เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7258 บางตอนจาก สี่แผ่นดิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 07:59

***"...มักเชื่อกันว่า ม.ร.ว. คึกฤทธิ์เป็นผู้มีจิตวิญญาณเป็นพวกกษัตริย์นิยมอย่างแท้จริง แต่จากผลงานของ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์เองแสดงให้เห็นว่า ก่อนหน้า พ.ศ. 2494 ม.ร.ว. คึกฤทธิ์เคยโจมตีชนชั้นนำในระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ว่าเป็น "สังคโลกร้าวชำรุด" ซึ่งมีแต่ความเห็นที่ตายตัว เปลี่ยนแปลงไม่ได้" เต็มไปด้วย "ความเห็นแก่ตัว" มี "ความประมาท... ความหลงระเริง...มีขัตติยะไปในทางที่ดื้อดึงแปลกประหลาดกว่าคนธรรมดาสามัญ... ทรงอ่อนแอป้อแป้... ยังดำรงฐานะความเป็นขัตติยะไว้ได้ เพราะคนไทยส่วนมากยังรักที่จะมีศาลพระภูมิ" ***

เข้าใจว่า ม.ร.ว.คึกฤทธิ์พูดถึงเจ้านายพระองค์ใดพระองค์หนึ่งโดยเฉพาะ
แต่ผู้วิจัยอาจจะไม่ได้แยกระหว่าง ปัจเจกบุคคล และ สถาบันกษัตริย์
บัวอื่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 12:18

คุยเรื่องคึกฤทธิ์ต่อเลยคะ อยากฟังจัง
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 06:57

อ่านที่คุณหยดน้ำโพสต์แล้ว ก็รู้สึกว่ามีความขัดแย้งกันในย่อหน้าแรกกับข้อความที่เหลือ
ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูที่ช่วยให้ความกระจ่างค่ะ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 07:56

ผมกลับไปเปิดดูอ้างอิงข้อความที่คุณเทาชมพูสันนิษฐานอ่ะครับ  ประโยคที่ว่า  "สังคโลกร้าวชำรุด" ซึ่งมีแต่ความเห็นที่ตายตัว เปลี่ยนแปลงไม่ได้" เต็มไปด้วย "ความเห็นแก่ตัว"  ผู้วิจัยอ้างอิงจาก  “สามยุค” หนังสือพิมพ์เกียรติศักดิ์ (3 กุมภาพันธ์ 2492) ใน คึกฤทธิ์ว่า,  หน้า  106-107

ส่วนประโยคที่ว่า  ...  มี "ความประมาท... ความหลงระเริง...มีขัตติยะไปในทางที่ดื้อดึงแปลกประหลาดกว่าคนธรรมดาสามัญ... ทรงอ่อนแอป้อแป้... ยังดำรงฐานะความเป็นขัตติยะไว้ได้ เพราะคนไทยส่วนมากยังรักที่จะมีศาลพระภูมิ" ...  อ้างอิงจากสามก๊กฉบับนายทุน  ตอนเบ้งเฮ็กผู้ถูกกลืนทั้งเป็น,  หน้า 99-100

และประโยค  ...  นอกจากนี้ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ยังแสดงความไม่พอใจที่ถูก "กาหน้า" ว่าเป็นพวกกษัตริย์นิยม ...  อ้างอิงจากเรื่องเดียวกัน,  หน้า  190-191  ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 09:18

อ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีค่ะ   หมดปัญญาจะไปค้นหาของจริงเล่มเต็มมาอ่าน
คงต้องขอความกรุณาคุณหยดน้ำให้ขยายความ

เข้าใจว่าคนที่วิเคราะห์วิจัยคงจะนำข้อความจาก "นิยาย" มาชี้ให้เชื่อว่าเป็น "ข้อเท็จจริง" ที่ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ แอบแฝงไว้
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 15:35

ที่ผมยกอ้างอิงมา  พอดีเห็นด้วยกับที่คุณเทาชมพูสันนิษฐานไว้ข้างบน  ก็เลยลองกลับไปดูอ่ะครับ  ว่าผู้วิจัยเอามาจากหนังสือเล่มไหน  เป็นหนังสือที่วิพากษ์วิจารณ์เฉพาะเจ้านายบางพระองคื  หรือชนชั้นปกครองในสมัยสมบูรณาญาสิทธิราชย์อ่ะครับ
ช่อม่วง
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

มัธยมปลายช่วงชั้นที่ 4 ปีที่ 2

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 23:00

อยากอ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลยค่ะ แต่หาตั้งนานแล้วยังไม่ได้เลย ขอบคุณ คุณนิลกังขามากๆเลยนะคะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 เม.ย. 06, 11:44

ห้องสมุดโรงเรียนและมหาวิทยาลัย น่าจะมี สี่แผ่นดิน นะคะคุณช่อม่วง
ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ ก็มีจำหน่ายค่ะ

หรือถ้าคุณอยู่ต่างประเทศ มีฉบับแปลนะคะ ลองค้นชื่อ
The Four Reigns ดูค่ะ
สะใภ้จ้าว
ชมพูพาน
ตอบ: 132

นักเรียนชั้นม.4

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 09 มิ.ย. 06, 00:56

เจอมาที่นึงอ่ะค่ะ ลองไปอ่านดูนะ

http://www.geocities.com/siamstory/index_ploy.html

เป็นแบบทั้งเล่มเลย ดีมากๆเลย
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 มิ.ย. 06, 11:11

ถึงน้องสะใภ้เจ้านะครับ
ลิงค์ที่ให้ไปมันเข้าไม่ได้จ้ะ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์