เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11496 Sir Isaac Newton บุรุษตาลยอดด้วนอัจฉริยะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

เมื่อ 04 มี.ค. 06, 11:37

สืบเนื่องจากกระทู้พระเจ้าชาร์ลส์ที่ 2
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=20&Pid=45163
ซึ่งคุณจ้อ(แต่งงานแล้ว) โพสต์เรื่องนิวตันในความเห็นที่ 58
ผมเห็นว่าถ้าพูดในกระทู้พระเจ้าชาร์ลส์ที่ 2 จะยาวไปกว่านี้ จึงได้ขออนุญาตตั้งกระทู้นี้ ซึ่งอ.เทาชมพูไฟเขียวให้เรียบร้อยครับ
ป.ล. ตาลยอดด้วน ในที่นี้ หมายถึงผู้ที่ไม่แต่งงาน หรือแต่งงานแล้วไม่มีบุตรธิดาครับ
เท่าที่รู้จักก็เช่น ม.ล. ปิ่น มาลากุล, ศ.ม.ล.จิรายุ นพวงศ์ ,แมวคราว,ฮิตเลอร์,พระองค์อาทิตย์ฯครับ(อยู่ในเคสที่ 2)
นิวตันอยู่ในเคสที่ 1 เช่นเดียวกับท่านชายอากาศฯ ครับ(แต่อาตาเติร์กไม่แน่ใจครับ)
แต่จะตาลยอดด้วนหรือไม่ ไม่สำคัญเท่ากับคุณประโยชน์ที่ทำไว้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 มี.ค. 06, 11:44

ป.ล. ขออนุญาตยืมรูปนิวตัน และลอกความเห็นของคุณจ้อมาไว้ที่นี่ครับ
"
ในสมัยนี้เป็นสมัยสำคัญ Restoration นี้มีความสำคัญกับวิทยาศาสตร์มากเลยครับ เพราะเป็นยุคของ เซอร์ไอแซค นิวตัน - Sir Isaac Newton (1643-1727) ช่วงปี 1666-1667 เป็นปีที่นิวตันค้นพบหลักการทางวิทยาศาสตร์สำคัญๆไว้มากทีเดียวครับ (ภาพด้านซ้ายคือ นิวตันครับ) "

ป.ล. ขอชี้แจงก่อนครับว่า กระทู้นี้มีไว้เพื่อสนทนาเรื่องนิวตัน ไม่จำกัดแนว และผมถือว่ากระทู้นี้เป็นของทุกคน โพสต์ได้ภายใต้กรอบที่ห้องเรือนไทยกำหนดไว้ครับ จะเพิ่มเติมได้โดยไม่สำคัญว่าต่อเนื่องหรือไม่ครับ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 มี.ค. 06, 13:08

แหม คุณศรีปิงเวียงเปิดกระทุ้ทั้งที (ปิดเทอมอยู่ด้วย) จะไม่ลองเล่าเรื่องชีวประวัติของนิวตันให้พวกเราฟังกันซักหน่อยเหรอครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 มี.ค. 06, 23:43

เอ่อ … พาดหัวกระทู้ได้น่าหวาดเสียวมากครับ ... ขอบอก
เอาแค่ “บุรุษยอดอัจฉริยะ” ก็น่าจะพอมั้งครับ ตัด “ตาล” กับ “ด้วน” ออกไปจะฟังดูให้เกียตริกับนิวตันมากกว่านะ ประเดี๋ยวคุณปู่นิวตันเปิดเน็ตอยู่บนสวรรค์จะเคืองเอานา    

ผมเลยไม่แน่ใจว่าจะคุยเรื่องอะไรของนิวตันดี ขอนั่งฟังไปก่อนดีกว่า แหะๆๆ    
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 21:50

งงกับชื่อกระทู้นิดหน่อยครับ

"ตาล" กับ "ด้วน" คืออะไรหรือครับ?

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มี.ค. 06, 16:49

ขอตอบความเห็นที่ 4 ก่อนนะครับ
ตาล คือต้นตาล
ด้วน ใช้อธิบายสิ่งที่กุดแล้วไม่งอกมาใหม่
ตาลยอดด้วน ถ้าแปลตรงตัวก็คือ ต้นตาลที่ถูกตัดยอดทิ้ง(ใบสีเขียวๆ ทั้งหมดของต้นตาล
ซึ่งโตอีกไม่ได้ เช่นเดียวกับตอนที่เราเด็ดยอดกระถินแล้ว บริเวณที่เด็ดย่อมไม่งอกอีก(แม้จะนานเท่าไหร่ก็ตาม)
เขาจึงใช้คำว่า ตาลยอดด้วน เปรียบเทียบกับคนที่แต่งงานแล้ว แต่ไม่มีลูก(และมักใช้กับผู้ที่แต่งงานมานานครับ)ครับ
ป.ล. น้องเนยสดสอบเสร็จหรือยังครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มี.ค. 06, 17:03

พี่ติบอ แนะนำให้ผมเล่าชีวประวัติท่านเซอร์นิวตัน
คุณจ้อ เสนอว่าน่าจะตัดคำว่า ตาล กับ ด้วน ทิ้งไป(และรออ่านอยู่)
ผมขอตอบพี่ติบอว่า ถ้าจะให้ค้นอัตชีวประวัตินิวตันนี้ ทำได้ครับ
แต่ถ้าจะให้เสร็จสมบูรณ์ ผมไม่รับประกันว่าจะเสร็จในเร็ววันครับ(เพราะช่วงนี้ไม่ว่าง และต้องเคลียร์กระทู้ที่ตั้งไว้เอง เช่น กระทู้ทูนกระหม่อมติ๋ว)
คุณจ้อครับ ผมชักอยากจะเปลี่ยนชื่อกระทู้ครับ แต่ตอนนี้อยากจะให้ใช้ชื่ออื่นมากกว่า ไม่อยากใช้แค่ชื่อ บุรุษยอดอัจฉริยะ ครับ
ถ้าอยากให้เปลี่ยนเป็นชื่อว่าอะไร ส่ง sms มาได้ครับ แล้วผมจะพยายามแจ้ง อ. เทาชมพู ทราบ ครับ

จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มี.ค. 06, 22:12

คุณศรีปิงเวียงอยากจะเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นชื่อไหนก็เสนอมาในนี้ได้เลยครับ เดี๋ยวผมจะเปลี่ยนให้เองครับ ที่เสนอให้เปลี่ยนชื่อก็เพื่อความเรียบร้อยเท่านั้นแหละครับ ในอินเทอร์เน็ตมีคนแปลกๆเยอะถ้าชื่อกระทู้หวือหวาอาจจะเป็นเป้าของการก่อกวนได้ ซึ่งจะทำให้บรรยากาศการสนทนาที่เป็นวิชาการเสียไป ผมในฐานะคนดูแลปัดกวาดเรือนไทย เลยต้องขอใช้หลักปลอดภัยไว้ก่อน หวังว่าคงจะไม่คิดมากนะครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มี.ค. 06, 18:14

รับทราบครับคุณจ้อ(แต่ตอนนี้ผมขอตัวไปคิดชื่อกระทู้ใหม่ก่อน)
แนะนำลิงค์ครับ
 http://www.ipst.ac.th/ThaiVersion/publications/in_sci/physician.html
ขอคั่นรายการครับ
1. ปริศนาบุคคลที่เกี่ยวข้องกับนิวตัน(ทั้งตอนที่เขามีชีวิตอยู่หรือหลังจากนั้น)
ถามว่า
ใครให้คำจำกัดความของคำว่า พลังงานจลน์ เป็นคนแรก
ใบ้ให้ว่า เขาเป็นชาวอังกฤษ เกี่ยวข้องกันเรื่องแสง  และชื่อของเขามีในบทเรียนวิชาฟิสิกส์
2. มาร์โก ฟู เป็นคนประเทศอะไรครับ

GFK
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

นักศึกษา ปริญญาตรี คณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชา วิศวกรรมการบินและอวกาศ (Department of Aerospace Engineering) มหาวิทย

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มี.ค. 06, 21:33

มาร์โก ฟู ที่เป็น นักสนุกเกอร์ เหรอป่าวครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 12:36

ถูกต้องนะคร้าบ คุณ GFK  
   มาร์โก ฟู ไม่เกี่ยวข้องกับนิวตันประการใดครับ แค่เอามาทายเล่นเฉย ๆ
ข้อ 1 ใบ้ให้อีกว่า ชื่อจริงมี 6 พยางค์ เคยเป็นสมาชิกรอยัลโซไซตี และเกิดในช่วงที่ไม่มีภาพถ่ายครับ
(จะเฉลย ถ้าไม่มีใครตอบภายใน 2 วัน และจะถามคำถามใหม่ครับ)
ถามข้อ 3 ครับ
ผลฟุตบอลบาร์เซโลนา กับเชลซี(เมื่อวาน)  เป็นอย่างไรครับ ใครเข้ารอบยูฟ่า แชมป์เปียนส์ลีก
ป.ล. นอกเรื่องไปปานกลางครับ อย่าคิดมาก

เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 16:13

อยากทราบว่าถ้านิวตันมีชีวิตอยู่ในปัจจุบันเขาจะมีชื่อเสียงด้านใดมากที่สุดครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 16:40

ตอน ป.4 ผมได้หนังสือ "ประวัติ 40 นักวิทยาศาสตร์เอก" มาอ่าน
เป็นหนังสือขนาด Pocket book ปกแข็ง
อ่านไปไม่ต่ำกว่า 30-40 รอบได้มั้ง

ชื่นชมนิวตันเหลือเกิน

คนอะไรไม่รู้เก่งไปซะทุกอย่าง

ตอนม.ต้นรู้จักแคลคูลัสบ้างแล้ว พออ่านเจอเรื่องนิวตันชนะไลบ์นิทซ์เรื่องทำโจทย์แคลคูลัสในเจอร์นัลเพื่อพิสูจน์ว่าใครคือปรมาจารย์ตัวจริงยิ่งปลาบปลื้ม

โตๆแล้ว รู้ระบบการนำเสนอเปเปอร์ แถมอ่านเจอเรื่องที่นิวตันตามรังแกไลบ์นิทซ์จนแทบไม่มีที่ยืนก็นึกสังเวชใจ เรื่องเดียวกันพอเราไม่เข้าใจคนร้ายก็กลายเป็นคนดีได้

ฮีโรของผมจึงกลายเป็นผู้ร้ายไปซะได้

ก็ต้องแยกแยะให้ออกครับ ความสามารถกับคุณธรรมน่ะคนละเรื่องกัน

ก็ยังชื่นชมนิวตันในความสามารถของเขาครับ แต่ต้องแยกแยะให้ออก ไม่ใช่ว่าใครแตะต้องนิวตัน"ของผม"ไม่ได้เพราะเขาเก่งเขาดีล้านปีมีคนเดียวฯลฯ

มันคนละเรื่องกัน

คิดว่าหลักการนี้ใช้ได้ทุกเรื่องครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 17:02

ขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นครับ
(แต่ไม่มีใครตอบคำถามผมเลย
ขี้เกียจรอคำตอบ เลยขอเฉลย 2 ข้อครับ
คำถามที่ 3 ดูได้ที่ผลฟุตบอลเมื่อวานนี้ครับ
คำถามที่ 2 มาร์โก ฟู เป็นนักสนุกเกอร์ฮ่องกงครับ(ชื่อออกจะดัง ไม่ยักกะตอบได้)
คำถามที่ 1 จะใบ้ให้อีกว่า ให้ดูลิงค์ที่ให้ในความเห็นที่ 8
และบุคคลผู้นี้ เคยแปลอักษรดีโมติก(อียิปต์โบราณ)และอักษรฮีโรกลีฟิกบนศิลาจารึกโรเซตตามาแล้วครับ
และผมชื่นชอบบุคลิกท่านผู้นี้พอสมควรครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 17:19

ความเห็นของคุณเปี้ยว ตอบได้หลายประเด็นครับ
ที่รู้จักกันดี ก็คือเรื่อง กฎการเคลื่อนที่ของนิวตัน
และ ข่าวการตอบโต้ระหว่างนิวตันกับไอน์สไตน์(เรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษ) และบรรดาเจ้าของทฤษฎ๊ที่ขัดแย้งกับความเห็นของเขา
แต่ถ้าเป็นสื่อมวลชน เรื่องที่มีคนคิดว่าเขาเป็นเกย์ ก็โด่งดังไม่แพ้กัน
แต่จะจริงหรือไม่ ต้องไปถามนิวตันเองครับ
ป.ล. ผมไม่ทราบว่า นิวตันจะรู้สึกอย่างไร ถ้าเขามีชีวิตอยู่ทันเห็นการอธิบายปรากฏการณ์โฟโตอิเล็กทริก ซึ่งตรงกับความเห็นของนิวตัน(บางส่วน)พอดีครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์