เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 11495 Sir Isaac Newton บุรุษตาลยอดด้วนอัจฉริยะ
Vivi
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เรียน

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 12:02

แนะคุณศรีปิงเวียงนิดนะฮะ
ชื่อกระทู้ควรมีความสัมพันธ์กับเนื้อหาในกระทู้ สมมติว่าคุณยังต้องการคงชื่อกระทู้ Sir Isaac Newton:
บุรุษตาลยอดด้วนอัจฉริยะ เนื้อหาในกระทู้ก็จำต้องเน้นเกี่ยวกับไปรเวทไลฟ์ของท่าน แต่หากคุณต้องการ
พูดถึงผลงานด้านวิทยาศาสตร์เป็นหลัก คุณก็ควรตัดทอนต้นตาลออก เมื่อคุณรับว่ายังไม่รู้จะเริ่มต้น
เล่าในแง่ใดเลย ทางที่ดีนะฮะ ทำไตเติลให้กว้างไว้ก่อนเป็นดี จะได้ไม่เป็นห่วงผูกคอตัวเองน่ะฮะ

ความรู้ตัวเองก็เท่ากับหางอึ่ง แต่ขออาจเอื้อมแนะนำสิ่งเล็กๆน้อยๆให้ทราบฮะ คุณทดลองสังเกตชื่อนิยายดู
ชื่อนิยายจะเกี่ยวพันกับบอดี้ของเรื่องเสมอๆไป หากคุณไอเดียเจิดจ้า ตั้งชื่อกระทู้เสียสะเด็ดยาด คุณอาจต้อง
ไปหาเนื้อหาเกี่ยวกับ "โฮโม" ของท่านมาตีแผ่ ตรงนี้สังคมยังไม่ยอมรับนะฮะ เพียงแต่ผู้คนกอสสิปกันเองเท่านั้น และ
ถ้าคุณศรีปิงเวียงต้องเขียนชีวิตส่วนตัวของท่านจริงๆ คงต้องแปลเท็กซ์กันยุ่ง ถึงขั้นนั้นเห็นว่า "เข็นครกขึ้นหิมาลัย" ยังง่ายกว่า

ไปก่อนฮะ บางคนแอบเหล่แล้ว ควรมิควรพิจารณาเอาเองตามใจท่านฮะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 12:02

อายุเขานับจากปีเกิด ไม่ได้นับจากปีตายนะครับคุณศรีปิงเวียง พุทโธ่!

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 17:19

ขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นครับ
ตอนแรก ตั้งใจจะให้เสวนาอิสระ ขอให้เกี่ยวข้องกับนิวตัน ก็เป็นพอ
แต่ต่อมา เกิดเสียงเรียกร้องให้มาเขียนประวัตินิวตันในกระทู้นี้ ก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลยครับ
แต่เนื่องจาก ชื่อกระทู้ล่อแหลมดั่งที่คุณจ้อว่า จึงอยากให้สมาชิกทุก ๆ ท่าน เสนอไอเดียชื่อกระทู้ใหม่ก่อนครับ
ขอชี้แจงก่อนว่า เจ้าของกระทู้มีภารกิจที่ทำให้การเขียนประวัตินิวตันต้องพับไปก่อน
จึงอยากจะเชิญชวนให้ท่านสมาชิก คุยเรื่องอะไรก็ได้ ไปพลาง ๆ ก่อนครับ ประมาณเดือน พ.ค. อาจจะกลับมาใหม่
ป.ล.  1 ความเห็นของคุณ Vivi เกี่ยวกับชื่อกระทู้นี่ ผมจะนำไปพิจารณาครับ
2 ขอรับผิดครับ คุณพี่ความเห็นที่ 31 br />ผิดซ้ำผิดซากอย่างนี้ เด็ก ๆ ห้ามลอกเลียนแบบ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 17:42

ก่อนอื่น มีรูปมารให้ทายครับว่า เขาเป็นใคร
ใบ้ให้ว่า เกิดก่อนนิวตัน และไม่ใช่คนอิตาเลียนครับ  

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 17:43

ขอแก้ความเห็นล่าสุดครับ
ก่อนอื่น มีรูปมารให้ทายครับว่า เขาเป็นใคร
ใบ้ให้ว่า เกิดก่อนนิวตัน และไม่ใช่คนอิตาเลียนครับ
แก้เป็น
ก่อนอื่น มีรูปมาให้ทายครับว่า เขาเป็นใคร
ใบ้ให้ว่า เกิดก่อนนิวตัน และไม่ใช่คนอังกฤษครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 18:09

ตอนนี้ ผมขอตัวไม่พูดถึงเรื่องนิวตันครับ
แต่มีรูปในความเห็นที่ 34 มาให้ทายว่า เขาเป็นใคร
ชื่อของเขา อยู่ในรูปที่ผมโพสต์ครับ
และผมจะไม่เฉลยจนกว่าจะมีคนตอบได้ครับ

pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 18:53

ขอตอบคำถามของน้องศรีปิงเวียง ที่ถามว่าบุคคลที่ปรากฎในรูปในกระทู้ที่ 33 นั้นเป็นใคร

คำตอบคือ "Evangelista Torricelli" เป็นนักคณิตศาสตร์และนักฟิสิกส์ชาวอิตาเลียน

เกิดที่เมือง Faenza มีชีวิตระหว่าง October 15, 1608 - October 25, 1647

เป็นลูกศิษย์ของกาลิเลโอ

ผลงานด้านฟิสิกส์ที่มีชื่อเสียงคือ ผู้ให้กำเนิด ปรอทวัดความดัน (mercury barometer)

ผลงานด้านคณิตศาสตร์คือ การพิสูจน์ Gabriel's horn (รูปที่แสดงด้านบน) ว่าพื้นที่ผิวของมันนั้นหาค่าไม่ได้ (infinite) แต่สามารถหาปริมาตรของมันได้

นอกจากนี้ยังเป็นผู้บุกเบิกทฤษฎีเกี่ยวกับ infinite series (เรื่องเกี่ยวกับลิมิตหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ วานผู้รู้อธิบายอีกที)

ตอบแค่นี้ก็แล้วกันครับ เดี๋ยวตอบมากไปจะอาจมีรายการปล่อยไก่ได้ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่แล้ว อิอิ
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 18:56

อ้อ เกือบลืมอ้างอิงครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Evangelista_Torricelli  
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 14:57

ขอบพระคุณพี่เภสัชมา ณ ที่นี้ครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 12:05

ภาพ Torricelli ในความเห็นที่ 33 ได้มาจาก

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์