เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 25134 สิ้นแล้ว-พระตำหนักหัวมุมสี่แยกพญาไท
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 13:28

คุณอัญขยม ระบุว่าเคยมีภาพพระตำหนัก แต่อันตรธานไป
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=48409  

ไม่เห็นใครแน่นอน
ออกญาธรรมาธิกรณ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 22:44

ในนิตยสารศิลปวัฒนธรรมของมติชน ปี 2539 มีรายละเอียดครับผม

ผมเคยส่งอีเมล์ไปขอทำสำเนา เค้าว่าได้ครับ แต่ยังไม่ว่างเลยครับ

เดี๋ยวอย่างไรจะหามาให้อ่านนะครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 11:35

คุณอัญขยมตั้งกระทู้ชื่อเดียวกันที่ห้องสมุด ในพันทิบครับ
เห็นว่าน่าสนใจดี ก็เลยทำลิงค์มาให้ครับ
 http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K4195374/K4195374.html  

ไม่เห็นใครแน่นอน
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 01:49

ลองค้นดูในคอมพิวเตอร์ก็พบว่าผมมีภาพตำหนักเก็บไว้ จำไม่ได้เสียแล้วว่ามาจากไหน
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 17:21

เสียดายจัง ทั้งๆที่ไม่เคยทราบว่าเป็นตึกไหน แต่เป็นคนชอบดูบ้านวังเก่า รู้สึกว่ามีเสน่ห์ที่หาดูยาก อีกทั้งประวัติของท่าน ที่เคยอ่านมาก็ชวนให้รู้สึกสะท้อนใจ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 19:53

ส่วนตราประจำพระองค์ พระนางเธอลักษมีลาวัณ เป็นรูปเทพธิดาถือดอกบัว และยืนรำละครอยู่บนดอกบัว

ตรานี้คือ ตราพระลักษมี ซึ่งเป็นพระมเหสีของพระนารายณ์ มีความหมายถึง พระนาม พระนางเธอลักษมีลาวัณย์ ทรงเป็นพระมเหสีของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งทรงเป็นพระนารายณ์อวตาร
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 05:06

พระตราตามที่คุณ V_Mee กล่าวไว้ในความเห็นที่ ๓๕ ครับ

สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ทรงออกแบบทูลเกล้าฯ ถวาย เมื่อพุทธศักราช ๒๔๖๔ ครับ
หุ้มแพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 10:30

นั่งรถเมล์ผ่านก็จะชอบมองที่นั่น เป็นบ้านเป็นวังใครหนอ รู้สึกว่า จะรกร้าง ทำไมไม่มีใครมาดูแล  แต่ในจิต รู้สึกเหมือนว่ามีเจ้าของบ้านเดิมท่านอยู่นะครับ  ตอนที่เห็นเครื่องจักรกล และภาพบ้านหายไป รู้สึกตกใจมาก  สิ่งมีค่าหายไป ตามกฎอนัตตา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 11:39

เคยเห็นบ้านหลังนี้มานานหลายปี  สมัยหนึ่งดูเหมือนจะใช้เป็นที่ทำการของมูลนิธิหรือสมาคมอะไรสักแห่ง
แต่ไม่ใช่บ้านอยู่อาศัยมานานมากแล้ว

บ้านนี้มีประวัติที่น่าเศร้ามากค่ะ    ดิฉันไม่ได้เสียดายตัวบ้าน แต่เสียดายประวัติศาสตร์ส่วนหนึ่งที่จะแกะรอยยากขึ้นอีก
เมื่อไม่มีหลักฐานสถานที่มาช่วยความทรงจำ

ส่วนข้อหนึ่งคือคุณอัญขยมบอกว่าบ้านนี้เป็นทรงวิคตอเรียน
ดิฉันคิดว่าน่าจะเป็นโคโลเนียลหรืออะไรคล้ายๆอย่างนั้นมากกว่า

บ้านทรงวิคตอเรียนนิยมกันในเมืองไทยตั้งแต่ปลายรัชกาลที่ ๕
พระตำหนักนี้สร้างขึ้นภายหลังหลายสิบปี    
บ้านแบบวิคตอเรียนมีรูปทรงซับซ้อนเปลืองแรงงานและค่าวัสดุมาก  ไม่เป็นที่นิยมกันอีกเมื่อพ้นยุคไปแล้ว
ดังตัวอย่างที่เอามาให้ดูกัน  บ้านหลังหน้านะคะ ไม่ใช่บ้านข้างหลัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 11:42

นี่คือบ้านวิคตอเรียนอีกแบบหนึ่ง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์