออสเตรีย-ฮังการี,พระเจ้าชาร์ลส์ที่ 14 และพระเจ้าชาร์ลส์-อัลเบิร์ตแห่งราชวงศ์ซาวอยครับ
แต่กลับไม่มีพระเจ้าชาร์ลส์ที่ 1 และ 2 แห่งราชวงศ์สจ๊วตครับ
ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดครับ?

ไม่เห็นใครแน่นอน
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 13:46

อาจจะไม่เหมือนกลสาวงามทั่วไปนะครับ แต่ตอนที่นโปเลียนไปตีรัสเซีย สาวโปแลนด์คนนึงเข้ามายอมเป็นหม่อมของนโปเลียน เพื่อมาขอให้นโปเลียนสถาปนาประเทศโปแลนด์กลับขึ้นมาใหม่ (หลังจากถูกรัสเซียรวบไป) นโปเลียนก็พอรู้ไต๋เหมือนกัน แต่ก็ยอม สาวคนนี้เป็นเคาน์เตส มีสามีแล้ว สามีเป็นคนกล่อมให้เธอมาถวายตัวให้นโปเลียนเองด้วย

ส่วนเรื่องพระเจ้าชาร์ลส์ที่ 1 แห่งอังกฤษ นั่นเป็นเพราะเป็นยุคประวัติศาสตร์ที่ไม่ใหม่เท่าไหร่หรือเปล่าครับ ย้อนกลับไปศตวรรษที่ 17 ต้นๆเลย องค์อื่นๆอยู่ศตวรรษที่ 19 แล้ว
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 02:41

คุณ vun เช็คข้อมูลดีๆ นะคะ
ก่อนจะนำไปใส่ในโฮมเพจ หรือเว็บไซต์ใดๆ

รายละเอียดบางอย่างไม่ถูกต้องนัก
เช่น สามีของโจเซฟิน เป็นขุนนาง วิกงต์ เป็นตำแหน่งนะคะ
คือ viscount ในภาษาอังกฤษ
ชือของเขา คือ อเล็กซองดร์ เดอ โบอาร์เนส์
ตายเพราะถูกกิโยตินค่ะ โจเซฟิน ก็เกือบไปเหมือนกัน
แต่รอดมาได้จนมาได้เจอนายพลคนดัง
ส่วนคนที่ชักนำให้นโปเลองรู้จักกับโจเซฟิน คือ Paul Barras ไม่ใช่หรือคะ ?
(หรือว่าเราไม่รู้เรื่องดาบ แหะๆ)

สาวโปลิเนสที่ชื่อ Marie Walewska ที่คุณ HotChoc พูดถึง
จะเป็นที่โปรดปรานแบบยาวนานของนโปเลองเสียด้วยสิคะ
(ในบรรดานังเล็กๆ ทั้งหลาย)

ขอเรียกนโปเลองตามเสียงฝรั่งเศสเถิดนะคะ
เวลาเรียกนโปเลียนทีไร นึกถึงหมาของท่านชายพจน์ ทุกที

เห็นรักกันปานจะกลืนกิน แต่นโปเลองก็หย่าเมีย
เพราะไม่มีผู้สืบทอดจักรวรรดิ์
เลยต้องหย่าไปแต่งงานกับเจ้าหญิงออสเตรียน
เพื่อจะได้เกี่ยวดองกับราชวงศ์ยุโรป !!

เห็นด้วยกับคุณจ้อนะคะ ว่านโปเลองรักจริงหรือหลอก
ถ้าไม่ได้โจเซฟีนเป็นหลังบ้าน แกอาจจะไม่รุ่งทางการเมืองขนาดนั้นก็ได้
เมื่อแรกเจกัน รู้สึกเหมือนตานโปเลองแกรุกหนักเหลือเกิน
แบบพิฆาตนารีเลยละ มิใช่นารีพิฆาต ฮิๆ

เมื่อปี 2002 มีการทำหนังชุดฟอร์มใหญ่ออกมาค่ะ
เอาอิซาเบลลา รอสเซลลินีมาเล่นเป็น โจเซฟีน
เลยนำรูปมาประกอบค่ะ
.
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 02:44

.
เงาของพ่อนโปเลอง พระเอกของเรา ในปี 2002 : คริสติยง กลาวิเยร์  
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 02:46

.
นี่ๆๆ เอามือล้วงสาบเสื้อด้วย เหมือนของแท้เลย เหมือนมั้ยๆ
(สงสัยจริง ๆ ทำไมแกต้องจับพุงอยู่เรื่อยนะ หรือหนาว ?)  
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 02:49

.
สวยเหมือนภาพเขียน จักรพรรดิ์นโปเลอง สถาปนาจักรพรรดินีโจเซฟิน  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์