เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8517 อยากทราบคำเรียกแบบลำลองของพระเจ้าวรฯและพระวรฯครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 08:25

คุณเจ้าของกระทู้ก็ยังไม่สำนึกอยู่นั่นเองว่าทำอะไรลงไป   ยังคิดวนเวียนอยู่แค่ " ผมไม่ผิด คุณนึกว่าตัวเองถูก" อยู่นั่นเอง
ดิฉันไม่ลดตัวลงไปเถียงกับคุณละค่ะ    จะเท่ากับดิฉันมีวุฒิภาวะเท่ากับคุณเท่านั้นเอง
คนอย่างคุณน่าชมเชยตรงที่ใฝ่ความรู้     แต่น่าตำหนิตรงที่ขาดการขัดเกลา  และโอหังในการสมาคมกับผู้อื่น    
มันทำให้ไม่น่าเอ็นดูและไม่อยากจะถ่ายทอดความรู้ให้   เกรงว่าคนเก่งแต่ขาดจริยธรรมจะเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคนในสังคมไทย

จบค่ะ   ไม่มีการตอบอีกแล้ว
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 13:47

ครับผมคุณ   Nuchana   คราวหน้าผมจะระมัดระวังการตอบคกระทู้ครับ  และก็ต้องกราบขอโทษอาจารย์เทาชมพูด้วยนะครับ

ผมเข้าใจครับว่าการกระทำบางอย่างของคุณหม่อมจุมภฏฯ  อาจไม่เหมาะสม  แต่พอดีผมเกิดก็ข้อข้องใจในประเด็นนี้ เนื่องจากที่ผมเคยศึกษามากับที่คุณจุลลดาฯ  เขียนไว้ในสกุลไทย  มันค่อนข้างต่างกันนะครับ  ก็เลยลองกลับไปค้นดู  อีกประการหนึ่งพอดีผมอยู่ที่มหาวิทยาลัย  และทราบว่าหนังสือเลาะวังอยู่ตรงไหน  ก็เลยค้นได้ไม่ยากน่ะครับ

ผมอาจจะมองข้ามบางอย่างที่ไม่เหมาะสมไป  เพราะเพียงแต่เห็นว่าข้อมูลที่ผมไปค้นมันเป็นประโยชน์ต่อตัวผมเองน่ะครับ  ต้องขออภัยอย่างยิ่งครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 13:59

แวะมากระทู้นี้แล้ว รู้สึกสลดใจอย่างบอกไม่ถูก อย่างที่หลาย ๆ ท่านบอกมา
อ่านความเห็นที่ 13 รู้สึกว่า ใช้คำรุนแรงเกินไป
ผมเห็นสถานการณ์อย่างนี้แล้ว ผมขอความกรุณา วีทีม ปิดกระทู้ด้วยครับ เพราะถ้ามีคนมาโพสต์เพิ่มอีก เรื่องนี้ก็ไม่จบไปง่าย ๆ
แถมเป็นการยืนยัน ดั่งที่คุณพี่นุชนาพูดมา
อีกทั้ง คำตอบของกระทู้นี้อยู่ที่ความเห็นที่ 11 ถือว่าปิดกระทู้ได้
ป.ล. ถ้าข้อเสนอของผมแรงเกินไป ไม่จำเป็นต้องปฏิบัติตามก็ได้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 14:26

ทีมงานวิชาการคะ กรุณาถอดถอนสมาชิกภาพของเจ้าของกระทู้นี้เถิดค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์