เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5481 รวมพลคนขอนแก่นครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 เม.ย. 06, 15:33

ด้วยความยินดีครับ คุณครูชิต
ขอถามครับว่า คุณครูชิตได้ไปเที่ยวที่ถนนข้าวเหนียวหรือเปล่าครับ
ผมยังอยู่ที่เชียงใหม่ ดูเขาสาดน้ำกันที่คูเมือง สนุกดีครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 เม.ย. 06, 10:56

ขอบคุณครับ คุณ ศรีปิงเวียง
ผมไม่ได้ไปที่ถนนข้าวเหนียว(ถนนศรีจันทน์)เลย ถนนนี้ให้ความหมายว่า ความสามัคคี ข้าวเหนียวเป็นเอกลักษณ์ของชาวอีสาน และให้คล้องจองกับถนนข้าวสาร ที่กรุงเทพครับ เท่าที่ผมติดตามข่าวทั้ง 2 แห่งผู้คนให้ความสนใจมาก ประสบความสำเร็จ ธุรกิจ การค้าต่างๆ พลอยยิ้มแล้วยิ้มอีกครับ อ้อ  ผมอยู่กับครอบครัวที่ศรีสะเกษตลอดเวลา ก็พักผ่อนบ้าง เตรียมงาน อ่านหนังสือ ดูข่าวจากทีวี รดต้นไม้ ฯลฯ เป็นความสุขอีกแบบครับ ว่าแต่ที่เชียงใหม่สงกรานต์คงจะสนุกไม่น้อยนะครับ ผมเองก็ชื่นชอบความงดงามของธรรมชาติ แหล่งท่องเที่ยว ประเพณีวัฒนธรรม ที่เชียงใหม่มากเช่นกัน แต่เกิดมาไม่เคยไปเชียงใหม่ ไว้มีโอกาส(เวลามีเท่ากัน 24 ชั่วโมงแต่โอกาสซิ ! )จะไปที่เชียงใหม่สักครั้งครับ คุณ ศรีปิงเวียง

*อีกอย่างตั้งแต่เด็กจนเป็นหนุ่ม(หลายๆๆปีแล้ว)ผมชอบฟังรายการจากสถานีวิทยุของขอนแก่น เป็นประจำ ก็คิดถึงขอนแก่นและบ้านเกิดมิลืมเลือนได้เลยครับ*
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 10:27

ขอบพระคุณคุณครูชิต มา ณ ที่นี้ครับ
ที่ช่วยให้ผมเข้าใจความหมายของถนนข้าวเหนียวครับ
น่าชื่นชมที่ว่า ที่นั่น คนที่ไปเที่ยวเลิกสาดน้ำตอน 20.30 น.
พอเลิกปุ๊บ เจ้าหน้าที่ก็มากวาดล้างทำความสะอาดกันยกใหญ่
ผมเห็นว่า สงกรานต์ที่เชียงใหม่(น่าจะเรียกว่าสาดน้ำมากกว่าครับ) สนุก
ผมโดนสาดอยู่ท่าเดียวครับ    
ถ้าพูดถึงการจัดการเรื่องสงกรานต์ ที่นี่ทำได้ค่อนข้างดีครับ
แต่จะดีกว่านี้ ถ้ามีการประชาสัมพันธ์เรื่องขนบธรรมเนียมที่สืบกันมา และควบคุมการสาดน้ำครับ

คุณครูชิตครับ ถ้าจะพูดเรื่องสงกรานต์จริง ๆ คงจะยาวครับ
ขอยุติเท่านี้ครับ
หวังว่าจะได้มาเยี่ยมเยียนเชียงใหม่ครับ
และผม หวังว่าจะได้มาเยี่ยมถิ่นอีสานสักครั้งครับ ถ้ามีโอกาส

ไม่เห็นใครแน่นอน
ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 20:48

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ คุณ ศรีปิงเวียง
sound engineer
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ทำงาน บ.ทอป ออดิโอ จก.

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 เม.ย. 06, 12:31

ฮ่วย อ้ายว่าจั๊งได๋ครับ ผมคนสารคามตั้ว อยู่เชียงยืน มาเรียนขอนแก่นต่ะน้อย ตอนนี้อยู่กรุงเทพเด้ออ้ายเฮ็ดงานอยู่หลายปีบ่ได้ไปไสดอก สงกรานต์ขี้คร้านเมือบ้าน ย่านรถมันหลายโพด บ้านเฮาฝนฟ้าเป็นจั๊งได๋แน พอสิได้กินข้าวบ่ คือสิฮ้อนเนาะ
ninjanoiz
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 20 เม.ย. 06, 22:11

คนขอนแก่นรายงานตัวอีก 1 คนจ้า
MathGuy
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

อาจารย์สอนคณิตศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 12:45

พึ่งจะได้มีโอกาสแวะเข้ามา

บังเอิญว่า Qualified แบบเต็มตัว
ก็ขอลงทะเบียน ใน list ของคุณ ต้นกล้าเป็นSpy ด้วยอีกคน

หากจะเจาะจงที่ตัวอำเภอ ... ก็ต้องบอกว่าเป็น หนุ่มลำน้ำพอง
มีมี่
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 21:20

น้องก็เป็นสาวขอนแก่นเหมือนกัน  รายงานตัวค่ะ  ขอนแก่นเป็นเมืองที่น่าเที่ยวมากน่ะค่ะใครได้มาแล้วจะชอบคนขอนแก่นน่ารักน่ะค่ะ
ลูกคิด
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เรียนอยู่ที่เยอรมัน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 19:05

เคยอยู่ขอนแก่นเหมือนกันครับ  ตั้งแต่ปี 36-46  ไปเรียนพอจบก็ทำงานที่ขอนแก่นต่อเลย  ตอนนี้คิดถึงขอนแก่นมาก ๆ โดยเฉพาะส้มตำ  ตอนนี้อยู่เยอรมัน  หากินไม่ได้เลยอ่ะ
ปล. คุณคำฝอยอยู่เมืองใด๋ สิไปยาม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์