เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4644 อยากเป็นนักเขียน
กันตเมธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

โรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งในนครปฐม

เมื่อ 07 มี.ค. 06, 13:05

คือผมอยากเป็นนักเขียนแต่ไม่ฤกษ์ยามที่จะลงมือได้สักที และตอนนี้ก็ยังเขียนไม่เป็น จะทำไงดี (ถามโง่ๆ)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มี.ค. 06, 21:02

แฮะๆ เคยเห็นแต่ ไม่เป็นแล้วอยากลอง หรือว่าขยันน่ะ
นี่ไม่เป็น แล้วยังรอฤกษ์อีก คงเป็นหรอกนะ

http://praphansarn.com/webboard2/QAview.asp?id=3561  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 08:58

ได้ฤกษ์ยามวันนี้ละค่ะ
ลองเริ่มด้วย
เขียนมาอย่างน้อย 10 บรรทัด แล้วนำมาโพสต์
ว่าทำไมคุณถึงอยากเป็นนักเขียน

ขั้นแรกนี้เป็นการทดสอบความสามารถในการเรียงลำดับความคิด
ซึ่งจำเป็นสำหรับนักเขียนทุกประเภท ไม่ว่าสารคดีหรือบันเทิงคดี
กันตเมธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

โรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งในนครปฐม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 12:53

ต้องขอขอบคุณอาจารย์ทั้งสองมากนะครับที่แนะนำ ตอนนี้คือฤกษ์ที่ดีที่สุด เพราะฤกษ์ที่ดีที่สุดที่จะทำได้ทุกสิ่งทุกอย่างคือ เดี๋ยวนี้ เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า  ทำดีไม่มีเดี๋ยว ผมก็รู้ตัวดีมาตลอดแหละะว่าตัวเอง มักจะมีแต่คำว่าเดี๋ยวตลอด ก็เลยไม่มีการลงมือเสียที เพราะกลัวว่าตัวเองจะทำได้ไม่ดี พอเทียบกับของคนอื่นเขาแล้วมันคนละชั้นกันเลยทีเดียว เอาละครับ ต่อไปนี้ผมจะเริ่มเขียนได้แล้ว จะเขียนทุกสิ่งที่นึกได้ ประภัสสร เสวิกุล คือนักเขียนในดวงใจ และเราจะเป็นเหมือนอย่างนั้น...
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 14:13

.
ภาพนี้ อ.โพสต์ไว้กระทู้อื่น หยิบมาให้คุณกันตเมธ เผื่ออาจเกิดแรงบันดาลใจได้บ้างค่ะ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 13:20

ผมก็อยากเขียนเหมือนกับ คุณกันตเมธ ครับ
เลยลองเขียนนิยายเล่นๆไว้เรื่องนึง ที่ในห้อง vNiyaay
กะไว้ว่าจะให้เป็นนิยายรัก แบบตื่นเต้นๆหน่อย และแฝงความรู้ด้านวิทยาศาสตร์ไว้นิดๆ แต่ไม่ได้มีพล๊อตแบบสมบูรณ์อยู่ในหัว ก็เลยออกมาอย่างที่เห็นครับ

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=133&Pid=45368

ตอนนี้ยังไม่จบครับ ฝากท่านที่ว่างๆเข้าไปช่วยอ่าน แล้ววิจารณ์ด้วยครับ
บัวอื่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 13:39

คุณอาจินต์ เคยบอกไว้ว่า อยากเป็นนักเขียน ต้องเขียน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 16:49

เข้าไปอ่านแล้วค่ะ    ไม่รู้ว่าคุณอ๊อฟจะเขียนเป็นเรื่องสั้นหรือนวนิยาย   แต่อ่านแล้วก็ตื่นเต้นระทึกใจ

เอาตอนไคลแมกซ์มาเปิดเป็นฉากแรกเสียด้วย   เป็นการเรียกความสนใจได้ดียิ่ง

ภาษาที่ใช้ มีลูกเล่น ไม่เคร่งเครียด  มีแววว่าจะเขียนหนังสือได้ดีต่อไป  

การสร้างตัวละคร-เห็นภาพ   อาจเป็นเพราะดิฉันรู้จัก' หุ่น' ที่คุณอ๊อฟยืมหน้าตาชื่อเสียงเรียงนามมา   ขอชมว่าบรรยายได้ชัด และรวบรัดดีไม่เยิ่นเย้อ

เรื่องนี้จัดอยู่ในเรื่องสั้นหรือนิยายวิทยาศาสตร์   เรียกได้ประเภท genre literature  หรือว่าวรรณกรรมเฉพาะแนว

ไม่ใช่เรื่องสำหรับคนทั่วๆไป

คนที่เรียนสายวิทย์มาคงเข้าใจว่าคุณอ๊อฟพูดถึงอะไรเกี่ยวกับ DNA  แต่คนเรียนสายภาษา ต้องอ่าน ๒ รอบเป็นอย่างน้อยถึงจะพอเข้าใจได้บ้าง

ควรหลีกเลี่ยงศัพท์เฉพาะทางวิทยาศาสตร์   หรือไม่ก็ต้องตั้งสมมุติฐานว่าคนอ่าน เพิ่งเรียนแค่ม. ๓  ยังไม่ได้เรียนเรื่อง DNA   ต้องอธิบายมากกว่านี้  
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 18:11

ขอบคุณคุณเทาชมพูครับ

ผมคิดว่ามันน่าจะออกมาเป็นเรื่องสั้นนะครับ แต่ก็คงมีความยาวพอสมควร เพราะยังไม่รู้ว่าจะไปจบยังไงเลยครับ    แต่จะลองเขียนไปเรื่อยๆครับ

ส่วนเรื่องเนื้อหาด้านวิทยาศาสตร์เดี๋ยวจะเบาลงนิดนึงครับ รู้สึกว่าจะใส่หนักไปหน่อย

ขอบคุณครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 18:37

เขียนดีน่าอ่านครับคุณอ๊อฟ

ฟังอ.เทาชมพูติงแล้วชักจะเข้าใจว่าทำไม science fiction ถึงมีแฟนจำกัดนะครับ

แต่ความเป็นจริงถ้าบรรยายละเอียดมากเกินไป เรื่องจะดำเนินไปลำบากนะครับ

ีสีสันของ sci-fi มันก็เป็นเช่นนี้แล

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 10:01

เรื่องที่คุณอ๊อฟเขียน น่าอ่านครับ
มีที่ติอย่างเดียว คือ คำว่า gonome น่าจะเปลี่ยนเป็น genome
จะรออ่านต่อไปครับ
ป.ล. ระบบช่วยสมาชิกที่ลืมพาสเวิร์ด(พิมพ์อีเมลที่ตนสมัคร) ดีจริง ๆ ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ladydunce
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 มี.ค. 06, 07:33

นึกถึงเรื่อง Spiral ของ Suzuki Koji ค่ะ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 มี.ค. 06, 10:16

ขอบคุณครับทุกท่าน (แก้ o เป็น e แล้วครับ)

อยากจะชวนคุณ กันตเมธ ไปลองเขียนเล่นๆดูซักเรื่องครับ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 มี.ค. 06, 18:12

สมมุตินะครับพี่อ๊อฟ ว่าผมจะลองเขียนเรื่องอะไรสักเรื่อง
ประมาณว่าเรื่องสั้นก็ได้  ที่เป็นเรื่องเดียวกัน แต่เนื้อเรื่อง
คนละตอนๆ   ผมควรเขียนแยกกระทู้ดีหรือว่าตอนถัดไป
ในกระทู้เดียวกันแต่ไปเพิ่มตอน เอาตรงในส่วนของที่ใช้
ในการแสดงความคิดเห็นดีครับ.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 มี.ค. 06, 14:08

คุณกานนนนตะเมธ....อยู่หนายยยย
10 บรรทัดได้ฤกษ์หรือยังคะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์