เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4976 ตั้งชื่อหนังสือการออมอย่างไร จึงจะโดนใจวัยโจ๋??
เพลิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 20 มี.ค. 06, 10:25

ดิฉันสนใจอยากทำหนังสือภาพเกี่ยวกับการออมเพื่อกระตุ้นการออมของเด็กวัยรุ่นไทย ระดับมัธยมปลาย  โดยเป็นหนังสือเชิงวิชาการนิด ๆ ประมาณว่าการออมมีประโยชน์อย่างไรต่อตนเองและสังคม  แต่ ปัญหาคือตั้งชื่อเรื่องอย่างไรจึงจะโดนใจวัยโจ๋คะ
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 11:48

อยากได้ชื่อที่กระตุ้นการออมได้จริง ๆ น่ะค่ะ
เพราะวัยรุ่น ถ้าจั่วหัวไม่โดนใจ
เขาก็ไม่อยากอ่านแล้วค่ะ
....ช่วยหน่อยนะคะ.....
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 12:00

ให้ไว้เป็นไอเดียค่ะ นานมาแล้วมีหนังสือชื่อ "ออมไว้ไม่ขัดสน" สำหรับประถมต้น เป็นเรื่องอ่านง่ายๆ
สอนคติเด็กให้รู้จักอดออม อ่านแล้วอยากอ่านอีก มีขายที่ศูนย์หนังสือจุฬาค่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 21:14

จะเก็บไปช่วยคิดเป็นการบ้านค่ะ
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 09:43

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ คุณเฟื่องแก้ว
คุณ Nuchana กับ Nuchan เป็นคนเดียวกันหรือเปล่าคะ
ตามไปอ่านในกระทู้ "หนังสือน่าอ่าน ใครเคยอ่านบ้าง" เห็นคุณ Nuchan เขียนถึงเรื่อง "ออมไว้ไม่ขัดสน" เหมือนกัน แต่ดิฉันยังงหาอ่านไม่ได้เลยค่ะ  
เพื่อน ๆ คนอื่น ๆ พอจะแนะนำชื่ออื่นได้อีกบ้างไหมคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 16:27

คุณนุชนา กับ Nuchan เป็นคนเดียวกันครับ
"ทำม้ายยย คุณอ๊อฟถึงต้องเรียก "หนูจันทร์" ชื่อนี้เกลียดจริงจริ้ง แอบค้อน
คุณ sound engineer ไปวงใหญ่ ที่มาเรียกเราหนูจันทร์ ไปทีหนึ่งแล้ว ยังฉุนไม่หาย

ไม่คิดเลย แค่พิมพ์ตกตัว "a" ตัวเดียว ต้องอยู่กับมันไปทั้งชาติ จะดีใจมากๆ
หากคุณอ๊อฟจะกรุณาบริจาค a ให้ 1 ตัวน่ะคะ ว่าแล้ว...ก็รีบขอบคุณล่วงหน้า "

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=43214  

ไม่เห็นใครแน่นอน
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 มี.ค. 06, 09:07

ขอบคุณคุณศรีปิงเวียงด้วยค่ะ สำหรับประวัติชื่อของคุณ Nuchana แอบสงสัยมาสักระยะหนึ่งแล้ว
ว่าแต่ว่า นอกจากชื่อ "อม 3 ส่วน ใช้ 1 ส่วน" มีใครพอจะแนะนำชื่ออื่นอีกไหมคะ
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 11:49

เวลา ผ่านไป นานหนักหนา
คุณนุชนา คุณเฟื่องแก้ว ดูห่างหาย
คุณบัวอื่น เงียบไป ไม่ทักทาย
อยากขอชื่อ สื่อความหมาย อยู่เช่นเดิม

ไม่มีใครตั้งชื่อเพิ่มให้เลย ทั้งที่มีคนเข้ามาอ่านอยู่เรื่อย ๆ ดิฉันเลยต้องทบทวนใหม่ว่าคงจะให้ข้อมูลไว้น้อยเกินไป เพื่อน ๆ เลยตั้งชื่อให้ไม่ถูกมั้งคะ เนื้อเรื่องที่ตั้งใจทำหนังสือจะเป็นเรื่องของวัยรุ่นสองคน คนหนึ่งรวยมากและใช้เงินฟุ้งเฟ้อเพราะพ่อแม่รวย แต่อีกคนเป็นเด็กต่างจังหวัด ใช้เงินน้อย รู้ค่าของเงินและรู้จักเก็บออม เด็กคนแรกไม่เคยทำงานก็จะดูถูกเด็กคนหลังตลอดเวลา แต่ พอพ่อแม่ของเด็กคนแรกทำธุรกิจล้มเหลว ชีวิตเขาก็พลิกผัน ในขณะที่เด็กคนหลัง อดออมและอดทน ก็ยืนอยู่บนลำแข้งของตัวเองได้อย่างมีความสุข
เพื่อน ๆ คิดว่าน่าจะตั้งชื่ออย่างไรจึงจะโดนใจวัยโจ๋คะ    
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 11:57

สวัสดีครับคุณเพลิน
เนื้อเรื่องที่ทำ ตั้งชื่อยากพอควรครับ
ผมขอให้ชื่อว่า
มั่นคงได้โดยการออม ครับ

ป.ล. ขอความกรุณาคุณจ้อ หรือวีทีมท่านใดก็ได้
ตัดความเห็นที่ 7 ข้างล่างคำว่า
คุณนุชนา กับ Nuchan เป็นคนเดียวกัน
ทิ้งด้วยครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 13:53

สวัสดีค่ะ คุณศรีปิงเวียง
ขอบคุณสำหรับชื่อหนังสือที่แนะนำมาค่ะ
ช่อม่วง
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

มัธยมปลายช่วงชั้นที่ 4 ปีที่ 2

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 เม.ย. 06, 22:47

จะเก็บไปคิดให้นะคะ

อาจจะใช้เวลานานหน่อย

แต่จะเข้ามาตอบแน่นอนค่ะ
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 เม.ย. 06, 10:12

ขอบคุณคุณช่อม่วงล่วงหน้าค่ะ
ฝากเพื่อน ๆ คนอื่นคิดชื่อหนังสือปิ๊ง ๆ ลับสมองช่วงเทศกาลสงกรานต์ให้ด้วยนะคะ    
~ ขนมปัง ~
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนอยู่ม.ปลายง๊าบ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 17:06

"ออมวันนี้ มีวันหน้า" คิดออกอยู่ชื่อเดียวค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 17:14

เมื่อรู้ออม ไม่รู้อด

ไม่มีอด เมื่ออดออม
เพลิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 14:10

ชื่อเก๋ดีค่ะ ขอบคุณมากสำหรับที่ร่วมออกความคิดค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์