เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 9850 ดอน กิโฮเต้ เดอ ลามันช่า ... ยินดีต้อนรับสู่วงวรรณกรรมไทย
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.พ. 06, 18:53

ผมเองเคยจะซื้อ Don Quixote ภาษาอังกฤษมาอ่านเหมือนกันครับ แต่พอไปเห็นความหนาแล้วก็เปลี่ยนใจ หนาพอๆกับ War and Peace ที่ผมอ่านอยู่เกือบปีกว่าจะจบ แต่ก็กะว่าจะหาโอกาสอ่านให้ได้แหละครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.พ. 06, 19:02

อ่านเรื่องย่อไปพลางๆก่อนไหมคะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Don_Quixote  
สู่ฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

21 ม. 5 ต.ประสาทสิทธิ์ อ.ดำเนินฯ จ.ราชบุรี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 00:03

เรื่องนี้"โดน"ผมมานานแล้ว ชื่อที่ผมใช้เล่นเว็บบอร์ดในที่ต่างๆ
ก็ใช้ชื่อนี้มานานหลายปีแล้ว

ดีใจที่เรื่องนี้จะกลับมา"ฮิต"อีก

สู่ฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

21 ม. 5 ต.ประสาทสิทธิ์ อ.ดำเนินฯ จ.ราชบุรี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 00:07

อ้อ ขอแถมด้วยกลอนแนะนำตัวเองที่อยู่ใน info ของผม

สู่ฝัน...อันยิ่งใหญ่ที่ไกลแสน
ถึงสุดแดนแคว้นใดจะไปหา
แม้ทุกข์ตรมขมขื่น...กลืนน้ำตา
แล้วตามล่าหาฝันทุกวันไป
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 10:38

ใครเคยอ่านเรื่องแปลเรื่องนี้ไหมคะ
ชื่อไทยอ่านแว้บๆ จำไม่ได้ แต่ว่าชื่อฝรั่งคือ
ดอน กิโฮเต้  ออฟ อเมริกา (อาจไม่ exact words)
(ผู้เขียนเรื่องนี้ คือคนที่เขียนเรื่องแผ่นดินนี้เราจอง)

จะถามว่าสนุกไหมคะ เป็นหนังสือเก่าๆแอบบนชั้นที่บ้าน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 มี.ค. 06, 14:06

ขอบคุณคุณครูเทาฯ ครับผม
อาจารย์ที่แปลดอนกีโฮเต้เป็นภาษาไทย เป็นสุภาพสตรีครับชื่อสว่างวรรณ นัยว่าสอนอยู่รามคำแหง ไม่ใช่อาจารย์แสวง ขออภัยด้วย

Don Quixote, USA. แสบคันมันส์มาก เช่นเดียวกับหนังสือเรื่องอื่นๆ แทบทุกเรื่องของริชาร์ด เพาเวลล์ ครับ ไม่ว่าจะเป็น แผ่นดินนี้เราจอง (หรือ Pioneers, Go Home) และเรื่องอื่นๆ ผมได้อ่านของเขาอยู่สี่ห้าเรื่อง ชอบทุกเรื่อง ไม่รู้ว่ายังอยู่หรือเลิกเขียนหนังสือไปแล้ว
วันเสาร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 13 มี.ค. 06, 16:39

มายกมือสนับสนุนว่านางเอกละคร สู่ฝันอันยิิ่งใหญ่  โดยคณะละคร 28   จัดแสดงเมื่อปี 2528 นั้น คือ นรินทร ณ บางช้าง  เธอเล่นได้เก่งมาก ประทับใจจริง ๆ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 23:05

เมื่อคืนมีใครได้ฟัง อ. ณัฐ ยนตรลักษณ์ เล่นเปียโนบ้างคะ ทาง ASTV LIVE via net เพลงความฝันอันสูงสุด
โดยคุณพะวงเดือน (ชื่อคุ้นๆ?) เป็นผู้ขับร้อง น้ำเสียงมีพลังไพเราะมาก สะกดผู้ฟังเรือนหมื่นได้ชะงัก
ฟังแล้วขนลุกค่ะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 05:55

ภรรยาคุณณัฐ ยนตรลักษณ์ ชื่อคุณ พ-วงเดือน (อ่านว่า พอ-วง-เดือน) นามสกุลเดิมของเธอคือ อินทราวุธ ค่ะ คุณ Nuchana
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 13:30

ขอบคุณค่ะ คุณ B ถ้าบอกว่าชื่อดวงเดือน อินทราวุธ ดิฉันรู้จักค่ะ จำได้ว่าเธอเล่นเป็น ดร. วิกันดา นางเอกเรื่องเมียหลวง
คู่กับ คุณจตุพล ภูอภิรมย์ ในบท ดร. อนิรุทธ์ เธอมีบุคคลิกเยือกเย็นเป็นสง่า โดยเฉพาะบทที่พูดว่า
"ต้องจิกแล้วตบ ตบแล้วจิก" ยังติดตรึงใจถึงวันนี้

เอ...แต่เมื่อคืน เธอยังกับนักร้องอาชีพแน่ะค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 13:52

อีกเพลงหนึ่งได้ฟังเป็นครั้งแรกค่ะ กินใจดี แต่จำได้ท่อนเดียว "กระ-ดุม-พี กินแรงแบ่งชนชั้น"

งงหน่อยๆว่าไพร่-กระ-ดุม-พี คือกรรมาชน ดังนั้นเนื้อร้องดิฉันคงจำผิด เพราะไม่ได้ความหมาย
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 13:53

ดิฉันโตไม่ทันสมัยที่เธอเป็นนักแสดงค่ะ คุณ Nuchana แต่เคยอ่านสัมภาษณ์คุณน้ำตาลกับคุณณัฐน่ะค่ะ

คุณน้ำตาลเคยเป็นนักร้องในโบสถ์คริสตจักรค่ะ ถ้าจำไม่ผิด (เพราะอ่านบทสัมภาษณ์ที่ว่ามานานมากแล้วค่ะ) นักเปียโนหนุ่มกับนักร้องสาวเจอกันที่โบสถ์นั้นค่ะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 13:58

กฎุมพี (ใส่สระอุไม่ได้ค่ะ) อ่านว่า กะ-ดุม-พี
หมายถึงชนชั้นนายทุน (capitalistic class หรือ bourgeoisie) ไม่ใช่ชนชั้นแรงงานค่ะคุณ Nuchana
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 14:05

กลับมาเพิ่มเติม
bourgeoisie ตามทฤษฎีของมาร์กซิสต์ หมายถึงชนชั้นกลาง ที่เป็นนายทุนในระบบทุนนิยมน่ะค่ะ คุณ Nuchana
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 14:39

ตอนที่เธอแสดงหนังเรื่องนี้ ดิฉันยังเล็กมาก พอหนังออกโรงปุ๊บ คุณจตุพลก็ประสบอุบัติเหตุถึงแก่กรรม
ดิฉันจำหน้าได้แต่คุณดวงเดือนเท่านั้น ที่จำได้เพราะเรื่องนี้แม่ชอบอ่านมาก แม่ชื่นชมตัวละครเอกที่ "ด่า"
แบบผู้ดีได้ไพเราะเพราะพริ้ง แต่เจ็บแสบ

ขอบคุณสำหรับคำอธิบาย "กฎมพี" เดี๋ยวจะไปหาเนื้อเพลงค่ะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์