เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10847 การเล่นของเด็กไทยสมัยก่อนตามภาคต่างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 17:35

เอ  เราเรียกอะไรนะ   "ต้องเต" หรือ"ตั้งเต"  กันแน่?
กระโดดขาเดียวแล้วต้องกระโดดข้ามห้องที่ขีดไว้ด้วยชอล์กใช่ไหมคะ
อ้อ เล่นลิงชิงหลัก กับเก้าอี้ดนตรีด้วยค่ะ
อย่างหลังนี่เวลามีงานโรงเรียนใกล้ปีใหม่  จะเล่นกัน  เดินวนตามเสียงเพลง  แย่งเก้าอี้จนเหลือตัวเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 17:53

เอารูปความหลังมาฝากค่ะ มอญซ่อนผ้า

ทายสิคะว่าคนไหนคือคุณพระนาย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai179x16.jpg'>
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 22:04

พออ่านที่หลายท่านเขียนมาเริ่มนึกออกค่ะ
เคยเล่น กิงก่องแก้ว  บอลลูน ลิงชิงหลัก เก้าอี้ดนตรี โยนห่วงยาง เล่นกระโดดข้ามเชือกค่ะ
เคยได้ยินแต่ตั้งเตนะคะ คุณเทาชมพู แต่นึกไม่ออกว่าเล่นยังไงค่ะ  

คุณเทาชมพูส่งภาพประกอบสวยจังค่ะ และเด็กคนไหนเป็นคุณเทาชมพูตอนเล็กๆคะ
เรียมเอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 03:04

ต้องเตน่ีเป็นยังไงเหรอคะ  ใช่ท่ีขีดเส้นเป็นตาส่ีเหล่ียมใหญ่ๆ เวลาเล่นก็โยนแผ่นกระเบ้ืองช้ินเล็กๆออกไป แล้วก็โดดกระต่ายขาเดียวไปถึงช่อง (เรียกเมืองค่ะ) ท่ีกระเบ้ืองไปตก ก็หยุดเอา
ขาลงท้ังสองข้าง รึเปล่าคะ
นึกได้อีกอย่าง หนังแจ่ง (ทางเหนือ  คนเมืองเรียกอย่างน้ีค่ะ  แจ่งคือ มุมค่ะ ไม่รู้คนไทย...คนภาคกลางน่ะค่ะ เรียกว่าอะไร) ท่ีเล่นกันหลายๆคน  ล้อมวงเอาขาเก่ียวหนังยางท่ีต่อกันยาวๆ คนเล่นก็กระโดดเปล่ียนมุมไปเร่ือยๆ  ชอบมากตอนน้ัน เคยเล่นยิงลูกแก้ว  ชนกว่าง (ตัวสีดำๆ มีเขาโค้ง ได้ตัวดีๆมาที ต้องประคบประหงมสุดชีวิต) ส่วนบอลลูน ท่ีบ้านเรียกเตยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 09:45

ค่ะ ก็แบบที่ว่ามา  

ส่วนชื่อ  ถามเพื่อนว่าจำได้ไหมเราเรียกว่าอะไร เขาบอกว่าเรียกตั้งเตกันทั้งนั้น  

แต่ในพจนานุกรมกลับให้เรียกว่า "ต้องเต" ค่ะ

ไปเปิดดูแล้ว ดิฉันคงจำจากพจนานุกรมน่ะเอง

ชนกว่าง เขาให้ชนกันยังไงคะแล้วจะแพ้ชนะกันแบบไหน  

เคยได้ยินแต่ไม่เคยเล่น

เอาการเล่นงูกินหางมาฝากอีกภาพค่ะ

ดิฉันชอบเป็นลูกงูมากกว่าแม่  ได้วิ่งล้มลุกคลุกคลาน  สนุกกว่า

ส่วนแม่งูถูกลูกงูเกาะเอวแน่น  จั๊กจี้ค่ะ วิ่งก็ไม่ถนัด
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai179x19.jpg'>
เรียมเอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 01:18

ไม่แน่ใจว่ากว่างน่ีคือด้วงรึเปล่า เรียกกันมาแต่อย่างน้ี เวลาชนกว่าง เราก็จับกว่าง 2  ตัวมาประจันหน้ากันบนขอนไม้แล้วก็ต้องกระตุ้นให้กว่างสู้กันโดยเจ้าของจะหมุนไม้ขนาดประมาณตะเกียบแต่สั้นกว่ากลับไปหลับมาเร็วๆบน
ขอนไม้ ข้างหลังกว่างของตัวเอง (กว่างมันคงชอบเสียงปลุกใจมังคะ)  กว่างก็จะเดินหน้าเข้าหา เอาเขามาชนกัน การตัดสินแพ้ ชนะก็คือตัวไหนโดนขวิดขนาดยกลอยตัวหรือถอยหนี ไม่ยอมสู้ ก็แพ้ไป ส่วนใหญ่เด็กผู้ชายจะเล่นกันค่ะ  ยิ่งบ้านไหนคล่ังๆ หน้าต่างบ้านจะเห็นแต่อ้อยห้อยระโยงระยาง เพราะกว่างชอบกินอ้อยค่ะ มัดเขามันติดกับอ้อยไว้ มันก็แทะอ้อยไปเร่ือยๆ  ฟังดูทรมานสัตว์เหมือนกันนะคะ  แต่เดี๋ยวน้ีไม่เห็นเด็กเขาเล่นกันแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 21:55

กว่าง คงคล้ายๆเอาจิ้งหรีดมากัดกันรึเปล่าคะ

เอ มีใครโตทันรู้จักเล่นจิ้งหรีดบ้าง

ดิฉันยังรู้จักกรงจิ้งหรีดสานด้วยใบมะพร้าวเลย

ขอถามสาวๆค่ะ  ยังไม่เห็นใครพูดเรื่อง"จ้ำจี้" มะเขือเปราะ

ถ้าเคยเล่น คุณนับทีละมือ หรือนับทีละนิ้วคะ?
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai179x21.jpg'>
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 08:35

"จ้ำจี้" ......เคยเล่นค่ะ ทั้งจ้ำจี้มะเขือเปราะ และจ้ำจี้ผลไม้ ดิฉันเล่นนับนิ้วกันนะคะ ทีละนิ้วๆ  แต่ดิฉันเห็นเด็กฝรั่งที่นี่ เวลาเค้าเล่นกัน เค้านับมือค่ะ แต่มือฝรั่งนะคะ (ดิฉันเห็นเด็กๆนั่งล้อมวงกัน แล้วเอาเท้ามาไว้ตรงกลาง แล้วก็นับเท้าเอาค่ะ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 23:03

เมื่อพิจารณาดูจากชื่อท่านเจ้าของกระทู้แล้ว ผมเดาว่า การละเล่นอย่างหนึ่งที่ท่านเจ้าของกระทู้คงจะเคยเล่น น่าจะเป็นการลงเล่นว่ายน้ำในคลอง ครับ คงจะว่ายบ่อยๆ ด้วย ขนาด "เช้า-สาย-บ่าย-เย็น ขวัญลงเล่น... กับเรียม"...
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 22:39

มาเล่น หมากรุก หมากฮอส หมากข้าม หมากหนีบ กันหน่อยซิ
เเล้วยังมีพวก เกมเศรษฐี ฮิตเล่อร์บุก นักสืบ เสือตกถัง อีก

*  ผมก็เรียกตั้งเตเหมือนกัน
pp :+)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 16:30

ผมเล่นเรือใบ ช่วงฝนตกใหม่ๆ ในนามีน้ำขัง แต่ยังไม่เริ่มปลูกข้าว
ก็เอากาบมะพร้าวมาใส่ใบเรือ เป็นเรือใบแล้วแข่งกัน
ไม่ค่อยเป็นการละเล่นเท่าไหร่ แต่หนุกดี
แม่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 25 พ.ย. 00, 13:53

ดิฉันเป็นแชมป์หมากตะเกียบค่ะ
ใช้ตะเกียบ10 อันกับโยนลูกมะนาว หยิบที่ละหนึ่ง ทีละสอง ไปเรื่อย

จิงโจ้โล้สำเภา.....
ยังจำได้ว่าตอนเป็นเด็ก ได้นั่งบนขาแกล้งให้คุณแม่ยกสูง ๆ สนุกดีค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์