เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10849 การเล่นของเด็กไทยสมัยก่อนตามภาคต่างๆ
เรียมเอง
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 25 พ.ย. 00, 01:00

เห็นเด็กสมัยน้ีน่ังเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์กันแล้ว  นึกถึงตอนเป็นเด็ก  ดิฉันเป็นคนเหนือและบ้านก็อยู่ในชนบท ท่ีเคยเล่นกับพ่ีๆ น้องๆ ก็เป็นพวก รีรีข้าวสาร เก็บไข่เต่า ม้าก้านกล้วย งูกินหาง เดินกะลา และอีกหลายๆอย่าง อยากรู้ว่าคนอ่ืนๆ เคยเล่นอะไรกันบ้างคะ  และมีการเล่นอะไรแตกต่างไปตามภาคต่างๆรึเปล่า  เพราะท่ีดิฉันพูดมาน่ีคงจะรู้จักกันบ้างอยู่แล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 08:21

คุณเรียมเอง ลองเปิดเข้าไปในกระทู้ที่ ๑๘ นะคะ

http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=reurnthai&number=18' target='_blank'>http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=reurnthai&number=18

เคยคุยกันมาบ้างแล้ว  

แต่จะให้คุยอีกก็ดีค่ะ เพราะคนอ่านหน้าใหม่ๆจะได้ร่วมวงด้วย

ดิฉันเคยเล่นมอญซ่อนผ้า แม่งู ต้องเต วิ่งเปี้ยว หมากเก็บ แบบเด็กภาคกลางค่ะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 22:57

เคยเล่นเหมือนกับคุณเทาชมพูค่ะ ยกเว้น ต้องเต ซึ่งไม่แน่ใจว่าเล่นเป็นหรือเปล่าค่ะ

รีรีข้าวสาร ,กระต่ายขาเดียว,เป่ากบ,ลูกหิน ก็เคยเล่นค่ะ
ตอนนี้เด็กสมัยใหม่ เช่นลูกชาย วัย 5 ขวบของดิฉันเขาเล่นแต่เกมกด กับคอมพิวเตอร์ค่ะ
ยุคสมัยเปลี่ยนไปไวค่ะ   อีกหน่อยบางอย่างก็คงสูญหายกลายเป็นตํานานไปนะคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 00:49

กระทู้บอกอายุทางอ้อมมาอีกแล้ว
ผมเด็กสมัยใหม่ (หรือเปล่า)
ไม่รู้จักเลย มอญซ่อนผ้าเนี่ย
มอญซ่อนผ้า ตุ๊กตาอยู่ข้างหลัง ไว้โน่นไว้นี่ ชั้นจะตีก้นเธอ โดนวิ่งไล่จนลิ้นห้อยประจำ เอ๊ะ ไหนว่าเล่นไม่เป็น
อืม รับความจริง ก็เคยเล่น ตั้งเต กาฟักไข่
บอลลูน (ภาษาบ้านผมเรียกว่า เตย)
เล่นโดดยาง ทอยตุ๊กตุ่นยาง ทอยลูกหิน วิ่งเปรี้ยว อือ พอแหละเปิดเผยความเฒ่ามากไปแล้ว อิอิ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 01:11

วิ่งเปี้ยวครับวิ่งเปี้ยว คุณพระนาย
แหมๆ ผมอุส่าห์ภูมิใจที่มีชื่อแปลกๆแล้วเชียว

สำหรับเพื่อนๆของผมท่านอื่น ก็ยังวิ่งเปี้ยวนะครับ ไม่ใช่ วิ่ง(ไอ้)เปี้ยว
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 01:26

นานๆจะมีกระทู้ผมแจมได้ซะที เรื่องยิงนกตกปลา เอ้ยไม่ใช่ เรื่องเป่ากบครับ
  เคยเอายางไปแช่น้ำมันก๊าดค้างคืนไม๊ครับ (ตอนเด็กๆบ้านผมยังใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าดอยู่)
  พอรุ่งเช้ายางมันจะพองโต เป็นเส้นหนา เป่ายากหน่อย แต่เพื่อนก็กินเรายากเพราะยางมันหนา
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 02:31

อะฮ้า เจอเซียนเป่ากบแล้ว  ดิฉันเคยเลือกยางที่มันบิดๆเบี้ยวๆ  ไม่ราบกับพื้นน่ะค่ะ  คนอื่นจะกินเราต้องเป่าให้มันกระโดดสูงๆซึ่งยากกว่า  เคยแช่นำ้มันเหมือนกันค่ะ  แต่มันไม่สู้จะคล่องตัว  เพราะหนักเกินไป  กระโดดไปกินคนอื่นไม่ขึ้น

อีกอย่างที่ชอบมากก็ช้อนเม็ดน้อยหน่าค่ะ  ตอนเด็กๆพ่อแม่ไม่เคยซื้อของเล่นให้เพราะไม่มีเงิน  ก็หาของเล่นเอาเองตามประสา  อย่างเม็ดน้อยหน้านี่  เก็บมาได้มากๆแล้วก็ขีดวงกลมด้วยช็อล์ค  แล้วเทเม็ดลงไป  มีเม็ดไหนออกไปนอกวงก็ "ตาย" ค่ะ  คือเสียไปรอบนึงเปล่าๆไม่ได้เล่น  แต่ถ้าเทเม็ดน้อยหน่าให้อยู่ในวงได้  ก็ใช้ "ช้อน" ซึ่งเป็นกระดาษตัดเป็นรูปหัวใจ  แล้วจับส่วนหัวซ้อนกันจนมันเป็นรูปช้อนขึ้นมา นึกออกมั้ยคะ  แล้วช้อนเม็ดน้อยหน่าทีละเม็ดๆ  โดยไม่ให้ไปโดนเม็ดอื่น  ถ้าโดนก็ "ตาย" คือต้องให้คนอื่นเล่นต่อ  เวียนกันไปรอบๆจนหมดเม็ดน้อยหน่า  แล้วมาดูว่าใครได้มากกว่ากันก็ชนะ  คิดว่าเป็นการฝึกสมาธิได้ดีทีเดียว  ต่างต้องจ้องกันตาไม่กระพริบเลย

เคยได้ยินคนที่ทำวิจัยเกี่ยวกับเด็กพูดว่า  การที่เด็กเล่นคอมฯมากๆ  โดยไม่ไปเล่นอย่างอื่นเลยนี่น่าเป็นห่วง  เพราะในคอมพิวเตอร์มันมีการเคลื่อนไหวไม่อยู่นิ่ง  อย่างเกมส์ก็เป็นไปอย่างรวดเร็วมาก  ช่วยฝึกไหวพริบดี  แต่อาจจะทำให้เด็กมีสมาธิสั้นเกินไป  คือวันหลังทำอะไรที่ต้องจดจ่อใช้สมาธินานๆไม่ค่อยจะได้  เพราะความอดทนไม่พอ  จริงเท็จอย่างไรก็ไม่ทราบเหมือนกันนะคะ
เรียมเอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 03:15

เท่าท่ีอ่านดู  ดิฉันก็เคยเล่นมาหมดเลย  ดูเหมือนว่าเด็ก ทุกท่ีก็เล่นคล้ายๆกันนะคะ นึกแล้วก็เสียดาย
ท่ีไม่ค่อยเห็นเด็กรุ่นใหม่เล่นกันแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 07:51

กระทู้เปิดเผยความจริง ทางอ้อมค่ะ
ในนี้เด็กรุ่นเก่าเยอะจัง
ไม่มีใครกระโดดต้องเตเป็นเลยหรือคะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 09:16

ว้า...น่าเสียดาย ผมเกิดไม่ทันครับ
โตมาก็มีแต่เกมคอมพิวเตอร์เต็มไปหมดแล้ว
^_^
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 10:05

อย่างงี้ผมเด็กสองยุคซิครับ เกิดมาเล่นเป่ากบพอจบมัธยมเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์
ขอนอกเรื่องสักนิดนะครับ - Star Craft สุดยอด :+) ส่วน Quake III เครื่องผมช้าเกินไปเสียแล้ว เศร้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 12:46

รู้จักแต่เกมปิรามิดค่ะ
ลองสร้างเมืองไปสร้างเมืองมาสักพัก
เศรษฐกิจล่มจม  ก่อสร้างอาคารมากเกินไป  คนไม่มีเงินซื้อ  ไม่มีงานทำ
ก็เลยต้องเลิกเล่น  สงสารชาวอียิปต์ค่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 13:38

แหม...เมืองอียิปต์ที่คุณเทาชมพูสร้างนี่ ฟังดูคุ้นๆจังเลยนะคะ ดูเหมือนจะมาแนวเดียวกันกับกรุงเทพฯเมืองฟ้าอมรของเราเลย
"เศรษฐกิจล่มจม ก่อสร้างอาคารมากเกินไป คนไม่มีเงินซื้อ ไม่มีงานทำ"

ดิฉันน่ะ คงถือว่าเป็นเด็กยุคเก่านะคะ การละเล่นที่ว่ามา ดิฉันเคยเล่นแทบทุกอย่าง ยกเว้นช้อนน้อยหน่า กับกาฟักไข่ค่ะ กาฟักไข่นี่เล่นยังไงคะ
แมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 13:58

เล่นผัว เล่นเมีย
สนุกที่สุด
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 16:37

คุณเทาชมพูครับ...ผมไม่เคยเล่น "ต้องเต" ครับ เคยแต่เล่น "ตั้งเต" หึหึ
ไม่เห็มีใครพูดถึง "กิง ก่อง แก้ว" เลยแฮะ...กิงกิงกิง...ก่องก่องก่อง..
แก้วแก้วแก้ว...กิงก่องแก้ว...เกมสุดสร้างสรรค์ที่เคยเล่นมา หึหึ
สมัยโน้นผมนี่ถือว่าเป็นเซียนลูกหิน กับกระต่ายขาเดียวเลยครับ
ลูกหินนี่เขาจะมีทั้งลูกดินเผา ลูกหินอ่อน แล้วก็ลูกเหล็ก (ลูกปืนล้อรถ)
เคยใช้ลูกดินเผาแล้วไปโดนเพื่อนที่ใช้ลูกเหล็กดีดแตกไปหลายลูก
เจ็บใจไม่รู้จะทำยังไงดี จนตอนหลังพี่ที่ข้างบ้านเอาลูกหินอ่อนมาให้
ไม่ได้ทำจากหินอ่อนหรอกนะครับ เป็นหินอะไรก็ไม่รู้สีขาวเลยเรียกว่าหินอ่อน
ไอ้เจ้าลูกหินอ่อนที่ว่านี่แข็งแล้วก็หนักเอาการใช้ต่อกรกับลูกเหล็กได้ดีมาก
อยู่ต่างจังหวัดก็ขุดหลุมเล่นกัน มาอยู่ที่โรงเรียนพื้นปูแผ่นกระเบื้อง
ก็ไม่วายไปทุบรอยต่อระหว่างมุมสี่แผ่นให้แตกใช้เป็นหลุม "เซ็น" แทน
สมัยนั้นถ้าใครมาที่โรงเรียนผมคงจะแปลกใจว่าทำไมหัวมุมกระเบื้อง
มันถึงแตกกันเกือบทุกแผ่นเลย หึหึ ตอนนั้นลูกหินกำลังฮิตครับ ^_^
...................................
กระต่ายขาเดียวนี่แถวบ้านผม (อีสาน: ชัยภูมิ)เรียก "หนองกระเติ่ง"
จะเล่นได้สนุกมากถ้าเล่นบนพื้นดินแน่นๆ ไม่มีก้อนหิน ไม่ใส่รองเท้า
ชอบมากก็ตอนที่เวลาตั้งชื่อแล้วให้อีกฝ่ายเลือกว่าจะเอาชื่อไหนอย่างเช่น
แบ่งเป็นทีมละ ๔ คน ก็ตั้งชื่อว่า "วิ - ชา - การ - ทีม" อะไรทำนองนั้น
........................
เคยเล่น "หมากเยื่อน" ไหมครับ มาจากคำว่า "เขยื้อน" น่ะครับ
เอาตะเกียบมาสิบสองด้ามแล้วเทออกไป ไล่หยิบทีละด้ามจนหมด
โดยไม่ให้ด้ามที่เหลือเขยื้อน ผ่านขั้นนี้ไปได้ก็หยิบทีละสอง ทีละสาม
ไปจนครบสิบสอง เป็นตะเกียบน่ะไม่ยากครับ แต่ถ้าเป็นสีเมจิกนี่สิยาก
.......................
บอลลูนก็ชอบครับ บ้านผมก็เรียก "เตย" เหมือนกัน (สงสัยอยู่ใกล้ๆกัน)
แต่ผมจะไม่ค่อยชอบก็ตอนที่มักจะโดนให้เล่น "เส้นกลาง" เสียทุกครั้ง
วันไหนเล่นกันคนเยอะๆ อย่างฝ่ายละสิบคนขึ้นไปนี่ขี้เกียจวิ่งเป็นที่สุด
.......................
นอกจากพวกนี้ก็เคยเล่นคล้ายๆกันกับเพื่อนๆนี่แหละครับไม่ว่าจะเป็น
เป่ากบ ยิงกองยาง ม้าก้านกล้วย (ต้องพกปืนกลก้านกล้วยด้วยนะครับ)
อีตัก หมากเก็บ ตี่จับ ไม้หึ่ง ช่วงชัย ห่วงเชลย โบราณเรียกชื่อ อัดมั่ว
ตอนโตขึ้นมาหน่อยก็มีเล่นไพ่ซูเปอร์แมน เกมกด (ยืมเพื่อนเล่น ไม่มีเงินซื้อ)
...............
เกมคอมพิวเตอร์ที่เล่นเกมแรกจำได้ว่าชื่อ "NORAD" ครับ เล่นบนเครื่อง Apple II
ก่อนหน้านั้นก็มีเกมฮ้อคกี้ไฟฟ้าของ ATARI เล่นบนทีวีปกติ (นี่ก็ต้องเล่นที่บ้านเพื่อน)
..........................
เกมคอมพิวเตอร์เดี๋ยวนี้ผมชอบเกมของค่าย "Bullfrog" ครับ อย่าง Theme Hospital
Populus หรือ Dungeon Keeper เพราะมันไม่ค่อยโหดมีฉากฮาๆ ให้ดูอยู่เรื่อย
เกมของ Blizzard อย่าง Star craft, War craft, Diablo นี่ผมว่ามันโหดไปหน่อย
.........................
ทำเป็นเล่นไป คิดว่าพิมพ์นิดเดียว....พอพรีวิวดูยาวเหยียดเลยแฮะ ^___^
หน้า: [1] 2
  พิมพ์