เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4069 ชมพูพันทิพ ในรั้วธรรมศาสตร์
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 08 มี.ค. 06, 15:31

ช่วงนี้ดอก ชมพูพันทิพ เริ่มบานสะพรั่ง เต็มถนนตลาดวิชา ถนนสายหลักสายหนึ่งใน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต
เคยได้ยินตำนานโจ๊ก เล่าว่าถ้าไปนับจำนวนต้นชมพูพันทิพ ในธรรมศาสตร์ ก็จะพบว่าเท่ากับจำนวนครั้งที่ธรรมศาสตร์แพ้ ในงานบอลประเพณี จุฬา+ธรรมศาสตร์ (บ้างก็บอกว่าเท่ากับจำนวนประตูที่เสียไปเลยทีเดียว)(และจำนวนต้นยูงทองในจุฬาก็มีนัยยะประมาณเดียวกัน)

เช้านี้ ขับรถไปทำงานดูแล้วสวยงามชื่นใจ ดอกสีชมพูที่ยังอยู่คาต้นก็ สีสวยสดใส ดอกที่ร่วงเกลื่อนพื่นแม้สีเฝื่อนบ้าง ก็ยังงามตาไม่แพ้กัน ยังมีอีกหลายต้นที่ยังเขียว คงจะเปลี่ยนเป็นชมพูสวยในไม่ช้า แต่อาจไม่ทัน ที่ต้นข้างๆจะร่วงโรยไปเสียก่อน เลยนึกไปเพลินๆว่า คงจะดีไม่น้อยถ้าทำให้ทุกต้นออกดอกพร้อมกัน มันก็คงจะเป็นถนนที่สวยงาม แต่อาจจะเป็นช่วงเวลาที่ตอกย้ำ จิตใจชาวเหลืองแดงที่เชื่อในตำนาน(โจ๊ก)ไม่น้อย

พรุ่งนี้ว่างๆจะไปเก็บภาพสวยๆมาอวดอาจารย์นิรันดร์กับเพื่อนๆกันอีกครับ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 16:15

สปริงที่แคลิฟอร์เนียใต้เจอฝนมาหลายวันแล้วค่ะ คุณอ๊อฟ
เมืองที่พี่ B อยู่ได้ชื่อว่าเป็น City of Trees แต่ตอนนี้ต้นไม้ยังผลัดใบเห็นแต่กิ่งก้านแห้งๆ สีน้ำตาล
รอดูรูปชมพูพันทิพนะคะ
ถ้าจำไม่ผิดทะเบบูย่าได้ชื่อตาม ม.ร.ว.พันทิพย์ บริพัตร เพราะท่านเป็นผู้ที่นำต้นไม้ชนิดนี้เข้ามาปลูกที่เมืองไทยใช่ไหมคะ?

ตอนเรียนที่รังสิต จำไม่ได้ว่ามีชมพูพันทิพหรือเปล่านะคะ
แต่ยูงทองน่ะ มีแน่ๆค่ะ

ชอบทั้งยูงทองและจามจุรีค่ะ บอลประเพณีทีไร เลือกไม่ถูก
ว่าจะเชียร์ข้างไหนดี ยิ้ม พูดอย่างนี้ทีไรพ่อกับน้องสาวต้องโวยวาย เพราะทั้งสองคนเลือดเหลืองแดงเข้มข้นมาก มีพี่ B คนเดียวที่มามีเลือดสีชมพูปนจากสำนักสิงห์ดำ

คุยเรื่อยเปื่อยเพราะนั่งทำงานมาหลายชั่วโมงแล้ว เลยแวะมาดูกล้วยไม้สวยๆจากอาจารย์นิรันดร์และชมพูพันทิพจากคุณอ๊อฟ
ขอบคุณค่ะ

ว่าแต่ ดร.อ๊อฟนึกออกหรือยังคะว่าพี่ B ที่ไม่ใช่สาวสวยหลังเนียนน่ะ คนไหน?    
particle-in-a-box
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ยังเรียนอยู่ อนาคตครูฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 10:04

ชมพูพันทิพในรั้วจุฬาฯค่ะ
เมื่อเช้าเดินออกมาจากหอ เห็นมันสวยดี ก็เลยเก็บรูปมาฝากค่ะ  
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 16:57

สวัสดีครับพี่ B - ผมก็กำลังนึกๆอยู่ครับ อยู่ในหัวประมาณ 2-3 หน้าครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคนไหน
ถ้าคำถามนี้มี choice มาให้ ก็ไม่น่าจะพลาดครับ ว่างๆถ่ายรูปบรรยากาศแถวนั้นมาอวดกันบ้างสิครับ คงจะกำลังสวยเลย

ขอบคุณคุณ particle ที่นำมาให้ชมกันด้วย ผมก็มี ภาพชมพูพันทิพในรั้วสีเหลืองแดง มาให้ดูกันเช่นกันครับ ภาพนี้บรรยากาศคล้ายกับของคุณ particle (ภาพนี้หันหลังกลับมาจากจุดที่ถ่ายภาพแรก ชมพูโพลนเต็มพื้นทั้งสาย)
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 17:09

อีกภาพครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 17:10

ชมพูพันทิพ อีกภาพสุดท้ายครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 00:56

ค.ห. 3 ตรงไหนนะ ไม่ยักกะเห็นแฮะ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 11:00

ถ้าเดินตามถนนด้านซ้ายมือของภาพในความเห็นที่ 3 ไปอีกไม่ถึง 300 เมตร ก็จะโหม่งตึกที่ทำงานของพี่นุชนาแล้วครับ (สังเกตุตรงป้ายสีฟ้า มีสีแดงๆ เป็นวงเวียนครับ)

แต่ภาพนี้หาดูยากครับ เพราะพอเริ่มสายหน่อย เจ้าหน้าที่ทำความสะอาด เธอแข็งขันมาก ดอกที่หล่นลงมา เธอกวาดเรียบเลยครับ
บัวอื่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 14:18

คห ที่ 4
เป็นภาพที่เราว่าดูสวยมากๆ
อัญขยม
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 16:07

นั่นซินะเราก้สงสัยมาตั้งนาน ว่าทำไมถึงมีชมพูพันธ์ทิพย์มากมายกว่ายูงทองเสียอีก (ที่รังสิต)

มีตำนานโจ๊กอย่างนี้เองกระมัง    แต่ก็ไม่เคยได้ยินมากก่อนเลยนะครับ ครั้งนี้เป็นครั้งแรก
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 เม.ย. 06, 16:49

โอโฮ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 11:53

ช่วงนี้เห็นดอกยูงทองเริ่มบาน แดงเหลือง ไปทั้งแคมปัส เดี๋ยวจะลองแวะถ่ายรูปมาอวดครับ (หรือใครพกกล้องติดตัว แล้วอยู่แถวๆนี้ ก็ฝากช่วยถ่ายมาอวดกันหน่อยครับ)
หน้า: [1]
  พิมพ์