เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 73325 ความเป็นราชนิกุลของฮิวโก้ สิ้นสุดลงเมื่อไหร่?
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 18:29

โอ้...สับสน...เห็นอาจารย์เทาชมพูบอกขอยาได้
การีนขอยาล่ะกันนะค่ะ...
อยากเล่นเกมเหมือนกัน....แต่ตอบไม่ได้เลย...
ท่าทางจะเป็นคนนอกวงการแฮะเรา 55+

ได้ความรู้หลายๆเรื่องเลย...ขอบคุณทุกๆท่านนะค่ะ

แต่การีนยังรู้สึกเสมอว่าแค่เพียงมีนามสกุลเป็นราชนิกูล
การีนก็รู้สึกว่าเขาคนนั้นเป็นส่วนหนึ่งของความเป็นเจ้าแล้วละค่ะ
ไม่ได้หมายความว่าเขาคนนั้นจะต้องเป็นเจ้าเป็นนายมียศนะค่ะ...แต่แค่เพียงสืบเชื้อสายมาก็รู้สึกแล้วว่า นี่คือคน....
ว้า....การีนบอกไม่ถูกละค่ะ...มันเป็นความรู้สึก
มันเป็นความรู้สึกที่แตกต่าง ต่างไปในทางที่พิเศษกว่าทั่วไปอ่ะค่ะ....
ซึ่งการีนคิดว่า มันเป็นสิ่งที่ภาคภูมิใจ และก็ไปภูมิใจแทนเขาเสียด้วยอ่ะสิ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 19:12

ที่จริงผมก็ไม่ได้รู้อะไรเลยครับ แค่ไปค้นวิทยานิพนธ์บ่อยๆหาเรื่องที่ตัวเองสนใจ
เลยพอผ่านตาชื่อผู้ช่วยศาสตราจารย์ท่านที่ผมเข้าใจผิดว่าใช่อยู่บ้างครับ
(แทบจะเรียกได้ว่ารู้จักอยู่ท่านเดียวในคณะอักษรศาสตร์ก็ว่าได้ล่ะครับ)

แต่เข้าใจว่าในเรือนไทย มีสมาชิกหลายคนเป็นลูกศิษย์พี่ชายท่านที่รับเชิญมาสอนวิชาเลือกที่คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์อยู่นะครับ
(ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับเนี่ยะ อิอิ)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 09:34

คุณบัวอื่นจ๋า
ผมไม่กล้า "สนใจ" คุณฮิวโก้หรอกครับ กลัวสาวๆ แฟนคุณเล็กแกค้อนเอาว่าไปแย่งกรี๊ดดาราหนุ่มๆ หล่อๆ อิอิ

ผมขอกรี๊ดดาราสาวๆ สวยๆ ต่อไปตามเดิมดีกว่าจ้ะ

เกิดวังปารุสก์ กับเจ้าชีวิต พระนิพนธ์ทูลหม่อมตาของคุณเล็ก ผมอ่านแล้วครับ ขอบคุณครับ ขอแนะนำต่อสำหรับท่านผู้สนใจว่า ถ้าอ่านเทียบกับ ประวัติต้นรัชกาลที่ 6 จะได้รสชาติแปลกๆ ดีครับ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 13:21

"...ถ้าอ่านเทียบกับ ประวัติต้นรัชกาลที่ 6 จะได้รสชาติแปลกๆ ดีครับ"

โดย: นิลกังขา  [IP: hidden]  

โอ้...จริงๆด้วยค่ะ เห็นด้วยๆ นี่อาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้การีนคิดว่าการจะเป็นราชนิกูลหรือไม่ ไม่ใช่แค่นามสกุลและสายเลือดที่สืบทอด แต่ต้องเป็นเพราะความรู้สึกแบบคนไทยแท้ ที่เทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยแน่ๆ ดังนั้นการที่เราเห็นใครสักคนที่มีนามสกุลสืบทอดจากเจ้านาย ก็ทำให้เรารู้สึกยกย่องแล้ว...ยิ่งทำให้การียรู้สึกสนใจประวัติศาสตร์ชาติไทย และสรใจเรียนสังคมมากขึ้น อิ อิ
นี่ที่เข้าใจเรื่องคุณฮิวโก้ได้...ก็เพราะอาจารย์ที่สอนเล่าเรื่องฮิวโก้ที่เป็นดารา สืบขึ้นไปจนกลายเป็นความรู้ในวิชาสังคม ...
จึงเห็นด้วยอย่างยิ่งถ้าเราอ่านประวัติศาสตร์ เปรียบเทียบกับใครสักคนที่เราสนใจในปัจจุบัน แล้วเราก็จะทำให้เรารับรู้เรื่องนั้นๆได้ดีขึ้น

(งงภาษาตัวเองแฮะ...เข้าใจกันไหมค่ะนี่?)

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 14:11

เข้าใจว่าคุณหลวงนิลฯท่านหมายถึงการได้มุมมองที่แตกต่างออกไปน่ะค่ะ คุณการีน

คุณการีนยังเรียน ป.ตรี นับว่าเด็กกว่าดิฉันมาก ถือว่าเป็น รุ่นพี่คุยกับรุ่นน้อง เถอะนะคะ

ทำไมแค่การได้เห็นว่าใครสักคน มีนามสกุลที่บอกให้รู้ว่ามีเชื้อมีสาย แล้วคุณต้องยกย่องเขาล่ะคะ? สงสัยจริงๆค่ะ เราไม่ได้ยกย่องหรือนับถือคนที่การกระทำของเขาหรือคะ?
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 14:47

ใช่แล้วค่ะ...ยกย่องและนับถือคนที่การกระทำถูกแล้ว
แต่ที่บอกว่าเชื้อสายก็ยกย่อง มิใช่การยกย่องแบบยกย่อง (เออ....อย่างไรเนี้ย อธิบายไม่ถูก)
แต่เป็นความรู้สึกที่ว่าการที่ใครสักคนมีเชื้อสายสืบทอดมาจากเจ้านาย เป็นความรู้สึกที่อ้างอิงไปถึงอดีตอันยิ่งใหญ่ของเขา และยกย่องในจุดนั้น ไม่ใช่ว่ายกย่องในปัจจุบันของเขา
(ว้า...สับสน...บอกอย่างไรดี)

เอาเป็นว่าเรารู้สึกไปสนใจเขาในปัจุจบัน โดยที่เราสนใจสายเลือดเจ้านายของเขา เข้าทำนองเกรงใจ ภูมิใจ ดีใจ ที่เห็นสายเลือดเจ้านายที่สืบทอดมาจนปัจจุบัน

เอ้า....พอเห็นเข้าสืบสายเลือดมาจากเจ้านายในอดีต...ก็เหมือนเห็นความป็นเจ้าเป็นนาย น่าสรรเสริญว่างั้นเถอะ....

เฮ้อ...ออกงงตนเอง...ใครจะเข้าใจหนูไหมนี่
เฮอะๆๆๆ อย่างไรก็ตาม เข้าเรื่องเถอะค่ะ...ดูเหมือนการีนจะพาออกนอกเรื่องไปเสียเอง ขอโทษคะ คนไม่มีความรู้เท่าไหร่อย่างการีน ออกความเห็นมันเลยแปลกๆแบบนี้ล่ะค่ะ

ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 16:36

ผมขอเทียบเรตครับ
ความรุนแรงของเนื้อหา เรียงจากมากไปหาน้อย
สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น>ประวัติต้นรัชกาลที่ ๖>เกิดวังปารุสก์>เจ้าชีวิต
ป.ล. เกิดวังปารุสก์ มี 3 เล่ม (ตีพิมพ์ครั้งล่าสุด เฉพาะเล่ม 1-2 ไม่ทราบเพราะเหตุใด)
สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น มี 2 เล่ม
และ....ยังนึกไม่ออกว่าจะคุยอะไรดี พี่การีนช่วยคิดหน่อยครับ    

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 13:21

สิ่งที่คุณการีนรู้สึก เรียกว่า "ปลื้ม" ได้ไหมคะ
ถ้าเป็นคนรุ่นคุณแม่ดิฉัน  เรียกความรู้สึกนี้ว่า "เห่อ"
(ขอออกตัวไว้ก่อนว่า "เห่อ" ไม่ได้มีความหมายในทางลบ)

คนโบราณนั้นมีอยู่มากที่เข้าใจความรู้สึกแบบคุณการีน  จึงตั้งใจสร้างคุณงามความดี
เพื่อผลดีส่วนหนึ่งได้ตกทอดให้ลูกหลานได้อานิสงส์แห่งความดีของบรรพบุรษด้วย
ผู้คนที่นิยมชมชื่นปู่ย่าตาทวด เมื่อเห็นหลานเหลน ก็มักจะให้เครดิตแก่หลานเหลนโดยอัตโนมัติ
ถ้าหลานเหลนทำตัวได้ดีสมกับคะแนนิยม  ผลดีก็ตกทอดไปถึงลูกหลานเหลนเขาต่อไป ไม่สิ้นสุด
แต่ในทางตรงกันข้าม  ถ้าหลานเหลนพวกนี้ทำตัวไม่สมกับเครดิต  เครดิตก็หมดไปไม่ช้าก็เร็ว
ลูกหลานเขารุ่นต่อๆไปก็หมดอานิสง์ข้อนี้ไปโดยปริยาย
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 14:07

โอ้...ขอบคุณค่ะ
นั่นล่ะ...คำนั้นที่ข้าพเจ้าต้องการ
เอิ๊กๆๆๆ
ปลื้ม...เห่อ

ถึงน้องศรีเวียงปิง....พี่เป็นพวกด้อยปัญญาทางนี้ ทางประวัติศาสตร์ไทย(เศร้าเน้อ...) ที่มาโผล่ที่เรือนไทยบ่อยๆก็เพื่อหาความรู้ดีเข้าหัวนี่ล่ะค่ะ....ให้พี่เสนอเรื่องที่จะคุย พาลจะล้มเสียเปล่าๆนะค่ะ อิ อิ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์