เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8149 อำมาตย์ มีหน้าที่อะไรครับ
ขุนประสงค์อนุรักษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 24 มี.ค. 06, 16:01

ไม่ทราบว่า อำมาตย์ เป็นยศ หรือตำแหน่ง หรือบรรดาศักดิ์แน่ครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นตำแหน่ง แต่ก็ไม่รู้อีกว่า อำมาตย์นั้นเค้าทำหน้าที่อะไรกันบ้าง

และอยากทราบด้วยว่า นอกจาก เสนาบดี อำมาตย์ องครักษ์ มหาดเล็ก แล้ว ยังมีตำแหน่งอะไรอีกบ้างครับ และมีหน้าที่ประจำตำแหน่งอย่างไรกันบ้าง

จะเป็นของสมัยไหนก็ได้ครับ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด อำมาตย์น่าจะมีมาตั้งแต่สุโขทัยตอนปลายแล้ว)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 16:18

เข้าไปที่
 http://rirs3.royin.go.th/riThdict/
พิมพ์คำว่า อำมาตย์ ลงไป
แล้วจะรู้คำตอบ

ตำแหน่งขุนนางมีหลายร้อย  ตอบไม่ไหวค่ะ
เหมือนตำแหน่งข้าราชการสมัยนี้  ให้จาระไนทั้งหมดก็ทำไม่ไหว
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 16:32

ไม่ต้องเอาทั้งหมดก็ได้ครับ เอาที่เด่นๆ สำคัญๆ สัก ๗-๘ ตำแหน่งก็พอ

ขอบคุณมากครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 16:35

ดูตาม พจนานุกรมแล้ว อำมาตย์ หมายถึง ข้าราชการ ข้าเฝ้า หรือ ที่ปรึกษา

มันกว้างไปน่ะครับ มองไม่เห็นภาพ ว่าอำมาตย์เขาทำหน้าที่อะไรกันบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 16:56

ก็คำมันมีความหมายกว้างนี่คะ  
คำที่คุณถาม  ถ้าเป็นภาษาสมัยใหม่คือข้าราชการ
มันเหมือนกับคุณถามว่า "ข้าราชการมีหน้าที่อะไรครับ"
คนตอบก็ต้องบอกว่า เยอะ  ตอบไม่ไหว   น่ะซีคะ
ถ้าตอบสั้นที่สุดคือข้าราชการมีหน้าที่ทำงานราชการ
อำมาตย์ก็มีหน้าที่ทำงานราชการ

แล้วคุณยังถามอีกว่ามีตำแหน่งอะไรอีก
ก็เหมือนกับถามว่า ข้าราชการสำคัญๆมีตำแหน่งอะไรบ้างครับ
มันก็เยอะอีกเหมือนกัน  เพราะข้าราชการสำคัญมีอยู่ทุกกระทรวง ทบวง กรม

เอายังงี้   ถ้าจะเอาตำแหน่งสำคัญที่สุด คือ สมุหนายก ๒ ตำแหน่ง
คือสมุหกลาโหม กับสมุหนายก
เทียบเท่านายกรัฐมนตรีฝ่ายทหารและนายกรัฐมนตรีฝ่ายพลเรือน
ต่ำลงมาคือตำแหน่งเสนาบดี เวียง วัง คลัง นา
เทียบเท่ารัฐมนตรี

ต่อจากนี้ ไปค้นในพจนานุกรม หรือว่าค้นจาก google ต่อเองดีกว่าค่ะ
ได้ฝึกการค้นคว้าด้วยตัวเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 17:00

ดิฉันทราบนะคะว่าคุณใช้ชื่อใหม่กลับเข้ามาอีกแล้ว
คุณยังติดหนี้กล่าวคำขอโทษใครอยู่ จำได้ไหม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 17:16

อืม... ขอโทษครับ คือผมคงตั้งคำถามกว้างเกินไปหน่อย

เท่าที่ผมค้นมา ก็พอจะทราบครับ ว่ามี อัครมหาเสนาบดี อยู่ ๒ ตำแหน่ง คือ สมุหพระกลาโหม (เจ้าพระยามหาเสนา) คุมทหาร และสมุหนายก (เจ้าพระยาจักรี) คุมฝ่ายพลเรือน ทั้งสองตำแหน่งมีศักดินาประมาณ ๑๐,๐๐๐ ไร่ แล้วก็มาเป็นเสนาบดีจตุสดมภ์ เวียง วัง คลัง นา ก็มีศักดินาประมาณ ๑๐,๐๐๐ ไร่ ค้นไปค้นมา ก็เจอแค่ประมาณนี้แหล่ะครับ ที่เหลือส่วนมากก็จะเจอแต่พวก ราชทินนาม ก็ไม่ได้บอกละเอียดว่ามีตำแหน่งหน้าที่อะไร ผมเลยเข้ามาถามที่นี่ไงครับ

ผมไปตามคำถามเกี่ยวกับเรื่องบรรดาศักดิ์ มี นาย พัน หมื่น ขุน หลวง พระ พระยา เจ้าพระยา สมเด็จเจ้าพระยา แต่บรรดาศักดิ์ก็ไม่เกี่ยวกับตำแหน่งหน้าที่อีก

เปิดพจนานุกรม ก็เจอตำแหน่ง จางวาง มหาดเล็ก อาลักษณ์ อะไรพวกนี้เหมือนกันครับ แต่พจนานุกรมเล่มใหญ่มาก ผมจะเปิดไล่ไปทีละคำก็สารภาพว่าไม่ไหวครับ

คือผมอยากจะเขียนนิยาย สมมติเมืองขึ้นมาสักเมืองหนึ่ง อยู่ในยุคประมาณนี้ ผมก็เลยอยากจะได้ภาพคร่าวๆ ว่าในวงการราชการของยุคก่อนมันเป็นอย่างไร มีชื่อตำแหน่งอะไรน่าสนใจพอที่จะเอามาเล่นในนิยายได้ อะไรทำนองนี้แหล่ะครับ ก็เลยเข้ามาขอความกรุณาจากผู้ในที่นี้ ยังไงก็จะพยายามค้นหาทางอื่นด้วยแหล่ะครับ แต่ถ้าใครมีข้อมูลตรงนี้ จะช่วยอนุเคราะห์ผมก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 17:22

ขอโทษครับ เพิ่งเห็นความเห็นที่ ๕

ผมน่าจะเคยเข้ามาค้นข้อมูลในเว็บนี้บ้าง ๒-๓ ครั้ง แต่ถ้าโพสต์เนี่ย น่าจะเป็นครั้งแรกนะครับ ผมว่าผมจำไม่ผิดหรอก หรือถ้าผมเคยมาโพสต์แล้วลืมไป ก็ต้องขออภัยด้วยครับ จำไม่ได้จริงๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 17:51

งั้นหรือคะ  ถ้าเป็นคนละคนก็แล้วไปเถอะค่ะ

ขุนประสงค์อนุรักษ์  [IP: 203.118.122.183,,]
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า  [IP: 203.118.123.109,,]  
ตัวเลขกลุ่มแรก 202 /203 หมายถึงประเทศไทย
กลุ่มที่สอง คือจังหวัด
กลุ่มที่สาม  สาขาย่อย
กลุ่มที่สี่  แล้วแต่เซิฟเวอร์ไหนว่างตอนคอนเน็คเข้าไป

พื้นความรู้และความสนใจก็บังเอิญใกล้เคียงกันมาก
ชอบลงท้ายว่า ครับ ในประโยคท้ายของย่อหน้า ก็บังเอิญมาคล้ายกันอีก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 18:40

ถ้างั้นก็ไม่ใช่ผมแล้วหล่ะครับ

ขุนประสงค์อนุรักษ์ นี่ เป็นนามแฝงที่ผมตั้งสมัยอยู่ชมรมอนุรักษ์ (ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม) ผมเลิกใช้นามแฝงนี้มานานแล้ว แต่พอดีเห็นว่าเข้ากับบรรยากาศของคำถาม ก็เลยย้อนกลับมาใช้นามแฝงนี้อีกครับ

(คำว่า อนุรักษ์ หมายถึงพวกทรัพยากรธรรมชาติ ไม่ใช่ อนุรักษ์พวกศิลปวัฒนธรรมครับ)
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 21:15

IP address จะถูกจัดสรรโดยหน่วยงานอิสระที่ชื่อ ICANN ครับ ใครต้องการใช้ก็สามารถขอได้(เสียค่าธรรมเนียม) ไม่ได้มีระบบที่ตายตัวอย่างที่อ.เทาชมพูเข้าใจนะครับ

หากอยากรู้ว่า IP นี้เป็นของใคร สามารถตรวจสอบได้ที่ http://www.checkdomain.com  จะได้คำตอบว่าใครเป็นเจ้าของ IP นั้นครับ

กลุ่มที่ไทยได้มามักจะขึ้นต้นด้วย 202/203 จริง แต่เลขชุดหลังๆนั้นไม่ได้แบ่งตาม geographical area แต่อย่างใด เป็นเรื่อง allocation ตาม opeator หรือ องค์กรที่ขอแบ่งย่อยออกมาครับ

เลข IP 2 ชุดที่สงสัยกันอยู่ บอกได้เพียงว่ามาจาก AsiaNet ซึ่งมีผู้ใช้มากมายครับ

เรื่อง IP address นี้น่าสนใจ ส่วนมากจะไม่ทราบกันว่าเลข 4 ชุดนี้ แต่ละชุดมีค่าได้ตั้งแต่ 0-255 ถ้าจำไม่ผิดนิยายบางเรื่องของแดน บราวน์เคยปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อในเรื่องนี้ครับ โดยให้ค่าบางชุดมาเกิน 255 (ซึ่งเป็นไปไม่ได้)

ทั้งหมดนี้อ้างอิงตาม IP address ที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบัน ถ้า IPv6 แพร่หลายกว่านี้จะมาเล่าให้ฟังต่อครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 22:45

สนใจฟังเรื่องไอพีด้วยคนค่ะ คุณ CrazyHOrse
ได้ยินว่าเว็บ เช็คโดเมน มันสามารถเช็คได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น
ไม่ใช่หรือคะ  

อยากทราบด้วยว่า เวลาเขาปลอมไอพีนี่ปลอมยังไง
(หมายถึงปลอมที่บ้านตัวเองใช้คอมตัวเองนะคะ)
ถ้าคนที่สมัคร และล็อกอินที่อินเตอร์เน็ตกาเฟ่ก็ปลอมได้สบาย

เปิดโอกาสให้ท่านขุน พิสูจน์ตัวเอง โดยไม่ต้องลุยไฟ
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 22:54

คิดถึงคุณ Hota ฯ จังเลยครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ ไปขุดดินหาข้อมูลได้ถึงไหนแล้วครับ

ถ้าว่าง ๆ ก็ช่วยแวะเข้ามาช่วยจับพวกย่องเบาในเรือนไทย เหมือนครั้งก่อนอีกนะครับ    
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 00:00

การปลอม IP address มีศัพท์เรียกเฉพาะว่า IP spoofing

สมัยนี้ทำได้โดยใช้โปรแกรมสำเร็จรูปง่ายๆ เชื่อว่าไม่นานก็คงเป็นที่รู้จักกัน แต่ตอนนี้ขอไม่ชี้โพรงให้กระรอกก่อนก็แล้วกันครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 00:00

ดู IP ผมสิครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์