เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3801 อาเจนตินา จากเปิดฟ้าส่องโลก
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 14 มี.ค. 06, 10:27

ดูเป็นความรู้นะครับ
 http://www.it.msu.ac.th/cgmania/aclub/upsite/vdo/index.asp  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 มี.ค. 06, 15:23

สวัสดีครับคุณจ้อ
ดูจากเว็บดังกล่าว จะพบว่า เป็นเทปที่ห้ามออกอากาศ ทั้ง ๆ ที่มีประโยชน์และออกอากาศในช่วงดึก(เพราะมีคำบรรยายใต้วีดีโอคลิป)
เนื้อหาคงไม่น่าเสียหายนัก แต่ทำไมจึงห้ามออกอากาศ  
เทปดังกล่าวเกี่ยวข้องกับเรื่อง ผลของการแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ซึ่งทำให้คนอาร์เจนตินาจ่ายค่าสาธารณูปโภคแพงกว่าปกติ
คุณนิติภูมิ พูดถึงเรื่องนี้หลายครั้งแล้วครับ โดยเฉพาะในคอลัมน์เปิดฟ้าส่องโลก
ป.ล. ถ้ารุนแรงเกินไป ลบทิ้งได้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 มี.ค. 06, 03:15

ดูมานานแล้วครับ
หวังไว้ว่าจริงๆแล้วนิติภูมิจัดฉาก
ให้ประเทศอาร์เจนฯดูไม่ดี
จนทำให้ประชาชนผู้ไร้ปัญญา ถูกจูงจมูกได้ง่าย จะได้เอาไปอ้างเพื่อความชอบธรรมในการประท้วง

นิติภูมิ คง จ้างชาวบ้านอาร์เจนฯ มาเข้าฉาก มั๊ง

นิติภูมิเคยเขียนถึงสตรีชาวอาร์เจนคนหนึ่งที่เขารู้จัก
ที่ในตอนที่เขาไปอาร์เจนฯนั้น เธออยู่ในสภาพแร้นแค้นอดอยากอย่างหนัก ทั้งๆที่ทำงานอยู่ในรัฐวิสหากิจของรัฐบาล
แต่ตอนที่เขาขายให้ต่างชาติ เธอพอใจ ที่ได้รับแบ่งปันส่วนหุ้นของรัฐวิสาหกิจนั้น

นิติภูมิบอกว่าเขาไม่สงสารเธอเลยครับ (ช่างไร้มนุษยธรรมจริงๆ)
ไม่สงสารเพราะว่าครั้งกระโน้นเธอทำตัวเป็นกลางครับ ไม่ยินดียินร้ายเพียงเพราะเห็นแก่ประโยชน์เฉพาะหน้า

ลงท้ายนิติภูมิบอกว่า
ดูจากพฤติกรรมและนิสัยของประชาชนแล้ว
เขาฟันธงว่าประเทศนี้ไปไม่รอดครับ

แต่ปัจจุบัน อาร์เจนก็ยังอยู่นี่นา....ไปไม่รอดได้ไง  ฟันธงผิดนี่นา ท่านด้อกเต้อร์นิติภูมิเอ้ย

แต่ผม(Paganini) อยากจะบอกท่านนิติภูมิว่า คนอาร์เจนฯ ส่วนใหญ่ นั้น ช่างละม้ายคล้ายคนไทยส่วนใหญ่เหลือเกิน ทั้งนิสัยและความคิดอ่าน

ในเมื่ออาร์เจนฯยังปรากฏอยู่ในแผนที่โลกทำไมประเทศไทยจะล่มจม จะไปกู้ชาติกันทำอีหยังล่ะพี่น้อง

55555555555555555555555555555555555555555
(หัวเราะทั้งน้ำตา)

หวังว่าจะมีใครซักคนมาลบความเห็นของผมนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์