เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13367 รักร้าวๆ.....ของเจ้านาย ตอนสอง
WI WANDA
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 24 มี.ค. 06, 00:47

เรื่องการศึกษาของเลดี้ไดนั้น จัดว่า ไม่น่าภูมิใจอะไรนัก เพราะหลังจากโรงเรียนชั้นประถมที่ริดเดิลเวิร์ธ ฮอล เธอก็ติดตามพี่สาวไปยังโรงเรียนระดับมัธยมที่  West Heath อันเป็นโรงเรียนประจำ ซึ่งเลดี้ได พยายามถึงสองครั้งแต่ก็ยังไม่สามารถสอบผ่านพ้นเกรด 0 ไปได้ ในที่สุดก็ลาออกในปี 1977 ด้วยอายุ 16 ปี
จากนั้น ก็ถูกส่งไปเรียนการเรือนที่สวิตเซอร์แลนด์อยู่หกเดือน และหลังจากที่ได้กลับมาเยี่ยมบ้านเพียงเทอมแรก เธอก็ไม่ยอมกลับไปเรียนต่ออีก
โดยหางานเล็กๆน้อยๆ ทำแก้ขัด เช่นรับจ้างเลี้ยงเด็ก บ้าง และใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์โดยการไปเรียนขับรถ หัดทำอาหารแบบง่ายๆ ในคอร์สสั้นๆ
และที่ทำเป็นชิ้นเป็นอันนั่นก็คือ ไปช่วยสอนเด็กในโรงเรียนเต้นรำ แต่ก็เป็นไปได้เพียงพักเดียว ก็ไม่ไปอีกเลย..

ต่อจากนั้น เธอก็รับจ้างทำความสะอาดทั่วไปให้กับเพื่อนๆของพี่สาว เช่น ดูดฝุ่น ซักเสื้อผ้า ปัดกวาดเช็ดถู ที่ประการหลังนั้น เป็นความสามารถเฉพาะตัว
เนื่องจากเลดี้ไดคนนี้..รักความสะอาดแต่ไหนแต่ไร ตั้งแต่เล็กๆ ที่เธอได้ถูกกล่าวขวัญถึงเสมอๆว่า..ไม่ยอมเรียนหนังสือหนังหา แต่ชอบดูดฝุ่นขัดพื้น..
จนมาถึงวันที่ 1 กรกฏาคม 1979 เธอมีอายุครบ 18 ปีบริบูรณ์ เงินจากกองมรดกส่วนใหญ่ได้ถูกแบ่งปันมาตามพินัยกรรมของตระกูลสเปนเซ่อร์ที่เธอต้องได้รับถึง 50,000 ปอนด์ ซึ่ง เงินจำนวนนี้ได้นำไปซื้ออพาร์ตเม้นต์ เลขที่ 60 Coleherne Court และแชร์อยู่กับเพื่อนสาวอีกสามคน
ปัญหาของเลดี้ไดโดยพื้นนิสัยแล้ว เธอเป็นคนดื้อรั้นอย่างหาตัวจับยาก อีกทั้งเป็นเด็กที่ค่อนข้างถูกสปอยล์มาพอสมควร แต่ทุกอย่างนั้นมันแฝงอยู่ใน
ความสะสวย สดใส ซึ่งน้อยคนนักจะไม่หลงไหลในความน่ารักตั้งแต่แรกพบ..

อย่างเจ้าฟ้าชายชารลส์ก็เช่นกัน..ในช่วงของการพบปะครั้งแรกในปี 1980 ที่พระตำหนัก บัลมอรัล พระองค์ก็ลุ่มหลงเด็กสาวคนนี้ไม่น้อยเช่นกัน
ด้วยท่าทีที่เป็นธรรมชาติ หัวเราะด้วยอาการไร้เดียงสา ผมตัดสั้นทรงนักเรียน
เสื้อผ้าก็ยังออกเชยๆ และ ที่สำคัญพระองค์ทรงรู้ดีว่า
เด็กสาวแสนสวยคนนี้ ได้หลงรักพระองค์อย่างจับใจ
ดูเหมือนกับว่า สิ่งที่ชาวอังกฤษปรารถนาและรอคอยได้มาอยู่เพียงเอื้อม..

เจ้าฟ้าชายแสนจะ"เห่อ"กับการมีเลดี้ไดอะน่าเคียงข้างในระยะแรกๆ เพราะทุกอย่างดูสมดุลย์และเพียบพร้อมไปหมด และในเบื้องลึกแล้ว
พระองค์เป็นคนอย่างนั้นเองตั้งแต่เด็กๆคือ รักง่ายหน่ายเร็ว..ซึ่งเพื่อนๆที่รู้ใจมักจะเตือนพระองค์เสมอว่า ขอให้ค่อยเป็นค่อยไป ใจเย็นๆ ค่อยๆคิดทบทวน
แต่ให้เผอิญว่า ทั้งสองได้ไปตกปลากันที่แม่น้ำดี ในการนัดพบคราวหนึ่ง ซึ่งมีนักข่าวได้แอบซุ่มจับภาพ..
และ ในที่สุด ข่าวก็ลงตีพิมพ์ในหน้าหนึ่งของหนังสือพิมพ์ทุกฉบับ
ในเนื้อข่าวว่า..พบแล้ว พระราชินีอังกฤษคนต่อไป..!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 11:28

นำภาพยัยคามิลล่าที่(จำใจ)เก็บไว้ในโฟลเดอร์
เผื่อเป็นภาพประกอบกระทู้ลอดลายรั้ววินด์เซอร์
มาลงค่ะ  
เป็นภาพหล่อนสมัยสาวๆ ไปงานไฮโซที่ไหนไม่ทราบ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 11:30

ภาพนี้คือวันวิวาห์ของคามิลล่ากับแอนดรูว์ ปาร์เกอร์-โบล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 11:31

ดูลีลาท่าเดินของคามิลลา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 11:32

เทียบกับเจ้าหญิงไดอะน่า
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 13:12

ฮ่าๆๆ ขออนุญาตหัวเราะหน่อยครับ  เห็นความเห็น 44 และ 45 ที่อาจารย์เทาฯ นำมาโพสเปรียบเทียบกันแล้วอดขำไม่ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 13:41

มีภาพเจ้าบ่าวมาเปรียบเทียบกันให้คุณเหลนนางพญาและท่านอื่นๆดูอีกค่ะ

เจ้าบ่าวในอดีต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 13:42

เจ้าบ่าวในปัจจุบัน

คุณว่าตอนไหนมีความทุกข์มากกว่ากัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 07:49

ขอบคุณค่ะ คุณวิวันดา  ดิฉันเพิ่งมาค้นรูปเจ้าหญิงก็ตอนอ่านกระทู้ของคุณน่ะค่ะ    อ่านแล้วอินมากๆ

อธิบดีกรมสุขภาพจิตออกมาเตือนเมื่อไม่กี่วันมานี้  ให้ระวังโรคเครียดจากการเมือง   ตอนนี้คิดว่าระบาดไปแทบทุกบ้าน  หนักกว่าไข้หวัดนก
สามีภรรยาหลายคู่ ที่เป็นเพื่อนๆดิฉันตกอยู่ในภาวะบ้านเกือบแตก   เพราะสามีเชียร์ฝ่าย ภรรยาเชียร์อีกฝ่าย
ในที่สุดต้องสงบศึกกันด้วยการคุยเรื่องอื่น  ไม่แตะเรื่องฝ่ายไหนถูกฝ่ายไหนผิด
พ่อค้าแม่ขายก็สนใจการเมืองอย่างไม่เคยเป็น    ขนาดไปซื้อของ ป้าเจ้าของร้านยังชวนคุยเรื่องการเมือง
คุณวิวันดาทำใจให้เหมือนดูละครที่เราเป็นคนดูเถอะค่ะ   อย่า "อิน" เหมือนอยู่บนเวที   แล้วจะคลายเครียดลงได้
เอาแฟชั่นหมวกของเจ้าหญิงไดอะน่ามาฝาก  
เธอไม่ค่อยสวมหมวกนัก  อาจจะเป็นเพราะช่างเห็นว่าควรโชว์ทรงผมซึ่งสวยเป็นที่จับตามองของช่างแต่งผมและผู้หญิงทั่วโลก
หมวกใบนี้ดิฉันดูแล้วไม่ค่อยชอบ   รู้สึกว่าไม่สวย  ดูคล้ายๆจานบิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 07:51

แต่ยังไงก็ยังดีกว่ามาก เมื่อเทียบกับหมวกประดับขนแร้งกระพือปีก
ตามรสนิยมของคามิลล่า
Aukung
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ ม.แม่ฟ้าหลวง

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 07:59

ขอบคุณคุณวิวันดาอีกครั้งที่นำเรื่องรักร้าวฯ มาให้อ่านตามคำเรียกร้อง ช่วงที่ผ่านมาไม่ว่างเข้ามาในเรือนไทยเลยติดภาระกิจอยู่ วันเสาร์ก็ยังไม่ว่างมาวันนี้เช้าวันอาทิตย์ตื่นมารีบเข้ามาดูในเรือนไทยว่ามีรักร้าวฯ แล้วหรือยังปรากฎว่ามาถึงตอนที่สองซะแล้ว ดีใจที่ติดตามทันค่ะ แล้วก็เห็นด้วยกับคุณเทาชมพูในหัวข้อ 52 ค่ะฮิฮิ

..การเดินทางที่แสนพิเศษ..
โดราฯ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 17:07

จะมีตอน3 อีกไหมค่ะ
ช่อม่วง
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

มัธยมปลายช่วงชั้นที่ 4 ปีที่ 2

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 21:39

ขอบคุณมากๆค่ะ ติดตามอ่านทุกตอนเลยตอนนี้
มีมี่
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 22:58

อ่านแล้วได้ความรู้ทำให้หูตาสว่างขึ้นมากเลยค่ะ  อันว่าความรักนี้มันไม่เข้าใครออกใครเลยน่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์