เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 18659 แบบเรียนของโรงเรียนมหาดเล็ก-จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
อากง
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 02:36

ขอนุญาต ใน ความเห็นเพิ่มเติมที่ 30  ผมแค่อธิบายถึงโรงเรียนมหาดเล็กหลวง เหมือนกับช่วยเสริมให้เต็มนะครับ ไม่ใช่มาป่วนความคิดท่าน เพราะดูจากกระทู้นี้น่าจะพูดถึงจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนะครับ
Scopian Kung
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 17:36

เคยอ่านในพระราชกิจจานุเบกษา เขียนว่า ให้สถาปนาขึ้นเป็น "จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย" เขียนแบบมีการันต์นะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 13 ส.ค. 06, 12:08

เรื่องนามจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนี้  แต่เดิมเมื่อมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ให้ประดิษฐานโรงเรียนข้าราชการพลเรือน จ.ป.ร. ขึ้นเป็น จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนั้น มีการันต์ครับ  ต่อมาในสมัยเปลี่ยนแปลงการปกครองมีการออกพระราชบัญญัติจุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย  เมื่อราว พ.ศ. ๒๔๗๙ (จำปีไม่ได้แน่ชัด)  ตอนนี้แหละครับที่การันต์หายไป  เพิ่งมาตราพระราชบัญญัติเพื่อเติมการันต์เข้าไปเมื่อไม่ช้านนานมานี้ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 02:30

แล้วทำไมในพระราชบัญญัติจุฬาฯ บางฉบับ  จึงเขียนว่า "พระราชบัญญัติจุลาลงกรณ์มหาวิทยาลัย" เหอครับ จุลาลงกรณ์ และ จุฬาลงกรณ์ นี่มันต่างกันมาก พะนามของพระมหากษัตริย์นี่ การเขียนเปลี่ยนกันได้ด้วยเหรอครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 12:21

คุณ Scopian Kung ไปพบมาจากพระราชบัญญัติฉบับไหน และใครพิมพ์ครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็คงต้องบอกว่าพิมพ์ผิดครับ

พระราชบัญญัติต่างๆ นั้นลองค้นจากในราชกิจจานุเบกษานะครับ หากเป็นฉบับพิมพ์ที่อื่นนั้นอาจคลาดเคลื่อนได้ หรือแม้แต่ราชกิจจาฯ เองบางทีก็มีที่พิมพ์ผิด ต้องมีฉบับแก้ไขตามมาเสมอ

แต่ในชั้นต้นนี้ ยึดตามตัวสะกดในราชกิจจาฯ เป็นหลักก่อนครับ ผมเชื่อว่าคงไม่มีฉบับไหนอุตริสะกดว่า "จุลาลงกรณ์"
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 02:15

ผมไปเจอที่เวปราชกิจจานุเบกษานั่นแหละครับ เป็น พระราชบัญญัติจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย พุทธศักราช ๒๔๘๖ สมัยรัชกาลที่ 8 โดยมี อาทิตย์ทิพอาภา และ ปรีดีพนมยงค์ เป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ครับ

การเขียนถ้ายึดตามตัวสะกดในราชกิจจาฯ ที่จริงเค้าเขียนว่า "จุลาลงกรน์มหาวิทยาลัย" ต่างหากครับ ต้องขออภัยที่ดูผิด เค้าใช่ "น์"  ไม่ใช่ "ณ์"  แต่เขียนว่า "จุลา" แน่นอนครับ

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2486/A/007/198.PDF

แต่ผมไม่รู้ว่าจะมีฉบับแก้ไขตามที่คุณ UP บอกหรือเปล่า ยังไงช่วยตามเรื่องด้วยนะครับ ผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นเพราะ เป็นการเขียนแบบ "สมัยนิยม" หรือเปล่าก็ไม่ทราบครับผม เพราะผมได้ตามไปอ่าน พรบ. จุฬาฯ ปี 2477 ซึ่งคงเป็นฉบับแรกของจุฬาฯ ก็ยังคงเขียนว่า "จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย" อยู่เลยครับ มีเพียง พรบ.ที่ผมบอก ที่เขียนว่า "จุลาลงกรน์มหาวิทยาลัย" ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 06, 02:24 โดย Scopian Kung » บันทึกการเข้า
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 08:02

เป็นเพราะอยู่ในสมัยรัฐนิยมครับ อักขรวิธีเลยออกมาพิลึกพิลั่นเช่นนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 06, 08:23 โดย UP » บันทึกการเข้า
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 08:25

ตอนดิฉันยังเด็ก บทเรียนภาษาไทยหัวข้อคำสมาส และสนธิ
จะต้องมีคำว่า จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย ให้เรียนเสมอ
และเราก็จำได้ขึ้นใจว่า ชื่อรั้วสีชมพูไม่มีการันต์
เป็นสมาส แต่ยกเว้น
ออกข้อสอบมาทีไร ใครไม่แม่นก็เติมทุกที
คิดว่ารัชกาลที่6ท่านตั้งของท่านอย่างนั้น
ดิฉันเข้าจุฬาฯสมัยมหาวิทยาลัยยังไม่มีการันต์ค่ะ
จึงถือได้ไหมคะว่า เป็นรุ่นโบราณของเว็บนี้
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 08:32

เข้ามาสนับสนุนคุณ UP ครับ  เป็นยุค รัฐนิยม ของจอมพล ป. ที่บังคับให้เลิกตัวสะกดซะหลายตัว   ธ ก็ไม่มี  ฬ ก็ไม่มี  ใช้ ท กับ ล แทน
คุณเทาชมพูเคยเขียนในบทความชื่อ ยุคไม่ขำ    ไม่รู้ว่าเว็บวิชาการยังเก็บไว้หรือเปล่า
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 14:40

คุณกุ้งแห้งเยอรมันลองดูความเห็นที่ ๑๐ ในกระทู้นี้ของผมนะครับ

จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มีการันต์บ้างไม่มีบ้าง ตามพระราชบัญญัติที่เปลี่ยนแปลงไปแต่ละยุคครับ คุณกุ้งแห้งฯ เข้ามาในยุคที่พระราชบัญญัติจัดตั้งจุฬาฯ ไม่มีการันต์ ซึ่งหมายความว่าเป็นยุคหนึ่งซึ่งผ่านไปพอสมควรแล้ว..แหะๆ...ผมไม่ขอระบุพุทธศักราชที่ล่วงแล้วนะครับ

จำได้ว่าในยุคที่กลับมาเติมการันต์นั้น เพราะมีผู้นำประกาศพระบรมราชโองการในรัชกาลที่ ๖ มายืนยัน ว่าท่านทรงเขียนทัณฑฆาตไว้บน ณ เป็น จุฬาลงกรณ์ มาแต่ต้นแล้ว แต่กระนั้นผมก็ยังไม่เคยเห็นประกาศพระบรมราชโองการต้นฉบับจริงแก่ตาตนเอง จึงไม่ขอยืนยัน

แต่ที่แน่ๆ ณ บัดนี้ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มีการันต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 06, 14:42 โดย UP » บันทึกการเข้า
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 27 ต.ค. 06, 23:48

ขอบคุณนะคะที่ชวนให้ไปอ่านซ้ำ
โอ..เลยรู้เลยสิว่าเรารุ่นไหน    
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์