เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 12669 ....คนไทย
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 15:24

ทำไมคนไทยถึงทำตัวเป็นพวกเด็กหัวนอก

ในประเทศไหยมีภาษาใช้เป็นสิบภาษาทำไมไม่เรียน
ภาษาท้องถิ่นก็มี เรียนกันเข้าไปดิ
มัวแต่เห่อภาษาพวกที่เข้ามาปล้นแผ่นดินไทย เจริญพร...
ช่วยกันรักษาภาษาท้องถิ่นไว้ดิ
ภาษาที่ปู่ย่าตายายช่วยกันรักษามากะแผ่นดินไทยอ่ะ

ประเทศไทยมันล้าหลัง ล้าสมัยมากรึไง แห่กันไปเรียนเมืองนอก

....ใครมีเหตุผลเพียงพอช่วยตอบหน่อยคับ
การีนขอตอบคำถามตามกระทู้ตั้งต้นนะค่ะ
อ่านเรื่อง ราชการไทย Postdoc รศ.หรือศ. อะไรเหล่านี้ยังไม่ค่อยเข้าใจ...
แต่เรื่อง วุ้นกะทินี่....อยากรับประทานขึ้นมาทันใดเชียวค่ะ
ตอบคำถามคุณเอ๋อคุงแบบง่ายๆเลยล่ะกันนะค่ะ
(ว่าแต่ว่า...คุณเอ๋อคุง ...หายไปไหน วางกระทู้ไว้แล้วสาบสูญไปเลยอะ 555+)
1.คนไทย ก็คงไม่ไปเรียนภาษาอื่นกันให้วุ่นวายหรอกค่ะ ถ้าบังเอิญเราเป็นเจ้าโลก เป็นผู้นำโลก ภาษาไทยเราเป็นภาษาที่ชนในประเทศอื่นๆต้องเรียนรู้ เพื่อที่เขาจะเข้ามาเรียนวิทยาการของคนไทย แต่อย่างที่บอกค่ะ ประเทศไทยเรายังไม่บังเอิญ เราจำเป็นอย่างยิ่งที่จะไปเรียนรู้วิทยาการใหม่ๆจากต่างประเทศ เพื่อนำมาปรับใช้ให้เข้ากับประเทศไทยเรา คุณลองคิดดู หากคุณไปประเทศเขา แต่ไม่รู้จักภาษาหรือธรรมเนียมต่างๆของเขาเลย เขาจะต้อนรับเราไหม เขาจะยินดีที่จะให้เราไปฉกฉวยวิชาความรู้จากเขาไหม
"เราไม่ได้ต้องการที่จะศิวิไลซ์แบบเขา แต่เราต้องการพัฒนาตัวเรามากกว่า"
***ที่สำคัญ นี่ง่ายๆเลยนะค่ะ...คุณจะไม่ต้องลำบากเรียนภาษาอื่นๆเลย ถ้าตามที่ทำงานทั่วไป ไม่เห็นว่าทักษะภาษาอื่นๆมันจำเป็นอย่างยิ่งยวด

****คุณเอ๋อคุง กำลังมีปัญหาคับข้องใจเรื่องการเรียนหรือการทำงานที่ต้องใช้ภาษาอื่นๆที่ไม่ใช้ภาษาไทยหรือเปล่าค่ะ ถึงได้ถามคำถามต่างๆที่มันมีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว

2.ประเทศไทย ไม่ได้ล้าหลัง เราถึงต้องไปเรียนต่างประเทศกัน แต่บางศาสตร์บางสิ่ง บางที่ก็พัฒนาแตกต่างกัน ไม่ใช่แค่เราไปเรียนเมืองนอก คนต่างชาติก็มาเรียนที่เมืองเราเหมือนกัน
อย่างเช่น การศึกษาไทยที่ใกล้เคียงคำว่าล้มเหลวนี่...ทำไมเราเป็นอย่างนี้ ...เราก็ต้องไปศึกษาว่าต่างประเทศที่เขามีระบบการศึกษาที่ดีเนี้ย ทืไมเขาถึงทำได้ดี มีเทคนิคอะไรหรือเปล่า เรานำมาปรับใช้กับการสึกษาไทยได้ไหม แต่ถ้าต่างชาติเขาต้องการปลูกทุเรียน เขาก็ต้องมาดูมาเรียนเทคนิคต่างๆที่เมืองไทยว่า ทำไมเราปลูกได้ดี เพราะภูมิประเทศหรือเปล่า การใช้ปุ๋ย ให้น้ำเป็นอย่างไร แล้วเขาก็จะนำไปปรับให้เข้กับประเทศเขาเหมือนกัน....
***เราไม่ต้องไปเรียนรู้วิทยาการต่างๆจากต่างประเทศเลย ถ้าทุกประเทศในโลกมีการพัฒนาที่เท่าเทียมกัน มีสภาพแวดล้อม ภูมิศาสตร์ต่างๆ ระดับ-ความคิดของคนที่เหมือนกันทุกประการ***

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 15:26

อ๊าก...ลืมตรวจสอบความถูกต้องก่อนส่ง
ลืมเน้นในสิ่งที่ควรจะเน้นก่อนส่ง.....
เห็นแก่ผู้มีความรู้น้อยนิดอย่างการีนนะค่ะ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้

555+

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 17:32

สงสัย รับสมุดพกแล้วเกรดวิชาภาษาต่างประเทศไม่ถูกใจเสียล่ะกระมัง
คุณเอ๋อคุงถึงได้เข้ามาโพสต์ระบายอารมณ์โดยหารู้ไม่ว่าเป็นการกระตุ้นอารมณ์ของสมาชิกชาวเรือนไทย

อิอิ

ปล. อ่านความเห็นที่ 37 ใหม่แล้ว ไม่ทำวุ้นกะทิดีกว่า
เพราะทั้งหน้าตารสชาติ คงไม่ต่างจากคนอื่นเท่าไหร่
ไว้คุณเฟื่องแก้วอยากรับประทานเมื่อไหร่ก็บอกผมมาแล้วกันนะครับ จะได้จัดส่งผงวุ้นกะทิกึ่งสำเร็จรูปไปให้ครับ อิอิ
111
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 16:50

ถ้าสถาบันการศึกษาเปิดสอนก็คงจะมีคนเรียนกันบ้างไม่น้อย (ก็มาก) .............. แต่ภาษาอื่นก็สำคัญ เราค้าขายกับต่างชาติไม่ได้ขายกันเองอยู่แค่ในชุมชนเหนือ กลาง อีสาน ใต้
vck
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนอยู่ป.6อะครับ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 19 เม.ย. 06, 16:32

ก็มีส่วนถูก ที่ถูกคือ ทำไมไม่มีใครเรียนภาษาถึ่นบ้าง(บางคน) ที่ผิดก็คือถ้าเราต้องทำธุรกิจกับต่างชาติก็ควรเรียนเอาไว้
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 01:19

กระทู้นี้จัดเป็น "กระทู้ล่อเป้า" หรือเปล่าครับ อิอิ

มาตั้งกระทู้แล้วหายไปเลย

(หรือโดนลบไปแล้ว อิอิ)

กระทู้แบบนี้ ไม่ได้จัดเป็นการแลกเปลี่ยนกันเท่าไหร่ กลายเป็นกระทู้ชวนทะเลาะซะแล้ว

ตรรกะของคุณเอ๋อคุง ผิดตั้งแต่ต้นแล้วครับที่ไปคิดว่า

คนเรียนภาษาต่างชาติ เป็นคนเห่อของนอก

คิดได้แค่นี้ก็ยังคงอยู่ในตมนะครับ

การเรียนภาษาต่างชาติ ก็เป็นการ "สร้างกุญแจ" ที่จะไขไปสู่องค์ความรู้อีกมากมาย ไม่ได้เกี่ยวว่าไม่รักชาติ ไม่รักภาษาถิ่น

มันคนละเรื่องกันครับ

อย่างนี้ต้องกลับไปจัดระบบความคิดด้านตรรกศาสตร์ก่อนนะครับ

ที่สำคัญเข้าใจว่า กระทู้นี้เป็นกระทู้กวนประสาทแน่นอน เพราะ ตั้งกระทู้ให้ใช้ภาษาไทยถิ่น แต่ตัวเอง มี ดิ อ่ะ คับ เป็นการใช้ภาษาผิดๆ เมื่อต้องการสื่อสารกับสาธารณะ

ที่สำคัญ "คุง" ในชื่อแฝงของคุณ มันก็ภาษาญี่ปุ่น ชัดๆ

มาป่วนแน่นอน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 07:13

คุณ Hotacunus อย่าเก็บมาใส่ใจเลยครับ
ตัวป่วนที่ไหนๆก็มีน่ะครับ ง่ายๆก็แค่สมัครเข้ามาแล้วก็ปาระเบิดไว้
เดี๋ยวกลับมาใหม่เปลี่ยนชื่อเสียงเรียงนาม แล้วก็จบ

ยากกว่านี้หน่อยก็เปลี่ยนสำนวน ป่วนเขาไปทั่ว
บางคนเป็นเพื่อนกันอยู่ในเวบดีๆนี่แหละ ส่ง SMS คุยกันวันละเกือบ 10 ฉบับ
พอหมั่นไส้กันขึ้นมาก็สมัครอีกชื่อมาป่วนเพื่อน
ยิ่งถ้าถึงขั้นทะเลาะเบาะแว้งกันล่ะ ไม่ต้องพูดมาก เพราะเอาเรื่องมา "แฉ" มา "ใส่สีตีไข่" "ใส่ความ" กันอย่างไม่คิดว่าเคยเป็น "เพื่อน" กันมาก่อนก็มี

จนถึงพวกที่น่าไปพบจิตแพทย์ที่สุด เข้าขั้นว่าต้องมานั่งปลอมเลขIP แฮคเวบ
เข้าไปอ่านข้อมูลส่วนบุคคลคนอื่น สร้างหลักฐานปลอม ลบกระทู้ ขู่กรรโชก
ทำอะไรต่อมิอะไรสารพัดเพื่อ "โบ้ย" ความผิดให้คนอื่นไปๆซะ เขาจะได้นั่งขาวสะอาดอยู่คนเดียว

ที่เล่ามาทั้งหมดนี่ไม่ได้มาปลุกระดมว่าในเวบมีตัวป่วนจิตไม่ปรกติแบบนี้ให้สมาชิกตกตะลึงกันนะครับ
ผมไม่ได้เล่นบอร์ดวิชาการดอทคอมพ์เป็นบอร์ดแรกในชีวิต เลยเจอตัวป่วนมาจากเวบอื่นก็มาก
แรกๆก็คิดอยู่หรอก ว่าแต่ละตัวนี่น่าจะจับส่งจิตแพทย์ให้รู้แล้วรู้รอด ไม่รู้จะป่วนไปถึงไหนกันนักเชียว

แต่เดี๋ยวนี้ปลงไปแล้วล่ะครับ 1 ปาก, 1 สมอง, กับอีก 2 มือของแต่ละคน เพราะเป็นสมบัติส่วนบุคคลที่พ่อแม่ให้มาตั้งแต่เกิด
จะเอาไปใช้ทำอะไรก็ทำไปเถอะ คนเรา ดีชั่วก็เพราะตัวทำ สูงต่ำก็เพราะทำตัว
แต่กรรม หรือผลของการกระทำก็เป็นสมบัติที่จะติดตัวคุณไปจนวันตายเหมือนกัน
อยากฝากมรดกเป็นเสียชื่นชมหรือคำนินทาไว้ให้ญาติวงศ์พงษาของเรา ก็เลือกเอาว่าจะทำกรรมดีหรือกรรมเลว
คิดแล้วก็นิ่งต่อไป ไม่ใส่ใจในตัวป่วนซะจะดีกว่า

ปล. มาเทศน์แต่เช้าเชียวผม เดี๋ยวขอตัวไปฝึกงานก่อนล่ะครับ ขนาดหยุดราชการมาจนวันอาทิตย์นี่ผมยังไม่ได้หยุดฝึกงานเลยครับ
เฮ่ออออออ เหนื่อย
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 08:11

ดิฉันขอแสดงความเห็นตอบเจ้าของกระทู้เรื่องภาษาไทย ภาษาท้องถิ่นและภาษานอกบ้าง
ง่ายๆค่ะ
คนใช้ภาษาไทยได้ดีพอย่อมสามารถเรียนรู้ภาษาอื่นได้ง่าย
เพราะมีความพิถีพิถันทางการใช้ภาษาเป็นทุนเดิม
ไม่ว่าจะเป็นจีน ญี่ปุ่น อกเกี้ยน แต้จิ๋ว ของแถวๆเอเชียด้วยกัน
หรืออังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมัน ดัทช์ ของฝรั่ง
ก็ต้องพิถีพิถันใช้อย่างถูกๆ
แล้วมันก็ไม่น่าจะมีความผิดอะไรว่าไม่รักชาติ หรือหัวนอก
ถ้าภาษาที่เขาใช้ ๆอย่างถูกต้อง โดยเฉพาะเมื่อสื่อสารกับคนในโลกกว้างอย่างในอินเทอร์เน็ท
แต่ถ้าใช้ตามแฟชั่น อย่างครับ เป็นคับ นี่
หรือบอกว่าฉันเบื่อ แต่เขียนเป็นฉันเองที่แสนน่าเบื่อ
น่าจะจัดว่าเป็นคนละประเภทกับที่ดิฉันหมายถึง
ก่อนจะว่าคนอื่น เราลืมดูตัวเองก่อนไม่ได้นะคะ
...
ดิฉันไม่ได้จบปริญญาเอกเมืองนอก
แต่ก็มีเพื่อนหลายคนจบมาเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย นอกจากสอนแล้วก็ยังรับทำวิจัยด้วย
เป็นงานนอก แต่ก็เพื่อให้มีรายได้และเพื่อหูตากว้างไกลเป็นประโยชน์
ทั้งกับงานและตัวเอง
ไม่ได้สอนมั่วๆหวังเอาเวลาไปทำแต่งานนอก
เพราะฉะนั้นจะเอาคนที่ทำเสียหายมาเป็นบรรทัดฐานว่าคนไปเสียหมดคงไม่ได้นะคะ
....
กลับมาที่คุณเอ๋อคุง เจ้าของกระทู้
จริงสิ ตั้งกระทู้ไว้ แล้วก็หายไปเลย
หรือจะเป็นกระทู้ล่อเป้า ที่ทำให้พวกเรากลายเป็นเหยื่อ
แม้่ความคิดเห็นจะแตกต่าง ผู้อ่านทั่วไปก็ได้ประโยชน์ดีนะคะ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 08:14

ว้า...
ฮก..พิมพ์เป็นอก
ลืมpreviewค่ะ ขอโทษ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 00:16

อืม

ได้ยินชื่อ "กุ้งแห้งเยอรมัน" ก็เลยสงสัยขึ้นมาเลยครับ อิอิ แต่ไม่ได้เกี่ยวกับ คุณกุ้งแห้งเยอรมัน นะครับ

ทำไมต้อง "เยอรมัน" อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ท่านใครทราบโปรดช่วยอธิบายด้วยนะครับ

ผมเข้าใจว่า กุ้งแห้งเยอรมัน หมายถึง ผอมแห้งมากๆ

แต่ทำไมต้องเยอรมัน ฮืม

ทำไมไม่เป็น กุ้งแห้งสเปน อิอิ หรือเพราะมี แมลงวันสเปน อยู่แล้ว อิอิ แล้วจริงๆ แล้ว เยอรมัน มีกุ้งแห้งกินกันหรือเปล่า ฮืม
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 00:48

ถามผิดกระทู้แล้วกระมังครับ
ต้องไปที่กระทู้นี้
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=51071

เที่ยง
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ออกแบบ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 30 ต.ค. 06, 17:12

ไอ่ไร่กันหา บอบคันพรรหนี่ หรอบกันแขตาย ของถาวนี
แหลงต้ายไฮควังว่างไป
(อะไรกันนะ ไม่ไหวนะแบบนี้ ทะเลาะกันเกือบตาย ของแค่นี้
พูดไต้ให้ฟังซะเลย)
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์