เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 9855 ดอน กิโฮเต้ เดอ ลามันช่า ... ยินดีต้อนรับสู่วงวรรณกรรมไทย
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 21:38

ดูเหมือนกันครับเมื่อคืน
คิดมานานแล้วว่าน่าจะอัญเชิญเพลงนี้มาร้องบนเวที
ทั้งทำนองเพลงและเนื้อหากินใจมากจนหลายๆคนน้ำตาซึม รวมถึงสโรชาด้วยนะ จนถึงกับมีการ Encore คือผู้คนขอให้คุณพวงเดือนร้องเพลงนี้อีกครั้ง

ส่วนตัวผมชอบประโยคนี้ที่สุด

"โลกมนุษย์ ย่อมจะดี กว่านี้แน่ เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้ แม้ถูกหยัน"

คนที่ไปชุมนุมต้องโดนกระแสดูถูกดูหมิ่นก่นด่ามาก ว่า โดนหลอกไปเป็นเครื่องมือทางการเมือง เป็นพวกกฏหมู่เหนือกฏหมาย เป็นพวกที่ทำให้บ้านเมืองปั่นป่วน
โดนด่ามากๆก็มีลังเล
เพลงนี้เป็นเสมือนน้ำทิพย์ชโลมใจให้มุ่งมั่นในสิ่งที่เชื่อ

ปล. ถ้าอยากลบความเห็นนี้เชิญเลยครับ แล้วผมจะโพสต์ใหม่ไปเรื่อยๆ ถ้าบางคนหน้าด้านอยู่ได้ ผมก็จะหน้าด้านโพสต์ต่อครับ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 21:41

ลืมไปครับ  ถามนิดนึง
เมื่อก่อนเธอชิ่อ    วงเดือน   ไม่ใช่เหรอครับ แล้วมาเติม พ เข้าไป
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 14:36

วันนี้ขอหอบเพลงมาวางที่กระทู้อื่นบ้าง หวังว่าจะมีคนสนใจ

Man Of La Mancha - London Cast 1968

1. Man of La Mancha

2. It's all the same

3. Dulcinea

4. I'm only thinking of him

5. I really like him

6. What do you want of me?

7. Little bird, little bird

8. The barber's song

9. Golden helmet

10. To each his Dulcinea

11. The impossible dream

12. The combat

13. The dubbing (Knight of the Woeful Countenance)

14. The abduction

15. Aldonza

16. The knight of the mirrors

17. A little gossip

18. The psalm

http://rapidshare.de/files/18089439/La_Mancha_sides1_2.rar.html
http://rapidshare.de/files/18093348/La_Mancha_sides3_4.rar.html  
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 17:57

ครูณัฐ นามสกุล ยนตรรักษ์ ค่ะ

ดิฉันเคยเรียนเปียโนที่โรงเรียนของครูณัฐ อยู่ซัก3ปีก่อนจะหนีมาเรียนที่อังกฤษ ไม่ได้
เรียนกับครูณัฐนะคะ เรียนกับครูท่านอื่น จนพอมาที่นี่แล้วกลับไปซัมเมอร์ ครูณัฐถึงสอน
ให้เพราะครูที่เคยเรียนด้วยไม่มีชั่วโมงว่าง

สวนเคี่ยวมากเลยค่ะ ไม่ได้ซ้อมไปนี่รู้เลย โดนดุบ่อยมากเพราะเมื่อก่อนขี้เกียจซ้อมเป็น
ประจำ

แต่ที่โรงเรียนนี้น่ารักมากเลยค่ะ ทุกครั้งที่มีวันเิกิด ไม่ว่าจะของครูหรือของนักเรียน (ที่โตหน่อย)
เค้าก็จะชวนกันมีปาร์ตี้เล็กๆในโรงเรียน ครูณัฐจะสนับสนุนการแสดงเปียโนมากๆ จะมี House Concert
อยู่บ่อยๆ แล้วก็มีการจัดประกวดการแสดงเปียโนอยู่เรื่อยๆ

ไม่ทราบมาก่อนว่าน้าน้ำตาลเคยแสดงละครโทรทัศน์ แต่คิดเอาว่าต้อง
แสดงบทนั้นได้ดีมากแน่ๆ
เพราะโดยตัวน้าน้ำตาลเองก็เป็นผู้ดีมากๆ อย่างลักษณะการพูด อะไรอย่างนี้น่ะค่ะ อธิบายไม่ค่อย
ถูกเหมือนกัน
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 20:22

เพื่อนผมเขาเรียนการละคร ตอนเรียนอยู่ เขาเสนอครูว่าจะทำวิทยานิพนธ์เรื่องนี้ ครูฝรั่งซึ่งมาจากเอยูเอบอกเขาว่า

โอ..เป็นไปได้ยาก

นั่นมันก่อนจะมีละครสู่ฝันอันยิ่งใหญ่หลายปีครับ

ผมไปดูมา เป็นรอบจรัล มโนเพชร เสียงร้องเยี่ยมยอด

นรินทร ณ บางช้างก็สุดเซ็กซี่ แต่อย่าเปรียบกับคุณนายโซเฟียเธอเลยครับ

..

งานของเซรวันเตสอมตะมาก ผมดีใจที่พวกเราตื่นตัวกันอีกครั้ง

อยากบอกว่า ผมฟังทุกวัน ใช้โปรแกรมituneดาวน์โหลดมาจาก

www.reelclassics.com/Actors/O'Toole/impossibledream-lyrics.htm

ฟังทุกวันแล้วฮึดครับ ร้องได้อารมณ์จริงๆ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์