เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5584 อิทธิพลของภาษาอังกฤษต่อเพลงไทยและเพลงของชาติต่าง ๆ
eauebb
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 26 มี.ค. 06, 20:39

สวัสดีครับ

ผมกำลังหาข้อมูลและความเห็น เพื่อทำศึกษาและรายงานเรื่องอิืทธิพลของภาษาอังกฤษต่อเพลงภาษาถิ่น (ไทย ญี่ปุ่น หรือเพลงภาษาอื่น ๆ ที่มีการใ้ช้ภาษาอังกฤษในเพลง ฯลฯ)

ในปัจจุบันนี้เพลงไทยสากลได้รับผลกระทบของการแพร่หลายของภาษาอังกฤษ ดังอาจเห็นได้จากเพลงหลาย ๆ เพลงที่มีการนำภาษาอังกฤษรวมเข้าไปในเนื้อเพลงหรือชื่อเพลง เช่น Would you please ของคุณ อ๊อฟ ปองศักดิ์ รัตนพงษ์ ที่มีเนื้อเพลงบางท่อน ดังนี้

"ก็อยากให้คุณได้ยินได้ฟังแต่เพลงนี้ ผมขอรบกวนพี่ดีเจ
Would you please play this song everyday,
จะ thank you ที่สุดเลย"

หรือเพลงเกาหลี I think I ของ Star ที่เป็นที่รู้จักกันดี กระทั่งมีการนำทำนองมาใส่ให้เนื้อเพลงภาษาไทย แต่ก็ยังคงเก็บท่อนสร้อย "I think I love you ... cause I miss you ..." อยู่โดยไม่ดัดแปลง

ซึ่งอาจเห็นได้ว่าภาษาอังกฤษได้เข้ามามีอิทธิพลต่อบทบาทของเพลงเป็นอย่างมาก ดังนั้น ผมจึงอยากสอบถามความคิดเห็นของทุกท่านในบอร์ดนี้ เพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้นในการทำรายงานต่อไป

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 21:23

สอบถามความเห็นว่ายังไงล่ะคะ?
eauebb
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 21:25

สวัสดีครับคุณเทาชมพู

ผมอยากทราบว่าคุณมีความรู้สึกอย่างไรต่อลักษณะเพลงเช่นนี้, ภาษาอังกฤษมีอิทธิพลต่อวัฒนธรรมของเราอย่างไร เป็นต้นครับ แต่ว่าแสดงความคิดได้ทุกเรื่องครับ เพราะว่าอยากได้ข้อมูลนำไปทำรายงานครับ

ขอบคุณมากครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 21:53

ขออนุญาตยกมือตอบครับ ว่า "ผมคิดว่าเป็นเรื่องปรกติครับ"

เพราะเพลงรุ่นเก่ากว่าสมัยนี้ซักหน่อย อย่างเพลงลูกทุ่ง ลูกกรุง สุนทราภรณ์
ไม่เห็นมีเพลงไหนซักเพลง ที่ไม่ได้ใช้ "ทำนอง" หรือ "เครื่องดนตรีต่างชาติ" เป็นพื้ฐานในการแต่ง หรือบรรเลง
แล้วจะแปลกอะไรล่ะครับ ถ้าเพลงที่พัฒนาขึ้นมาในยุคที่มีการพูดคำภาษาต่างประเทศกันจนคุ้นหูจะมีการเติมข้อความภาษาต่างประเทศเข้าไปด้วยครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 02:21

ฟังที่คุณ จขกท. พูด คุณน่าจะกำลังทำรายงาน
การวิเคราะห์เนื้อเพลงไทยที่ได้รับอิทธิพลจากภาษาต่างประเทศ
ลองตั้งต้นง่าย ๆ ก่อนดีไหมคะ
คุณจะวิเคราะห์ด้านไหนก็ลองตั้งประเด็นขึ้นมาเป็นวัตถุประสงค์ก่อน
แล้วก็รวบรวมเนื้อเพลงมาสักร้อยเพลง หรือเท่าที่พอจะหาได้
หลังจากนั้นก็เอามาดูว่า จะวิเคราะห์อิทธิพลด้านไหน
เช่น เพลงที่มีเนื้อร้องภาษาต่างประเทศ มักจะเป็นเพลงประเภทไหน
ร้องโดยนักร้องวัยไหน เป็นเพลงเพื่อกลุ่มเป้าหมายไหน
เนื้อเพลงในส่วนที่ใช้ภาษาต่างประเทศนั้น
มีเนื้อหาเน้นไปในเรื่องใดบ้าง
หรือ รวบรวมว่ามีภาษาใดบ้าง
ลองรวบรวมความคิดของตัวเองออกมาก่อนนะคะ

หัวข้อการทำรายงานน่าสนุก ได้ฟังเพลงไปด้วย
ขอให้ทำเสร็จไวๆ ได้คะแนนเยอะๆ นะคะ  
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 03:47

มาต่อคุณเฟื่องแก้วครับ...

คุณเจ้าของกระทู้ควรจะกำหนด scope ของรายงานให้ชัดเจนกว่านี้นะครับ รวมถึงกำหนดทิศทางของรายงานให้ไปในทิศทางเดียวกัน อย่ากระจัดกระจายมากนัก เพราะจะทำให้รายงานปราศจากน้ำหนัก คนอ่านก็จะเบื่อ...ถ้าคุณทำรายงานส่งอาจารย์ และอาจารย์ต้องอ่านหลายฉบับ ลองนึกถึงหัวอกคนอ่านดูซิครับ ถ้าต้องอ่านรายงานที่มีแต่น้ำ ท่านคงเบื่อแย่...

คุณเจ้าของกระทู้ตั้งหัวข้อรายงานว่า "อิทธิพลของภาษาอังกฤษต่อพลงไทยและเพลงชาติต่างๆ" ....คุณต้องกำหนดนิยามของคำว่า "เพลงไทย" และ "เพลงชาติต่างๆ" ด้วยว่าจะให้ครอบคลุมถึง เนื้อร้อง ทำนอง หรือการออกเสียง ตลอดจนประเภทของเพลง เช่น เพลงลูกทุ่ง เพลงลูกกรุง และเพลงสมัยใหม่ในปัจจุบัน .......เมื่อกำหนดนิยามได้แล้ว ก็ลงมือเก็บข้อมูล หรือสอบถามผู้รู้ในประเด็นต่างๆได้แล้วครับ (ผมคิดว่าคุณเจ้าของกระทู้น่าจะทำเฉพาะเพลงไทยดีกว่า เพราะถ้าทำเพลงชาติต่างๆ ก็คงต้องลากมาทุกประเทศที่มิได้ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาแม่กระมังครับ)

นองจากนิยามของคำว่า "เพลง" แล้ว คุณเจ้าของกระทู้ต้องกำหนดนิยามของคำว่า "อิทธิพล" ด้วยนะครับ ว่ามันจะมีอิทธิพล
ในด้านไหนบ้าง เช่น ความคิด การรับรู้ การถ่ายทอดความรู้สึก ยอดขายเพลง ความสนใจของคนฟัง.....โอ้ย ล้านแปด ครับ เลือกมาซักสองสามประเด็นก็พอครับ

ที่สำคัญในส่วนของความคิดเห็น..ถ้าจะถามความคิดเห็นของคนไทย ในเรื่องอิทธิพลของภาษาอังกฤษต่อเพลงไทย จะง่ายกว่า ถามคนไทย ในเรื่องอิทธิพลของภาษาอังกฤษต่อเพลงเกาหลี ญี่ปุ่น จีน ...... อย่าลืมว่าเพลงนั้นมันพ่วงเอาวัฒนธรรมเข้าไปด้วย ดังนั้นคนจะวิจารณ์หรือแสดงความรู้สึก "อิน" ไปกับเพลงใดๆ หมายความว่า ต้องผูกพันและเข้าใจเนื้อหาของเพลงนั้นๆอย่างแทบจะสมบูรณ์ เราคนไทยเข้าใจเพลงไทย และ "อิน" กับเพลงไทย เพราะเราพูดภาษาไทย อยู่ในสังคมไทย ....หลายๆท่านในที่นี้อาจ "อิน" กับเพลงภาษาอังกฤษ เพราะเข้าใจภาษาอังกฤษได้ในระดับดีมาก บางคนอาจจะ "อิน" กับเพลงจีน เพราะพูดภาษาจีนได้ เนื่องจากเกิดมาในครอบครัวคนจีน .....ดังนั้นคุณเจ้าของกระทู้เอง ควรจะต้องตระหนักในประเด็นนี้ด้วยนะครับ

แค่นี้ก่อนนะครับ....อ่านความคิดเห็นเพิ่มเติมของทุกๆคนแล้วปรับประยุกต์เป็นทิศทางรายงานของตนเอง....แล้วกลับมาถามใหม่นะครับ

สวัสดีครับ
บัวอื่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 10:10

ช่ายยยยยยยยยยยย
มีคนบอกว่า หากอยากได้คำตอบที่ถูกต้อง ต้องเริ่มจากตั้งคำถามให้ถูกซะก่อน

เอาใจช่วยนะน้อง ขอให้รายงานราบรื่น
eauebb
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 13:50

ก่อนอื่นเลย ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังเรียนภาษาอังกฤษอยู่ เป็นการเรียนเสริมครับ ไม่ได้มีคะแนนแต่อย่างใด และกำลังเตรียมตัวทำ presentation ซึ่งหัวข้อที่ทำคือ "The influence of English on popular songs in Asian countries" โดยเป็นคอร์สที่ไม่ยาวมาก ดังนั้น ผมจึงมีเวลาในการเตรีมตัวไม่มากนัก กำหนดรายงานคืออีกเพียงสัปดาห์กว่า ๆ เท่านั้นครับ

เริ่มเข้าเรื่องกันเลยนะครับ
ตามที่ความเห็นที่ 5 แนะนำนะครับ ตอนนี้ ผมได้ทำการ scope เนื้อหาให้แคบลงโดยเน้นเฉพาะเพลงไทยแล้วครับ แต่อยากให้ครอบคลุมทั้งเพลงไทยสากล เพลงลูกทุ่ง ฯลฯ ส่วนประเด็นที่น่าจะตั้งไว้และเรื่องอิทธิพล ตอนนี้ยังไม่มีความคิดดีดีเลยครับ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

ทางด้านความเห็นที่ 4 เนื้อหาเพลงก็อยากจะหาให้ได้มากที่สุดครับ แต่ว่าปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยได้ฟังเพลง แล้วยิ่งมากำหนดให้เป็นเพลงไทยด้วยแล้ว คิดว่าน่าจะหายากขึ้น (หรือไม่ประการใด) ครับ

มีข้อเสนอแนะประการใด รบกวนด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 10:00

เชื่อไหมว่าหัวข้อที่เตรียมเสนอหน้าชั้น   นอกจากไม่เหมาะจะเป็นรายงานสั้นๆแล้ว   ยังกว้างขนาดทำวิทยานิพนธ์ปริญญาเอกได้เชียวละค่ะ

สิ่งแรกที่ควรคำนึงถึงในการทำรายงาน วิจัย หรือวิทยานิพนธํ
คือ  
กำหนดขอบเขตของงานให้ได้ก่อน

The influence of English on popular songs in Asian countries  ขอบเขตกว้างมหาศาล
โอ้โหย กี่ประเทศกันล่ะคะ   ประเทศละกี่ร้อยเพลง  และกี่ยุค  เริ่มนับตั้งแต่พ.ศ.ไหน ถึงไหน
แค่นี้ก็จาระไนไม่ไหวแล้ว
ถ้าจะเอาเฉพาะไทยก็ต้องเปลี่ยนหัวข้อใหม่
และอิทธิพลนั้นมีกี่ด้าน
เช่น
อิทธิพลทางทำนองเพลง  - พูดง่ายๆว่าเอาทำนองฝรั่งมาใส่เนื้อไทย
อิทธิพลทางเนื้อหา   - เอาเนื้อเพลงฝรั่งมาดัดแปลงเป็นเพลงไทย
แบ่งเป็น
๑ ความหมายเดิม
๒ ความหมายคนละอย่าง
๓ เพลงเดิม
๔ เพลงใหม่
อิทธิพลทางภาษา   - เอาเพลงไทยนี่แหละใส่เนื้อฝรั่งปนเข้าไปกับเนื้อไทย
หรือ เอาเพลงฝรั่ง ใส่เนื้อไทยบ้างฝรั่งบ้าง
นี่ยังแยกย่อยออกไปได้อีกมาก

ดิฉันเสนอให้คุณเลือกมาหัวข้อเดียวแล้วหารายละเอียดในนั้นเอาดีกว่า
ไม่งั้นมันฟุ้งกระจัดกระจายไปหมดจับประเด็นไม่ติด   มาขอความเห็น ร้อยคนก็ร้อยทาง   จับแนวไม่ได้ค่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 04:30

อ่าน คหพต. อาจารย์แล้ว ชวนให้นึกถึงวันคืนเก่า ๆ

วิชานี้ หนูได้เอทั้งสองเทอมนะคะ

ยังปลื้มใจไม่รู้ลืมเลยค่ะ : )
หน้า: [1]
  พิมพ์