เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 52572 สมุนไพรเด้อคับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 09 มี.ค. 06, 10:51

ว่าจะเขียนความเห็นเพิ่มเติมเรื่อง "สมุนไพร" ในกระทู้พี่นุชนา แต่พอเหลือบไปเห็นหัวข้อกระทุ้ขึ้นมา อ้าว... "ราชาศัพท์ที่แปลว่าถึงแก่กรรม" นี่นา
กลัวว่าผู้อ่านหลายท่านจะสับสน อ่านแล้วงงว่าตกลงกระทู้อะไรกันแน่
ผมเลยขออนุญาตเอามาโพสต์กระทู้ใหม่แล้วกันนะครับ (จะได้รวบรวมไว้ เรื่องสมุนไพรไว้ด้วยกันเลยทีเดียว)

เพราะเท่าที่รู้มา อย่างน้อยก็มีชาวเรือนไทยมากกว่าผมล่ะ ที่เรียนวิชาเลือก useful plant แถมได้คะแนนเกือบสูงสุดอีกตะหาก
ส่วนพี่อีกคนก็เรียนมาทางผลิตยาโดยเฉพาะ อิอิ เลยมาขอความอนุเคราะหืให้ช่วยแจมกระทู้หน่อยนะครับ

แล้วรายการกระจกหกด้าน อ๊ะ ม่ะช่ายยยยย

นายติบอก็ขออนุญาตนำเสนอสมุนไพรชนิดแรกครับ
"ตำแยแมว"

ตำแยแมวเป็นพืชในสกุล ตำแยแมว Acalypha ซึ่งเป็นต้นไม้ส้มลุก หรือไม้พุ่มขนาดย่อม
ส่วนในประเทศไทยจะพบเป็นพืชพื้นเมืองกี่ชนิดผมก็ไม่แน่ใจนัก
รู้แต่ว่าจะเห็นอีกชนิดหน้าตาคล้ายๆกันแต่ใบยาวกว่าขึ้นปะปนกันกับตำแยแมวอยู่บ่อยๆ

แต่จากในกระทู้ http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/J3506777/J3506777.html   ในพันทิป
ป้าจายแครายเล่าว่ามีอยู่ 10 ชนิดด้วยกัน คือ ตำแยดอยใบบาง   ขางปอยตัวเมีย  หางกระรอกแดง
ตำแยแมว  ตำแยซี่ฟันแหลม  ขางปอยผลหนาม   ขางปอยเอราวัณ ชาข่อย  และ โพเงิน

และเล่าต่อไปว่า หางกระรอกแดง และ โพเงิน   ที่เป็นไม้นำเข้า จะมีใบสีสวย  ดอกสวย  กว่าพี่น้องในกลุ่ม จึงนำเข้ามาเป็นไม้ประดับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 10:58

ตำแยแมว เป็นต้นไม้ชนิดหนึ่งที่ถูกนำมาเข้าเครื่องยาไทยหลายตำรับ
ทั้งยาระบาย ยาทา ยาพอก ยานอนหลับ ฆ่าพยาธิ ขับเสมหะ และอีกหลายๆยา
(ผมเลยสงสัยว่าอาจจะเป็นที่มาของคำว่าต้นอเนกคุณ ตามที่คุยกันอยุ่ในกระทู้นู้นนน อิอิ)

ขอยกข้อมูลป้าใจจากกระทู้เดิมมาเป็นตัวอย่างนิดนห่อยนะครับ

การใช้ประโยชน์ ของตำแยแมว

ในประเทศอินเดีย  
ใช้รากนำมาตำ และแช่ในน้ำร้อน กินเป็นยาถ่าย  
ใบนำมาต้ม กินเป็นยาระบาย   ใช้ทาภายแก้โรคผิวหนัง
ใช้พอกเพื่อบรรเทาอาการปวด  เนื่องจากพิษของแมลงหรือ งูกัด
น้ำคั้นจากใบ  ใช้ขับเสมหะ  และแก้โรคหลอดลมอักเสบในเด็ก

ในประเทศอินโดนิเซีย
ใช้ใบพอกฝีและบริเวณที่มีอาการบวม

ในประเทศฟิลิปปินส์
ใช้น้ำคั้นจากรากและใบ  นำมาเคี่ยวให้เด็กกิน  ช่วยในการขับเสมหะ
และแก้โรคหลอดลมอักเสบ

ในประเทศอินเดีย
ทั้งต้นใช้เป็นยาถ่ายพยาธิ  ยาขับเสมหะ
ยาทำให้อาเจียน  ยาบรรเทาอาการปวด  และยานอนหลับ

ส่วนใครจะเอาไปใช้เป็นยาออะไร ระวังๆหน่อยนะครับ ตำแยแมวมักขึ้นปนกันกับตำแยอีกชนิดหนึ่งครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:01

นอกจากตำแยแมวแล้ว ยังมีตำแยที่เรียกเป็นชื่อสัตวือีกหลายต้นนะครับ
เช่นตำแยช้าง หรือ ตำแยไก่ แต่ผมไม่ทราบว่าทำไมถึงเรียกว่าตำแยช้าง ตำแยไก่
รู้แต่ที่เรียกต้นตำแยตัวผู้ว่าตำแยแมว เพราะรากของตำแยชนิดนี้เป็นที่โปรดปรานของแมวมาก
ถ้าเอามาล่อเมื่อไหร่ เจ้าเหมียวหงุดหงิดกน้าตาบอกบุญไม่รับที่จ้องจะตะปบใครต่อใครได้ทุกเมื่อก็กลายเป็นแมวขี้เล่นที่ลงไปเกลือกกลิ้งกับต้นตำแยแมวได้ง่ายๆ เหมือนในภาพครับ  
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:02

ไม่เชื่อเหรอครับ

นี่ไง พยานมาเป็นฝูงเลย  
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:03

มี 10 ชนิดตามที่ป้าเค้าพูดแหละครับ ตามลิ้งค์้นี้ครับ
http://www.nationaalherbarium.nl/thaieuph/ThAspecies/ThAcalypha.htm
ไม้ประดับเป็นพวกที่นำเข้ามาบางส่วน จึงไม่นับรวมว่าเป็นไม้ไทย
แต่ละต้นที่ป้าเค้าว่ามาชื่อวิทยาศาสตร์เป็นอะไรคงต้องถามเค้าอีกทีกระมัง เพราะดูท่าทางจะเป็นผู้เชี่ยวชาญ เหอๆ
จากรูปที่เอามาให้ดูน่าจะเป็น Acalypha indica นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:10

เห็นในกระทู้ ผมพูดถึงหางกระรอกแดงเอาไว้ คิดว่าหลายคนอ่านแล้วคงนึกหน้าตาขึ้นมาได้ทันที
แต่อีกหลายคนอาจจะยังงงๆอยู่ เลยขออนุญาตเอารูปมาแปะให้ดูกันนิดนึงนะครับ  
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:11

จะว่าไป นอกจากตำแยแมว ถ้าใครคุ้นเคยกับสมุนไพรสำหรับแมวดี
คงพอนึกถึงอีกต้นนึงออก คือ Catnip นะครับ

เดี๋ยวผมมาเล่าเรื่อง Catnip ต่อแล้วกัน
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:31

Catnip ที่ผมพูดถึง
เป็นพืชล้มลุกในสกุลเดียวกับสะระแหน่นะครับ สูงซักเกือบๆเมตรนึงได้
ขอบใบหยักเป็นฟันแหลมๆ ออกดอกที่ยอดช่วงเดือน กรกฎาคมถึงกันยายนท สีตั้งแต่ชมพูอ่อนไปจนถึงแดง หรือม่วงก็มี

Catnip มีกลิ่นหอมเฉพาะตัว ที่ดมแล้วรู้ทันทีว่าเป็นอะไรเหมือนญาติๆเขา แต่บางคนก็บอกว่าเป็นกลิ่นที่คล้ายๆ Mint กับ Pennyroyal ปนๆกัน
แล้วไอ้เจ้ากลิ่นนี้แหละครับ ที่ทำให้แมวคลั่ง ?? เพราะแมวเกือบทุกตัวแทบจะเรียกได้ว่า "วิ่งเข้าใส่" Catnip เพราะกลิ่นของมัน

เอาภาพ Catnip มาให้ชมกันนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:43

ในกลุ่มประเทศยุโรปหลายประเทศ นิยมใช้ Catnip เป็นเครื่องปรุงอาหารและปลูกเอาไว้ในสวนครัวทั่วๆไป
ว่ากันว่าก่อนที่ชาวยุโรปจะรู้จักชาจากประเทศจีน ชา Catnip ก็เคยเป็นที่นิยมมาก่อน

จนกระทั่งมีตำนานเล่าถึง Catnip ไว้มากมาย เช่น ถ้ากำ Catnip ไว้ในมือจนอุ่น แล้วไปจับมือใคร จะเป็นเพื่อนกันตลอดไป
หรือเอา Catnip มาเป็นเครื่องปรุงยาเสน่ห์ในเวทย์มนต์สำหรับความงามเป็นต้น

นอกจากนั้นชาวยุโรปยังเชื่อกันว่ากลิ่นของพืชชนิดนี้ทำให้เกิดความกล้ามากขึ้นด้วย  
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:43

แมวตัวนี้คลั่ง Catnip นะครับ ไม่ใช่ตำแยแมว
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 11:58

Catnip ชื่อวิทยาศาสตร์คือ Nepeta cataria แต่รูปที่โชว์ เป็น Nepeta mussinii อะน้องติบอ
บางทีการเรียกชื่อสามัญก็มีความสับสนพอสมควร เนื่องจากความเข้าใจผิดคิดว่าพืชเป็นชนิดเดียวกัน
อย่างชื่อ Catmint ก็เอามาเรียก Nepeta cataria เหมือนกัน
รูปข้างบนเค้าให้ Catmint เป็น Nepeta mussinii เพื่อให้ต่างกับ catnip แต่การใช้ประโยชน์คงไม่ต่างกัน เพราะพืชใน genus เดียวกันก็มักมีคุณสมบัติคล้ายๆกันแหละครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 12:05

หน้าแตกเลย รูปผิดครับ แหะๆ

เอาวิธีการใช้ Catnip มาฝากนะครับ

Western herbalism medicinal uses

Summary

Main uses Medical Colds, flu, and children's illnesses. In hot infusion this plant powerfully promotes sweating and is excellent for colds, flu, or the infectious diseases of childhood (eg measles). It soothes the nervous system and will help get a restless child off to sleep. It also helps to calm an upset stomach, countering colic, flatulence, and diarrhoea. In the USA it was used as an enema to cleanse and heal the lower bowel.

Constituents

Constituents Volatile oil (comprising carvacrol, nepetol, thymol, nepetalac-tone, citronellol, geraniol); tannins, bitter principle.   Acetic acid, biotin, buteric acid, choline, citral, dipentene, inositol, lifronella, limonene, manganese, nepetalic acid, volatile oils, PABA, phosphorus, sodium, sulfur, valeric acid, and vitamins A, B1, B2, B3, B5, B6, B9, and B12.

Actions

Anodyne, antispasmodic, aphrodisiac (for cats), aromatic, carminative, diaphoretic, nervine, emmenagogue, sedative (for humans), stimulant, tonic

Application

For colds, flu, fevers, and respiratory infections, especially where there is congestion in airways, sinuses, or middle ear. Suitable for nervous dyspepsia and a wide range of digestive complaints.  

Dosage

1-4 grams of dried herb or equivalent 3 times per day.  

A tbsp. steeped in a pint of water and used as an enema is soothing and quieting, especially in children, and very effective in convulsions, and for expelling worms in children. Leaves bruised and applied to hemorrhoids eases the pain.

Never boil catnip. Infusion: use 1 tsp. herb with 1 cup boiling water. Steep only; do not allow to boil. Take 1-2 cups a day.

Tincture: take 1/2 to 1 tsp. at a time.  
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 12:09

Nepeta mussinii ก็มีคนเรียกให้จำเพาะลงไปอีกว่าเป็น persian catmint, mauve catmint
เนื่องจากลักษณะของต้นในสกุลนี้ ดูผิวเผินก็คล้ายคลึงกันไปหมด เพราะฉะนั้นชื่อสามัญ Catnip หรือ Catmint อาจนำไปเรียกต้นในสกุล Nepeta ทั้งหมด ก็ไม่น่าจะผิดอะไร
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 12:15

มาเล่าต่ออีกนิดนึงดีกว่า ว่าเดี๋ยวนี้สาวกลัทธิคลั่งแมว นิยมแมว ทั้งหลาย ค่อนข้าง "เห่อ" Catnip พอสมควร
จนพ่อค้าหัวใสเอาไปผลิตเป็นของเล่นรุปร่างต่างๆนานา ให้น้องแมวเล่นกัน

เหมือนชิ้นที่ผมเอามานี่ 3 US$ แหนะ ถ้าผมซื้อให้น้องแมวที่บ้านเล่นคงจนไปอีกหลายวัน อิอิ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 12:48

ไหนๆก็พูดถึงต้นไม้ที่เกี่ยวกับแมวแล้ว เย็นๆ ค่ำๆ เดี๋ยวจะมาโพสต์ หญ้าหนวดแมว, Cattail (ธูปฤาษี), ต้นนมแมว หรือถ้าน้องติบอว่างๆ จะเขียนไปพลางๆก่อนก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน อิอิ
ใครหาต้นไม้ที่เกี่ยวกับแมวได้อีกก็เชิญเลยนะครับ เรามาแชร์ความรู้กัน
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์