เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11698 นามสกุลพระราชทาน
เจ้าพระยายุทธาวุฒิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

โรงเรียนมัธยมสาธิตวัดพระศรีมหาธาตุ มหาวิทยาลัยราชภัฎพระนคร

เมื่อ 24 ก.พ. 06, 13:17

ผมอยากทราบว่านามสกุลพระราชทานที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ร .6 พระราชทานมีกี่นามสกุล อะไรบ้าง และนามสกุลพวก ณ สกลนคร ณ พัทลุง ใครเป็นต้นตระกูลและมีกี่นามสกุล เพราะเท่าที่ทราบคือนามสกุลของผู้ปกครองเมืองคนแรกอะครับ เรียนถามอาจารย์ เทาชมพูหน่อยครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 13:56

ขออนุญาตคุณเทาชมพู ตอบคำถามคุณเจ้าของกระทู้ในเบื้องต้นด้วยลิ้งก์ข้อมูลเพื่อจะได้เข้าไปดูก่อนพลางๆ นะครับ

ลองเข้าไปดูตามลิ้งก์นี้นะครับ

http://www.amed.go.th/AboutUs/palace/sur_content.htm

ค้นหานามสกุลพระราชทานเรียงลำดับอักษร

http://www.amed.go.th/AboutUs/palace/sur_order.htm  
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 10:21

นามสกุลที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานไว้  ตามทลำดับที่ในสมุดทะเบียนนามสกุลนั้นมี ๖,๔๓๒ นามสกุล  มีบางนามสกุลที่โปรดให้ถอนทะเบียนเพราะเหตุทายาทขอพระราชทานนามสกุลซ้อนกันบ้าง  และที่โปรดให้ถอนเพราะเป็นชนชาติศัตรเช่น กรณี รองอำมาตย์เอก เกอร์ช ฟรีดิช เวเลอร์ นายตรวจเอก กรมรถไฟหลวง  ซึ่งเดิมเป็นชาวเยอรมันและได้แปลงชาติเป็นไทย  ได้รับพระราชทานนามสกุลว่า "เวลานนท์"  เมื่อประเทศไทยประกาศสงครามกับเยอรมัน เมื่อวันที่  ๒๒  กรกฎาคม  ๒๔๖๐ แล้ว  ท่านผู้นี้ซึ่งในเวลานั้นเป็นวิศวกรขุดอุโมงค์ขุนตาลได้ถูกควบคุมตัวและถูกถอนสัญชาติไทย  ก่อนที่จะถูกส่งไปควบคุมที่อินเดีย  แต่ได้เสียชีวิตลงในระหว่างเดินทาง  นอกจากนั้นยังมีนามสกุลที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้ฯ พระราชทานแก่ราชสกุลในรัชกาลที่ ๔ ที่เป็นประกาศพิเศษมิได้รวมอยู่ในทะเบียนนามสกุลอีก ๒๔ นามสกุล  (ราชสกุลกฤดากรรวมอยู่ในทะเบียนนามสกุลแล้ว  จึงคงนับเพียงนามสกุล)  และยังมีนามสกุลพิเศษ "ณ พิศณุโลก" ที่พระราชทานเฉพาะตัวแก่หม่อมคัทรินในสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ ซึ่งไม่มีลงในทะบียนนามสกุล  รวมแล้วจึงมีนามสกุลที่พระราชทานไว้ทั้งหมด ๖๔๗๐ นามสกุล (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)  รายละเอียดโปรดอ่านจาก นามสกุล : นานาสาระ  ที่ชมรมคนรักวัง ในพระอุปถัมภ์ฯ เป็นผู้จัดพิมพ์เผยแพร่เมื่อ พ.ศ. ๒๕๔๔  หรือหาอ่านได้ที่หอวชิราวุธานุสรณ์  ในบริเวณหอสมุดแห่งชาติครับ
เจ้าสำราญ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 เม.ย. 06, 20:56

ผมทราบแต่ว่านามสกุลพระราชทานนามสกุลแรกคือ "สุขุม" ที่ได้พระราชทานแก่เจ้าพระยายมราช -ปั้น สุขุม ใช่หรือไม่ครับ
ladydunce
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 เม.ย. 06, 06:04

นามสกุลพระราชทาน "สุขุม" ประกาศวันที่ 23 มิถุนายน 2456 ในราชกิจจานุเบกษาเล่ม 30 ภาค 1

เป็นนามสกุลพระราชทานสกุลแรก
หน้า: [1]
  พิมพ์