เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 49601 ศึกสายเลือดในราชวงศ์สจ๊วตของอังกฤษ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 20:38

โอ มหาวิหารเซนต์ปีเตอร์อันอลังการ มีที่มาอย่างนี้หรอกหรือนี่
ได้ทราบแล้วเศร้าใจ เฮ้อ...

เจ้าหญิงแอนน์ แท้ง 12 หน มีบุตรรอดมา 5 คน
รวมท้องทั้งสิ้น 17 ครั้ง

ผู้หญิงสมัยก่อนอายุไม่ค่อยยืนด้วยนะคะ
ท้องๆ แท้งๆ อยู่เกือบ 20 หน
ไม่ทราบเจ้าหญิงทรงเสกสมรสตั้งแต่กี่ขวบเนี่ย  

ดิฉันความรู้เท่าหางอึ่ง (ตัวเมีย) น้อยกว่าคุณชื่นใจอีกค่ะ
ไม่มีเกี่ยง เล่าอะไรสนุกๆให้ฟัง ฟังโม้ดค่ะ
อิอิ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 00:25

มาแข่งกันรู้น้อยดีกว่าค่ะ คุณเฟื่องแก้ว
อิฉันว่าคุณรู้เยอะกว่าอิฉันอยู่เรื่องนึงนะ
คือ...อึ่งตัวผู้กับอึ่งตัวเมีย หางมันไม่เท่ากันหรือคะ
จริงแล้วอึ่งมีหางหรือไม่มีกันแน่คะ
นี่ถามจริงๆ นะคะ ไม่ได้แกล้ง ไม่รู้จริงๆ  

(ไม่ได้มีเจตนาพูดจาออกนอกเรื่อง (จากสจ๊วตเป็นอึ่ง) นะคะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 09:12

แวะคุยเรื่องอึ่ง พักยกก่อนก็ได้
อึ่ง มันไม่มีหางไม่ใช่หรือคะ หรือไม่ก็มีอะไรคล้ายๆกระดูก กุดอยู่นิดเดียว

เจ้าหญิงแอนน์ ประสูติ ค.ศ. 1665  เสกสมรส 1683  พระชันษา 18 ปี
สิ้นพระชนม์ 1714   รวมพระชันษา 49 ปี
เฉลี่ยแล้วระหว่างอายุ 18-40 เป็นเวลา 22 ปี  (ถ้านึกว่าอายุ 40 แล้วไม่น่าจะมีอีก)  ทรงพระครรภ์ 17 ครั้ง  ก็แสดงว่าทรงพระครรภ์ทุก 1 ปีกว่าๆ

กลับมาสู่เรื่องที่ค้างอยู่ค่ะ

พระราชบัลลังก์พระเจ้าเจมส์ถูกเลื่อยขาเก้าอี้ลงแล้ว  แต่เรื่องราวก็ยังไม่จบ
หลังจากศึกสายเลือดครั้งที่ 1คือศึกระหว่างพระเจ้าอาเจมส์ที่สองและหลานมอนมัธ จบลงเมื่อต้นรัชสมัย
ศึกสายเลือดครั้งที่สองก็ติดตามมาเมื่อสิ้นบัลลังก์ของพระเจ้าเจมส์  คือเป็นศึกระหว่างพ่อกับลูกสาว

รัฐสภาตกลงใจข้ามประเทศไปทูลเชิญเจ้าหญิงแมรี่พระธิดาองค์ใหญ่ผู้เป็นโปรแตสแตนท์มาครองอังกฤษสืบต่อไป  ตระเตรียมแผนกันตั้งแต่พระเจ้าเจมส์ยังอยู่บนบัลลังก์    
เมื่อสำเร็จผลสมความมุ่งหมายแล้ว ในตอนแรกรัฐสภาตั้งใจจะวางตัวเจ้าหญิงแมรี่เป็น "สมเด็จพระราชินีนาถ" คือเป็นนางพญาที่ปกครองราชบัลลังก์ในฐานะกษัตริย์  และเจ้าชายวิลเลียมอยู่ในฐานะ "เจ้าชายพระราชสวามี"

แต่ก็อย่างที่บอกไว้ข้างบนนี้ว่าเจ้าหญิงทรงหมอบราบคาบแก้ว อยู่ในอำนาจพระสวามี  แม้เจ้าชายปฏิบัติต่อเธออย่างใจจืดใจดำ  ไม่แคร์ความรู้สึกขนาดไหนก็เถอะ
เธอก็เลยไม่ยอมมีตำแหน่งสูงกว่าเจ้าชาย   แต่ยืนกรานให้รัฐสภาถวายราชบัลลังก์ให้เธอและพระสวามีครองร่วมกัน  เป็นพระเจ้าวิลเลียมและพระราชินีแมรี่    ทั้งที่เจ้าชายก็ถือสัญชาติดัทช์อยู่แท้ๆ หาใช่อังกฤษไม่
เพื่อให้เป็นไปตามนี้  ก็ทรงยอมที่จะทำตามเงื่อนไขอื่นๆของรัฐสภา   คือยอมจำกัดอำนาจกษัตริย์ลง  เพิ่มอำนาจให้รัฐสภามากขึ้น  
ในตอนนั้นพระเจ้าเจมส์ลี้ภัยอยู่ในยุโรป    เมื่อทรงทราบว่าพระธิดายอมถึงขนาดนี้ก็กริ้วมาก  ทรงสาปแช่งพระราชินีแมรี่เสียไม่มีดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 09:16

พระเจ้าเจมส์ตัดสินพระทัยจะมาทวงราชบัลลังก์คืนในปีต่อมา  ด้วยการยกพลฝรั่งเศสขึ้นที่ไอร์แลนด์   ซึ่งยังยอมรับว่าพระองค์เป็นราชันย์  เปิดฉากศึกที่ชายฝั่งตะวันออกของไอร์แลนด์  กับพระเจ้าวิลเลียมราชบุตรเขยซึ่งยกพลมาเต็มเพียบ
แม้ว่าพระเจ้าเจมส์ทรงเป็นแม่ทัพที่เคยกรำศึกมาก่อน   แต่ในยามเคร่งเครียดหนัก พระองค์บัญชาการรบผิดพลาด  พระทัยก็ฝ่ออีกด้วย   ทรงเสียขวัญ หนีออกจากสมรภูมิเอาพระองค์รอดไปก่อน ทำให้แม่ทัพนายกองไอริชที่สนับสนุนพระองค์จนญาติพี่น้องล้มตายกันไปเยอะ โกรธแค้นมาก  ถึงกับเรียกว่า James the Shit
พระเจ้าเจมส์กลับไปที่ฝรั่งเศสอย่างผู้ปราชัย   พระเจ้าหลุยส์ไม่ประสงค์จะให้พระเจ้าวิลเลียม เจ้านายของเนเธอร์แลนด์ซึ่งเป็นศัตรูเก่ามีอำนาจแผ่กว้างจนเป็นอันตรายแก่ฝรั่งเศส  จึงอุปการะพระราชาไร้บัลลังก์ด้วยดี     ประทานสิทธิ์ให้พำนักอย่างดี ในปราสาทที่แซงแจแมนอองเลย์     และทรงวางแผนลอบปลงพระชนม์พระเจ้าวิลเลียมในปี 1696  แต่ว่าแผนนี้ล้มเหลวเสียก่อน

พระเจ้าหลุยส์ทรงพยายามจะผลักดันให้พระเจ้าเจมส์ได้รับเลือกเป็นราชาแห่งโปแลนด์     อย่างน้อยถึงไม่ได้บัลลังก์อังกฤษก็ยังมีตำแหน่งสำคัญให้ครองบ้าง เพื่อเป็นพันธมิตรของฝรั่งเศสสืบต่อไป    
แต่พระเจ้าเจมส์มองไปอีกทางว่า ถ้าขืนสมัครพระทัยเข้ารับมงกุฎของโปแลนด์ก็จะทำให้ราษฎรชาวอังกฤษปฏิเสธพระองค์โดยสิ้นเชิง   ถือว่าเป็นไทต่างด้าวท้าวต่างแดนไปแล้ว   พระองค์ก็เลยไม่ยอมเข้าไปข้องแวะในเรื่องนี้

ในเมื่อเข็นไม่ขึ้นสักเรื่องเดียว   พระเจ้าหลุยส์ที่ 14 ก็ทรงระอาเต็มแก่   เลยวางมือจากราชาอังกฤษโดยสิ้นเชิง  
เรียกว่าทรงเลิกสนับสนุนเด็ดขาด  โดยเฉพาะเมื่อทรงเปลี่ยนพระทัย  หันไปทำสัญญาพันธมิตรกับพระเจ้าวิลเลียมแทน  ในปี 1697
ตามแบบคำพูดที่เราคงเคยได้ยินกันบ่อยๆว่า "ในการเมือง ไม่มีมิตรแท้และศัตรูถาวร"

ส่วนพระเจ้าเจมส์  ความหวังเรื่องราชบัลลังก์อังกฤษหลุดลอยไปโดยสิ้นเชิงแล้ว  ก็เก็บพระองค์เงียบ  หันไปถือศีลกินเพลเคร่งครัดเหมือนสละทางโลก  
จนกระทั่งสิ้นพระชนม์ในอีก 2 ปีต่อมา เมื่อค.ศ. 1701 ด้วยโรคเลือดออกในสมอง ( brain hemorrhage )   ไม่มีโอกาสกลับมาเห็นแผ่นดินอังกฤษอีก

แม้สิ้นพระเจ้าเจมส์แล้ว  ศึกสายเลือดในราชวงศ์สจ๊วตก็ใช่ว่าจะจบสิ้นอยู่ดีละค่ะ

ขอหยุดพักชั่วคราวก่อนจะกลับมาต่อ    กำลังมันกับงิ้วธรรมศาสตร์ทางคลิปวิดีโอค่ะ อิอิ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 18:00

กำลังตื่นเต้นๆ อาจารย์ไปดูงิ้วเสียแล้ว
งั้นชวนคุยเรื่องอึ่งต่อดีกว่า อิอิ คุณชื่นใจอยู่ไหมคะ
เคยได้ยินแต่เขาเปรียบเทียบมีปัญญาเท่าหางอึ่งเท่านั้น
ไม่ได้ระบุว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมียด้วยซี
แต่ดิฉันขอเลือกเป็นตัวเมียแล้วกันค่ะ
เผื่อหางมันจะยาวกว่าตัวผู้น่ะ ไม่ใช่อาไร้ อิอิ

ดิฉันกำลังอินกับศึกสายเลือดเชียวค่ะ
ฟังชุลมุนเหมือนเทพปกรณัมกรีก
แต่เป็นโชค ที่อาจารย์เทาชมพู กรุณาค้นคว้าศึกษา
แล้วมาย่อยให้ฟัง แถมเล่าสนุกด้วยซี
ขอบพระคุณนะคะ

ยิ่งอ่านยิ่งสงสารพระเจ้าเจมส์ของเรียม
ความอาภัพอับโชค ไม่เข้าใครออกใครจริงๆ แม้แต่เจ้าแผ่นดิน
ฟังๆ ดูแล้ว เหมือนเจ้าชายวิลเลียมเป็นผู้ร้ายหน่อยๆ เลยนะคะ
(นอกจากจะมีในนิยายเบื้องหลังเรื่องนี้  มีแกเป็นพระเอก
แล้วแม่สนมคนสวย กินน้ำใต้ศอกเป็นนางเอก)
อ้อ ขอทายค่ะ
ที่ว่าศึกสายเลือดยังมีต่อนั่น
คือ น้องชายกลับมาแย่งบัลลังก์พี่สาวหรือเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 17:01

จะกินของอร่อยต้องใจเย็นๆค่ะ  ใจเย็น..เย็น
กลับไปเล่าเรื่องทางอังกฤษดูบ้างว่า  เหตุการณ์ไปถึงไหน

หลังจากพระสวามีเอาชนะพระบิดาได้แล้ว พระราชินีแมรี่ก็ครองแผ่นดินอังกฤษมาอีกไม่นานนัก  สิ้นพระชนม์เมื่อ ค.ศ. 1694   ต่อจากนั้นพระเจ้าวิลเลียมก็ครองราชบัลลังก์ตามลำพัง  
อาจจะหงอยๆลงไปหน่อยเพราะว่าพระองค์เองไม่ได้เป็นเลือดเนื้อเชื้อไขอังกฤษ   รัฐสภาเองก็ไม่ค่อยจะปลื้มนัก  
แต่ก็ไม่นานเท่าไรหรอกค่ะ  สิ้นพระชนม์ตามไปอีกองค์ใน 8 ปีต่อมา  
มีเกร็ดเล็กๆแทรกในตอนนี้ว่า  ระหว่างที่พระราชินียังมีพระชนม์ชีพอยู่   พระสวามีก็แสดงความไม่ไยดีเธอเอามากๆ แม้ว่าเธอแสนจะยกย่องจงรักภักดีต่อพระองค์     แต่พอเธอสิ้นพระชนม์ไป ก็กลับแสดงความโศกเศร้าอาลัยอาวรณ์เธอออกมามากมาย
ถ้าหากว่าเป็นความรู้สึกจริงๆ  ก็คงจะอธิบายได้ว่าคนเรามักไม่เห็นคุณค่าของของบางอย่าง  จนกว่าจะสูญเสียมันไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 17:06

ในเมื่อทั้งสองพระองค์ไม่มีพระโอรสธิดาเป็นรัชทายาท      เมื่อพระเจ้าวิลเลียมสิ้นพระชนม์  ราชบัลลังก์อังกฤษก็ตกเป็นของเจ้าหญิงแอนน์  พระน้องนางของราชินีแมรี่  
ซึ่งในตอนที่เธอเกิดและเติบโตมา ไม่มีใครคิดว่าผู้หญิงขี้โรคคนนี้จะได้นั่งบนราชบัลลังก์      เนื่องจากเธออยู่ในลำดับห่างไกลอยู่
หลายอันดับเอาการ

ในตอนเธอเป็นสาว  พระเจ้าเจมส์พระบิดาก็ยังหวังว่าจะมีรัชทายาทชายหรือหญิงได้อีก     และพระพี่นางแมรี่ก็อาจจะมีโอรสธิดาอีกเหมือนกัน    ราชสมบัติก็คงจะสืบต่อไปทางสายน้องๆและหลานๆของเธอมากกว่าย้อนกลับมาที่แอนน์

แต่ถ้าเราจะถือว่าแข่งเรือแข่งพายมันแข่งกันได้   แต่แข่งบุญวาสนาแข่งกันไม่ได้  ก็คงเป็นคำตอบว่าทำไมแอนน์จึงก้าวขึ้นครองบัลลังก์อังกฤษได้ในที่สุด  
แถมเป็นนางพญาอังกฤษองค์แรกในประวัติศาสตร์ที่สมรสแล้ว   ก่อนหน้าเธอคือพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ ๑ ก็ทรงเป็นโสดอยู่ตลอดรัชกาล

แต่พระราชินีนาถแอนน์ก็อาภัพเอาการ  ท้องๆแท้งๆอยู่นั่นเอง  (อ่านพบในเว็บหนึ่งว่าพระสวามีเป็นซิฟิลิส  ข้อนี้น่าจะเป็นสาเหตุให้พระโอรสธิดาไม่รอดกันเยอะ)
ดยุคแห่งกลอสเตอร์พระโอรสองค์เดียวจาก ๑๗ องค์ที่รอดมาได้ก็สิ้นพระชนม์ด้วยฝีดาษ  เมื่อพระชันษาได้แค่ ๑๑ ปี
ทำให้พระราชินีนาถแอนน์ทรงไร้รัชทายาทเช่นเดียวกับพระพี่นาง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 17:18

ดังที่เล่าแล้วว่าพระราชินีแอนน์เป็นคนขี้โรคมาตั้งแต่เกิด พระชนม์เลยสี่สิบไป พระสุขภาพทรุดโทรมอย่างหนัก  ประชวรจนต้องบรรทมแซ่วอยู่ในพระที่  
แพทย์หลวงก็ช่วยกันมะรุมมะตุ้มรักษา แบบมากหมอมากความ จนพระอาการแย่ลงกว่าที่ควรจะเป็น    เธอก็เลยต้องไปเฝ้าพระผู้เป็นเจ้าเมื่อพระชนม์ได้ 49 ปี
ในเมื่อเธอไม่มีพระโอรสธิดาจะนั่งบัลลังก์ต่อ  พระสวามีก็สิ้นพระชนม์ก่อนหน้านี้ไปแล้ว(หรือถึงไม่สิ้นก็ไม่มีสิทธิ์อยู่ดี) สิทธิ์ในการสืบราชสมบัติก็ตกไปอยู่กับพระญาติโปรแตสแตนท์ที่ใกล้ที่สุด คือเจ้าหญิงโซเฟียแห่งบาวาเรีย  

มาลำดับญาติกันก่อนนะคะ   อ่านแล้วไม่ต้องจำก็ได้    ชื่อเจ้านายฝรั่งนี่ซ้ำๆกัน อ่านแล้วเวียนหัวไม่รู้เจมส์ไหนชาร์ลส์ไหนเฮนรี่ไหนเอลิซาเบธไหน

ขอถอยลำดับกลับไปที่ทูลกระหม่อมปู่ของพระราชินีแอนน์ คือพระเจ้าชาร์ลส์ที่ ๑ ที่พระเศียรขาดไปนั่นไงคะ     พระองค์ท่านมีพระน้องนางองค์หนึ่งชื่อเจ้าหญิงเอลิซาเบธ  เสกสมรสไปกับพระราชาแห่งโบฮีเมีย
เอลิซาเบธมีศักดิ์เป็นย่าน้อยของพระราชินีแอนน์    พระธิดาของเธอคือเจ้าหญิงโซเฟีย   นับญาติกันก็คือลูกพี่ลูกน้องของพระเจ้าเจมส์พระบิดาของแอนน์
เจ้าหญิงโซเฟียเสกสมรสไปกับดยุคแห่งบรันสวิค-ลูนเบิร์กเจ้าผู้ครองแคว้นฮันโนเวอร์(เยอรมัน)    มีพระโอรสชื่อเจ้าชายจอร์ชซึ่งขึ้นครองฮันโนเวอร์ต่อจากพระบิดา
เจ้าชายองค์นี้เลือดเยอรมันเข้มข้น พูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลย   แต่ก็มีสิทธิ์ขึ้นครองราชบัลลังก์อังกฤษผ่านทางพระมารดา

รัฐสภาอังกฤษและพระราชินีแอนน์มองข้ามหัวเจ้าฟ้าชายเจมส์ เอ็ดเวิร์ด พระโอรสองค์เดียวของพระเจ้าเจมส์ที่ ๒ ไปซะเฉยๆ
ทั้งที่เจ้าฟ้าชายก็เป็นน้องคนละแม่ของแอนน์   จะว่าไปมีสิทธิ์นั่งบัลลังก์ก่อนแมรี่ด้วยซ้ำไป  ถ้าไม่ได้เป็นคาทอลิค
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 19:30

เย้ มาแล้ว....(นั่งติดจอ)

ขอบพระคุณอาจารย์ที่ช่วยลำดับญาติให้อีกครั้ง
เพราะไม่อย่างนั้น ดิฉันต้องกลับไปอ่านย้อนหลังเรื่อยเลยค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 21:15

พูดถึงพระนามกษัตริย์อังกฤษและฝรั่งเศสนี่ก็ชวนปวดหัวสำหรับคนไทยอยู่อย่างหนึ่ง  คือชื่อช่างซ้ำๆซากๆกันราวกับว่าทั้งประเทศหาชื่ออื่นนอกจากนี้ไม่ได้อีกแล้ว
ทั้งที่แต่ละองค์จะเลือกพระนามอะไรใหม่ก็ได้เมื่อขึ้นครองราชย์   แต่ก็ไม่มีองค์ไหนเลือกฉีกแนวไปจากพระนามโหลพวกนี้
เราจึงต้องมีพระเจ้าเฮนรี่เรียงกันเป็นตับถึง ๘ องค์  จอร์ชดูเหมือนจะห้าหรือหก   ชาร์ลส์สอง เจมส์สอง วิลเลียมสี่
เจ้าหญิงก็ชื่อแมรี่  แอนน์  เอลิซาเบธ อะไรพวกนี้  เวลาอ่านแฟมิลี่ทรีแล้วตาลายในความซ้ำ

เห็นเขา"ว่ากันว่า" เจ้านายแท้ๆจะต้องมีพระนามเรียบง่าย ถือว่าสง่างาม   บอกบ่งเป็นเจ้าทุกกระเบียดนิ้ว
เป็นชื่อที่ถือกันว่า good , plain name
จะมีพระนามที่ฉูดฉาดสีสันสะดุดตาไม่ได้ ยังงั้นถือว่าเว่อ  ไร้รสนิยม
ด้วยความงามอยู่กับความง่ายนี่เอง  พระนามเจ้านายจึงไม่ต่างจากคนเดินดิน     บุรุษไปรษณีย์หรือเจ้าชายก็ชื่อแบบเดียวกัน

ก็เห็นมีเจ้าหญิงไดอาน่าซึ่งเดิมเป็นลูกสาวขุนนางนี่ละค่ะที่พระนามสวยสง่าสมตัว   แต่พี่น้องของท่านก็ชื่อธรรมดาๆ
อีกคนคืออดีตคุณนายคามิลล่า ดัชเชสแห่งคอร์นวอลล์   ชื่อเธอเป็นนางเอกนิยายโรมานซ์จัง
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 21:59

กลับกันกับคนไทยหรือเปล่าคะอาจารย์
ชื่อเจ้านายจะต้องยาว บรรจุคำสูงๆ มีความหมายไพเราะ
ส่วนคนเดินดิน ชื่อนายแมว อะไรก็ได้ แต่ห้ามพ้องกับชื่อเจ้านาย

อันนี้ ขอเรียนถามว่าจริงหรือไม่คะ
เพราะเด็กๆ เคยได้ยินว่าห้ามตั้งชื่อ พ้องกับชื่อเจ้านาย
แต่ทุกวันนี้ เห็นผ่านตาพอสมควรที่คนธรรมดา
มีชื่อพ้องกับพระบรมวงศานุวงศ์ระดับเจ้าฟ้า
เขียนเหมือนกันดิกเลยค่ะ
ถ้าอำเภออนุญาตพ่อแม่ตอนแจ้งชื่อเกิด
แสดงว่าที่ดิฉันเคยได้ยินมาก็เป็นความเชื่อผิดๆ น่ะสิคะ
.
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 11:14

มีสำนวนไทยสมัยสมบูรณาญาสิทธิราชย์ว่า ทำเทียมเจ้านาย จัญไรจะกิน    ค่ะ
เรื่องห้ามตั้งชื่อไม่ให้พ้องกับพระนามเจ้านาย ดิฉันก็เคยได้ยินเหมือนกัน   แต่ไม่ทราบว่ารวมพระบรมวงศานุวงศ์ชั้นเจ้าฟ้าด้วยหรือเปล่า หรือจำกัดเฉพาะพระมหากษัตริย์และพระบรมราชินีเท่านั้น
คงต้องรอผู้รู้อย่างคุณ V_Mee คุณ UP คุณหยดน้ำ มาชี้แจงเพิ่มเติม
ผู้ที่ไม่เห็นด้วยกับการที่พระราชินีแอนน์และรัฐสภาอังกฤษเอื้อมไกลไปสุดกู่  คว้าเอาพระญาติห่างๆที่เป็นไทต่างด้าวท้าวต่างแดนมาครองราชย์เฉยเลย  
มีทั้งฝรั่งเศสซึ่งไม่ต้องการพันธมิตรโปรแตสแตนท์จับมือกันคุกคามความมั่นคงของคาทอลิค    และอีกประเทศคือสกอตแลนด์ ซึ่งเป็นข้าแผ่นดินดั้งเดิมของราชวงศ์สจ๊วต  
ทั้งสองก็เริ่มฮึ่มฮั่มขู่จะประท้วง โดยยกเจ้าฟ้าชายเจมส์ ฟรานซิส เอ็ดเวิร์ด สจ๊วต เชื้อสายราชวงศ์สจ๊วตองค์จริงขึ้นมาเป็นผู้อ้างสิทธิ์ในราชบัลลังก์  โดยได้รับกองกำลังสนับสนุนจากพระเจ้าหลุยส์ที่ ๑๔ แห่งฝรั่งเศส

ขอแวะอธิบายศัพท์หน่อยนะคะ
คำกริยา to pretend ในภาษาอังกฤษ แปลว่า เสแสร้ง หรือทำทีเป็นว่า...
แต่คำว่า pretender  ถ้ามาใช้ในประวัติศาสตร์ ไม่ได้แปลว่าผู้เสแสร้งแกล้งทำหรือตบตาคนอะไรทำนองนั้น    แต่มีความหมายเฉพาะว่า "ผู้อ้างสิทธิ์ในราชบัลลังก์"

pretender ในประวัติศาสตร์อังกฤษมีหลายคนด้วยกัน   ถอยหลังกลับไปได้หลายศตวรรษ  แต่จะบรรยายหมดก็เข้ารกเข้าพงไป     เอาเป็นว่าขอจำกัดแค่ราชวงศ์สจ๊วตก็พอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 11:19

เจ้าฟ้าชายเจมส์ ฟรานซิส เอ็ดเวิร์ด สจ๊วต ลี้ภัยออกจากอังกฤษพร้อมพระบิดาและพระมารดา ตั้งแต่แบเบาะ  
ไปโตเป็นหนุ่มอยู่ในฝรั่งเศส    พระเจ้าหลุยส์ที่ ๑๔ ทรงโอ๋เจ้าชายพลัดถิ่นอย่างดียิ่ง  ไม่เหมือนสมัยพระเจ้าชาร์ลส์ที่๒ ที่ต้องตกระกำลำบาก เป็นเจ้าไม่มีศาลอยู่ตั้งสิบปี
เพราะพระเจ้าหลุยส์เองก็หวังว่าถ้าพระเจ้าเจมส์หรือเจ้าฟ้าชายกลับไปครองบัลลังก์ได้   ฝรั่งเศสก็จะได้ราชาคาทอลิคเป็นพันธมิตรสำคัญ

เมื่อพระเจ้าเจมส์ที่ ๒ สิ้นพระชนม์ในค.ศ. ๑๗๐๑  พวกผู้สนับสนุนพระเจ้าเจมส์ก็ยกเจ้าฟ้าชายวัย ๑๓ ขวบขึ้นเป็นพระเจ้าเจมส์ที่ ๓ แห่งอังกฤษ และเจมส์ที่ ๘ แห่งสกอตแลนด์  ทั้งที่ยังไร้บัลลังก์จะครอง

เจ็ดปีต่อมา เมื่อราชบัลลังก์อังกฤษอยู่ในมือของพระราชินีแอนน์  พระราชาหนุ่มน้อยพระชนม์ได้ ๒๐ เพิ่งหายจากประชวรหัด  ก็ตกลงพระทัยยกพลฝรั่งเศสที่พระเจ้าหลุยส์ประทานมา ลงเรือไปทวงสิทธิ์ของพระองค์จากพระพี่นาง
แต่ยังไม่ทันจะขึ้นฝั่ง ก็เผชิญเข้ากับทัพเรืออังกฤษเสียก่อน  
OrThoMorPheUs!
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 19:49

ขอถามนอกเรื่องหน่อยได้มั้ยครับ ผมเพิ่งเข้ามาในหมวดนี้เลยอยากรู้ว่าคุณ เทาชมพูและคุณนิลกังขาเป็นอาจารย์รึป่าว มีความรู้มากทั้งคู่เลย บอกหน่อยนะครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 20:03

ตอบ คห 44
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=28117

คุณพระนิลอยู่บัวแก้วมังคะ แต่ความรู้แพรวพราวเหลือเกิน คาดว่าจะพบตัวจริงวันที่ 5 มีนาคม
ที่ชาวเรือนไทยจะมีตติ้งสังสรรค์ แล้วจะเล่าให้ฟังค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์