เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 10446 ถึงคุณนิลกังขา กับ ทีมงานวิชาการ
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 06 เม.ย. 06, 21:51

ผมไม่เคยได้ยินพระท่านสอนว่าผู้หญิงต่ำกว่าผู้ชายนะครับ แต่อาจจะเป็นเพราะผมเองก็ไม่ได้เข้าวัดเข้าวาเท่าไหร่    ครั้งแรกที่ได้ยินเรื่องนี้คือได้ฟังจากพี่คนนึงที่ธรรมะธรรมโมหน่อย ที่น่าแปลกใจคือพี่คนนี้เป็นผู้หญิง ปกติแล้วเรียกได้ว่า้เป็นเฟมินิสต์เลยล่ะครับ แต่กลับยอมรับคำสอนนี้    ตัวผมเองเป็นผู้ชายยังไม่เชื่อเลยครับ

เรื่องพรหมเป็นชายนี่ทำให้ผมนึกถึงเรื่องคล้ายๆกันในศาสนาคริสต์ว่า Is God Male? ถ้านึกถึงพระเจ้า คนส่วนมากคงนึกถึงภาพชายแก่ผมขาวเคราขาวใส่ผ้าคลุมกายสีแดงเหมือนที่ไมเคิลแองเจโลวาดไว้มั้งครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 06 เม.ย. 06, 23:42

ที่จริงเกิดมาเป็นหญิงก็ดูจะหนักจะเหนื่อยกว่าชายเยอะนะครับ
โดยเฉพาะเกิดเป็นคน หรือสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมทั้งหลาย ท่าทางจะมากกว่าชายอยู่หลายเท่า

วกกลับเข้าเรื่องเทพดีกว่าครับ
ผมเข้าใจว่าพระเจ้าในศาสนาคริสต์ไม่มีเพศซะอีกแหนะครับ คุณHotChoc เหมือนที่ในบัญญัติ 10 ประการในพระคัมภีร์เก่าห้ามทำรูปเคารพน่ะครับ

แต่ที่มิคลันเจโลจำเป็นต้องวาดภาพชายชราหนวดขาว (หน้าตาพอจะอนุมานได้ซะว่าเป็นพ่อพระเยซู - ตอนแก่) เอาไว้
เพื่อแสดงว่ามี "พระเจ้า" อยู่ในภาพเขียนด้วยมากกว่ามั้งครับ

ลองคิดดูดีๆสิครับ ว่าถ้าภาพนั้นไม่มีภาพชายชราอยู่
แล้วมิคลันเจโล มาอ้างเหตุผลอธิบายภาพเขาว่า "เพราะพระเจ้าไม่มีตัวตน" ความขลังของจิตรกรรมจะลดลงไปมากขนาดไหน

แต่นี่ พอคุณเงยหน้าขึ้นไปบนเพดาน ในทุกห้องภาพมีชายชราหนวดขาว (หน้าตาเป็นพ่อพระเยซู) ติดตามคุณอยู่ตลอด...
ทุกคนทราบได้ทันทีนะครับ ว่าพระเจ้ากำลังติดตามดูคนของท่านอยู่ตลอดนะครับ อิอิ

ที่จริงจะว่าไป ก็คงไม่ต่างอะไรกับที่จิตรกรรมไทย เล่าเรื่องชาดก "แขก" แต่จับตัวละครทั้งหลายมา มีหน้าตาหรือเครื่องทรงเป็น "ไทย" นะครับ
พอย้ายไปอยู่ล้านนาก็หน้ากลมเป็นล้านนา แต่งพม่าบ้าง ยวนบ้าง ลื้อบ้าง ตามที่ผู้วาดคุ้นเคย
จนกลายเป็นว่าสิ่งที่น่าสนใจกว่าเนื้อเรื่องของภาพวาดพวกนี้ คือวิถีชีวิตในสมัยที่ภาพถูกเขียนขึ้น ซึ่งผู้วาดแทรกเอาไว้ในภาพไงครับ

อ่า.... เบี่ยงเบนประเด็นไปมากแล้วนะครับเนี่ยะ กลับไปเป็นผู้อ่านเหมือนเดิมดีกว่าแฮะ
HotChoc
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 08 เม.ย. 06, 20:20

ถ้าจะว่ากันตามหลักแล้วพระเจ้าก็ไม่มีเพศล่ะครับ ไม่มีรูปด้วยซ้ำไป (เป็น spirit) อาจจะคล้ายๆอรูปพรหมก็ได้ แต่ในไบเบิลจะใช้สรรพนามเรียกว่า He, Him เสมอ ก็อาจอลุ้มอล่วยให้ได้ว่าเพราะผู้ชายเขียน ทีนี้ลองคิดดูเล่นๆว่าถ้ามีใครเรียกพระเจ้าด้วยสรรพนาม She/Her บ้างทางชาวคริสต์จะรู้สึกกระอักกระอ่วนหรือเปล่า

ทางอิสลามนั้นไม่มีการวาดภาพคนเลยนะครับเพราะถือว่าเป็นรูปเคารพ เขาตบแต่งอาคารด้วยรูปเรขาคณิตกับอักษรอารบิกเท่านั้น ทางคริสต์ตีความอีกอย่างมั้งครับเพราะมีทั้งภาพวาด ทั้งรูปสัญลักษณ์ (ไม้กางเขน ทางคาธอลิกจะมีรูปพระเยซูถูกตรึงอยู่ด้วย) รูปเคารพ (icon) ส่วนสิ่งที่บัญญัติ 10 ประการห้ามคือ idol ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบว่าต่างกับที่กล่าวๆมายังไง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 08 เม.ย. 06, 20:38

ดิฉันน่ะเข้าใจที่คุณ HOtChoc อธิบายและเห็นด้วย  แต่ก็เห็นว่าการกำหนดให้คริสตศาสนิกชนเข้าใจว่าพระผู้เป็นเจ้าทรงเป็นเพศชาย มีมานานหลายร้อยปีแล้ว

ยกตัวอย่างง่ายๆ
Holy Trinity หรือพระตรีเอกานุภาพของคาทอลิค   ประกอบด้วย The Father , the Son and the Holy Ghost  ที่ไทยเรียกว่า พระบิดา พระบุตร และพระจิต
The Father ไม่ใช่ The Parent หรือ The Guardian ที่ไม่ระบุเพศ

สิ่งที่บัญญัติ ๑๐ ประการห้ามคือรูปเคารพที่เป็นสัญลักษณ์หรือตัวแทนของเทพเจ้าหรือศาสดาในศาสนาอื่นค่ะ
HotChoc
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 09 เม.ย. 06, 12:53

พอคุณเทาชมพูพูดขึ้นมาผมก็นึกได้นะครับว่า God ภาค The Father ก็ต้องเป็นผู้ชายแน่นอน ถ้าเป็น The Mother ก็ต้องเป็น Mary, Mother of God ซึ่งทางคาธอลิกนับถือกันมาก แต่ก็ไม่ใช่พระภาคนึงของพระเจ้า สงสัยเรื่อง God เป็นอรูปนี่อาจจะเป็นการคิดขึ้นภายหลังหรือตีความใหม่ก็เป็นได้
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์