เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 49526 ศึกสายเลือดในราชวงศ์สจ๊วตของอังกฤษ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 16:55

สวัสดีทุกท่านที่เคารพครับ
ผมสังเกตเอาว่า สมัยก่อนราชวงศ์ยุโรปแต่งงานข้ามประเทศจนกระทั่งถึงต้นคริสตศตวรรษที่ 20
ถ้าจะหาเหตุว่าเป็นเพราะเหตุใด ต้องย้อนไปดูที่กระทู้พระเจ้าชาร์ลที่ 2 ครับ
ป.ล. ขอลงทะเบียนด้วยคนครับ    

ไม่เห็นใครแน่นอน
นายสายธาร
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 17:24

เข้ามาลงทะเบียนด้วยคนครับ
สำหรับเรื่องการแต่งงานข้ามประเทศกันนั้น ในความคิดผมนั้นเห็นว่าคงคล้ายกับบ้านเราในสมัยก่อน คือประเทศต่าง ๆ นั้น ยังคงเป็นอาณาจักรแบ่งแยกกันอยู่ จึงต้องมีการสานสัมพันธไมตรี หรือผูกมิตรกันไว้นั่นเอง ส่วนการผูกมิตรที่แน่นแฟ้นที่สุดก็คือการแต่งงาน เพราะว่า อาณาจักรพ่อตาคงไม่มาตีอาณาจักรลูกเขย และเมื่อเกิดปัญหาภายในก็จะได้แรงสนับสนุนจากต่างอาณาจักร(หรือต่างประเทศในกรณีของราชวงศ์ยุโรป) อีกด้วย
ไม่ทราบว่าความคิดของผมนี้จะถูกหรือผิดครับอาจารย์
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 19:45

ฝ่ายชายได้สินสมรสด้วยครับ อาจจะเป็นเมืองซักสองสามเมือง หรือภาษีอากรจากเมืองท่า ขึ้นกับยศศักดิ์ฝายชาย ถ้าโชคดีอาจได้มรดกจากพ่อตาด้วย ตอนจักรพรรดิแม๊กซิมิเลียนที่ 1 ของโฮลีโรมันเอ็มไพร์ตาย ก็ยกดินแดนของตัวเองให้หลานตากษัตริย์คาร์ลอสที่ 1 ของสเปน ดินแดนที่ว่าก็คือออสเตรีย หัวเมืองอิตาลีทางเหนือ เนเธอร์แลนด์ปัจจุบัน เชคปัจจุบัน บางส่วนทางตะวันออกของฝรั่งเศส เรียกว่าคิงคาร์ลอสดูแลไม่ไหวเลยครับต้องให้น้องไปดูแลออสเตรียแทน

ถ้าโชคดีกว่านั้นลูกหลานอาจได้ไปเป็นกษัตริย์เลยก็ได้ อังกฤษเองก็เคยรับ"คนต่างชาติ"มาเป็นพระราชาหลายที ต้นตระกูลสจ๊วตเองก็มาจากสก๊อตแลนด์ เดี๋ยวอาจารย์เทาชมพูเล่าไปซักพักก็จะมีคนดัตช์มาเป็นกษัตริย์อังกฤษอีก ต่อจากนั้นก็จะเป็นคนเยอรมัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 09:12

นั่นแน่...คุณนุชนาไม่ได้อ่านกระทู้ราชาเจ้าสำราญ  หรืออ่านแล้วลืมไปน่ะสิคะ
ในนั้นบอกเหตุผลของการเสกสมรสของเจ้านายเอาไว้แล้วค่ะ  การอยู่คนละดินแดนอำนวยประโยชน์ให้มหาศาล โดยเฉพาะกับฝ่ายชาย

คำตอบของคุณสายธารและคุณ HotChoc ถูกทั้งสองคนค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 10:15

ok but not convinced ว่านั่นคือเหตุผล in most or all casesค่ะ

นึกถึง King James I เมื่อครั้งเป็นพระยุพราช ก็เสกสมรสกับเจ้าฟ้าหญิงแอนน์ของเดนมาร์ค
ทั้งๆที่ควีนเอลิซาเบท I ก็ทรงคัดค้าน ทรัพย์สินจากพ่อตาก็ไม่เห็นเป็นชิ้นเป็นอันสักเท่าไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 10:32

การเสกสมรสครั้งนั้นเป็นด้วยเหตุผลทางศาสนาค่ะ

James managed to significantly reduce the influence of the Roman Catholic nobles in Scotland. He further endeared himself to Protestants by marrying Anne of Denmark—a princess from a Protestant country and daughter of Frederick II of Denmark.

http://en.wikipedia.org/wiki/James_I_of_England  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 17:04

เล่าความมาถึงตอนนี้แล้ว  ผู้อ่านบางท่านก็คงจะเกิดสงสัยขึ้นมาว่า  อะไรกันนักกันหนา กะแค่เรื่องนับถือศาสนาเดียวกัน แต่ต่างนิกายกันนี่น่ะ  
เป็นเหตุให้จงเกลียดจงชังกันขนาดนี้เทียวหรือ   ในเมื่อต่างก็มีพระเจ้าองค์เดียวกัน  พระศาสดาองค์เดียวกัน   ก็น่าจะประนีประนอมกันได้  อยู่ร่วมกันไปไม่ถึงกับมองหน้ากันไม่ติด
คำตอบคือความหมายไม่ได้จำกัดวงแค่ความเชื่อถือศรัทธาเท่านั้น แต่มันรวมไปถึงเหตุผลทางการเมืองด้วย

เพราะตั้งแต่โบราณกาลมา  ก่อนอาณาจักรทั้งหลายจะรวมตัวกันเป็นปึกแผ่นมั่นคง แบ่งกันเป็นฝรั่งเศส อังกฤษ เยอรมัน กรีซ ฯลฯ กันแบบมีเส้นขีดคั่นชายแดนกันแน่นอน
อำนาจที่ยิ่งใหญ่กว่าราชาทั้งหลายบนดินแดนต่างๆนั้นก็มีอยู่  คืออำนาจของจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ (Holy Roman Empire)
ประมุขคือพระสันตปาปา หรือ Pope แห่งนครวาติกัน  ซึ่งเป็นเอกเทศไม่ขึ้นกับประเทศใด

การสวมมงกุฎราชาองค์ใดที่นับถือคริสต์ ( ตอนนั้นมีอย่างเดียวคือโรมันคาทอลิค)   ก็ต้องได้รับความเห็นชอบจากพระสันตปาปา  และราชาเหล่านั้นก็ต้องเสด็จไปรับพิธีราชาภิเษกโดยพระศาสนประมุขอีกด้วย
หรืออย่างน้อยก็ต้องมีตัวแทนของพระองค์มาทำพิธีให้

ดังนั้นอำนาจของสันตปาปาจึงยิ่งใหญ่    บรรดาบาทหลวงและพระราชาคณะทั้งหลายในอาณาจักรต่างๆก็ขึ้นกับพระองค์
รายได้ของวัด ส่วยสาอากรหรือข้าวของเงินทองของพวกมาทำบุญให้วัดก็ขึ้นตรงกับพระสันตปาปา   ไม่ได้ขึ้นกับเจ้าแผ่นดิน
พระราชาเองก็ต้องอ่อนน้อมยอมประพฤติองค์ตามข้อบังคับทางศาสนา

พระราชาอังกฤษองค์แรกที่ลุกขึ้น "ปฏิวัติ" เรื่องนี้คือพระเจ้าเฮนรี่ที่ ๘  (องค์ที่คุณชื่นใจอยากจะฟังเรื่องของท่านนั่นไงล่ะคะ)
เมื่อพระสันตปาปาไม่ยอมให้การอภิเษกสมรสของท่านกับพระนางแคทเธอรีนแห่งอารากอน มเหสีองค์แรกเป็นโมฆะ

พระเจ้าเฮนรี่ก็ไม่ใช้วิธีตื๊อจนพระสันตปาปาใจอ่อน หรือโต้เถียงเอาชนะคะคานให้ได้   เพราะแน่นอนว่าทำไปจนตายก็คงไม่ได้ผล
พระองค์ใช้ไม้เด็ด เปลี่ยนศาสนาประจำชาติ จากคริสตศาสนานิกายโรมันคาทอลิคมาเป็นโปรแตสแตนท์ นิกาย Church of England ซึ่งมี Archbishop of Canterbury เป็นประมุข
ท่านอาร์ชบิชอปก็ตกลงให้ทรงหย่าจากพระนางได้

นอกจากนี้พระเจ้าเฮนรี่ยังทรง" ลุย" วัดต่างๆของคาทอลิคเสียจนไม่มีเหลือ   บาทหลวงทั้งหลายต้องหลบหนีอาญาแผ่นดินซุกซ่อนกันจ้าละหวั่น
ข้าวของเงินทองที่ได้จากประสกสีกากันเหลือเฟือ  เป็นสมบัติของวัด ขึ้นตรงกับพระสันตปาปา  ก็ตกเป็นของท้องพระคลังแทน

ประวัติศาสตร์เป็นอย่างนี้   ก็คงพอจะมองเห็นภาพกันแล้วใช่ไหมคะ ว่าทำไมราษฎรที่นับถือโปรแตสแตนท์กันมานานร่วมศตวรรษ ถึงพากันเดือดร้อนไม่อยากกลับไปอยู่ใต้อาณัติของคาทอลิคอีก
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 00:12

โหย คุณชื่นใจ Henry VIII เบื่อแล้ว  ฟังมาเยอะแล้ว ผมอ่านต่วยตูนพิเศษสมัยก่อนมีแต่เรื่องของราชาพระองค์นี้กับพระราชินีทั้ง 6ของพระองค์ โดยเฉพาะเรื่องของ แอนน์ โบลีน (พระราชมารดาของ Queen Elezabeth I ไงครับ) ที่มีการมาทำเป็นหนังเรื่องราชินีพันทิวา(จำชื่ออังกฤษไม่ได้) หรือแม้แต่เรื่องผีๆที่มีคนเห็นพระนางแอนน์โบลีนเดินไปมาอยู่ใน the Tower of London หรือไม่ก็ Hampton Court

เขาว่ากันว่า King Henry VIII เป็นนักดนตรีเอกด้วยนะ เพลง Greensleeves ร่ำลือกันว่าท่านเป็นผู้แต่งด้วยนะครับ

อิอิ แซวเล่นน่ะครับ ถ้า อ.เทาจะเขียนถึง Henry III ผมก็จะติดตามอ่านเหมือนเดิมแหละครับ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 02:23

โหย...(มั่ง)...คุณ padanini เห็นใจอิฉันบ้างเถอะ
ก่อนหน้านี้ไม่ได้เป็นคนขวนขวายเรื่องราวพวกนี้สักเท่าไหร่
ความรู้เลยต่ำเจ้าค่ะ...ก็ขอยกระดับความรู้ตัวเองให้สูงขึ้นสักนิด
ด้วยการจองเรื่องไว้ เผื่ออาจารย์เทาชมพูท่านจะกรุณา
...
ไหมล่ะ...คุณก็ยังจะตามอ่านต่อไปอยู่ดี    
...
ว่าไป อิฉันชักเริ่มเห็นเค้าลาง Terrible Tudors ขึ้นมารำไร
...
แต่ตอนนี้ กลับเข้าเรื่องของสจ๊วตต่อดีกว่าค่ะ
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 02:26

ผมขอเสริมเรื่องศาสนาหน่อยนะครับ คาธอลิกตอนยุคนั้นกับตอนนี้ไม่เหมือนกันนะครับ ยุคนั้นคริสตจักรค่อนข้างเหลวแหลกทีเดียว โป๊ปมีอำนาจมากตามที่อ.เทาชมพูกล่าวไว้ การแต่งตั้งบิชอป(คล้ายๆเจ้าอาวาส)ขึ้นกับโป๊ปไม่ได้ขึ้นกับกษัตริย์ของประเทศ ทางพุทธอาจจะมองว่าไม่แปลกที่ทางสงฆ์จะตั้งเจ้าอาวาสกันเอง แต่นั่นพระสงฆ์ไทยไม่ยุ่งการเมือง คริสตจักรยุคนั้นยุ่งการเมืองเต็มตัวครับ โป๊ปมีอาณาจักรของตัวเองเลยเรียกว่า Papal State มีอาณาเขตอยู่ในภาคกลางของอิตาลี มีกองทัพเป็นของตัวเองเสร็จสรรพ ตียึดเมืองอื่นเพื่อขยายดินแดนก็เคยมาแล้ว โป๊ปบางคนเป็นแม่ทัพคุมทหารไปเองก็มี การแต่งตั้งบิชอปของตนเองในดินแดนอื่นก็คือการส่งสายลับเข้าไปดีๆนี่เอง

ทางธรรมก็เหลวแหลกครับ โป๊ปมีชีวิตหรูหราฟุ่มเฟือย คบชู้สู่สาวมีลูกนอกสมรสกันเป็นปกติ ตำแหน่งบิชอปคาร์ดินัลก็ซื้อขายกันเป็นว่าเล่น (บิชอปบางแห่งมีดินแดนเป็นของตัวเองเลย) สะสมสร้างสรรค์ภาพวาดงานปฏิมากรรมกัน สร้างมหาวิหารเซนต์ปีเตอร์โดยการเรี่ยไรเงินประชาชนแบบน่ากังขา เช่นหลอกขายวัตถุมงคลศักดิ์สิทธิ์ ขายใบไถ่บาปที่ผู้ซื้อจะพ้นผิดจากบาปที่เคยทำได้ แค่นั้นยังไม่พอสามารถซื้อใบไถ่บาปให้ญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วได้อีก (พ่อแม่พี่น้องลำบากอยู่ในนรก ไม่ซื้อใบไถ่บาปให้พวกท่านซะหน่อยล่ะ) ที่เด็ดที่สุดคือสามารถซื้อใบไถ่บาปเผื่อไว้สำหรับบาปที่ท่านจะกระทำในอนาคตได้ด้วย (กำลังจะไปเล่นชู้เหรอ ไม่ดีนะพระเจ้าห้าม แต่ยังไงซะก็ซื้อใบไถ่บาปเผื่อไว้ก่อนดีกว่า) บางทีก็บังคับขายกันเลย (ไม่ซื้อตกนรกนะท่าน เอ๊ะ!หรือว่าท่านฝักใฝ่ซาตานมากกว่าพระเจ้า)

มาร์ตินลูเธอร์ซึ่งเป็นพระเคร่งคาธอลิคสายออกัสตินตอนนั้นทนไม่ได้ ตอกคำประท้วง 95 ข้อลงบนประตูโบสถ์ที่วิตเทนเบิร์กในเยอรมัน เป็นจุดเริ่มต้นของการแตกนิกายโปรแตสแตนท์(Protestants, ผู้ประท้วง)ออกจากคาธอลิก ประชาชนและเจ้าชายเยอรมันส่วนมากเห็นชอบเพราะถูกรีดไถจากโรมมานาน ทางโรมก็พยายามทั้งประนามทั้งไกล่เกลี่ยก็ไม่เป็นผล สุดท้ายรบกันอยู่ 30 ปี นั่นเป็นสาเหตุที่เกลียดกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 12:21

ขอบคุณคุณ HotChoc ที่มาแจม ช่วยให้รายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ
ดิฉันเล่าอยู่คนเดียวนานๆก็ชักจะคอแห้ง

ระบบบาปบุญที่ซื้อกันได้ ขายกันดี ฟังคุ้นๆยังไงไม่รู้
แต่ช่างเถอะ  เดี๋ยวจะออกนอกเส้นทางไปไกล   จำกัดวงไว้ในเรื่องนี้ดีกว่า

.ในยุคโน้น พฤติกรรมหรูหราฟุ่มเฟือย และยังผิดศีลของโป๊ป เป็นเรื่องที่ปิดกันไม่มิด
ในศาสนสำนักก็มี"หลานชาย"เข้ามายุ่มย่าม เดินกันว่อน  บางคนก็มีสมณศักดิ์สูงๆ หรือได้รับแต่งตังให้มีตำแหน่งเป็นองครักษ์
คนเขาก็รู้ว่าไม่ใช่หลานชงหลานชายอะไรหรอก    เป็นลูกนอกสมรสที่ท่านอุปถัมภ์อย่างดีต่างหาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 11:04

ย้อนกลับมาเล่าถึงครอบครัวของเจ้าชายเจมส์ ดยุคแห่งยอร์ค  
การเสกสมรสกับเจ้าหญิงแมรี่ ก็มีเรื่องน่าเศร้าซ้ำรอยเดียวกับดัชเชสแห่งยอร์คคนแรก คือโอรสธิดาที่เกิดมา ถ้าไม่ตายตอนคลอดก็ตายแต่ยังเล็กๆ องค์แล้วองค์เล่า ถึง ๕ องค์ด้วยกัน
แทบว่าจะหมดความหวังที่จะได้รัชทายาทชาย  นอกเหนือจากพระธิดา ๒ องค์ที่เจริญพระชนม์เป็นสาวใหญ่แล้ว

ขอเล่าถึงพระธิดา ๒ องค์ที่เกิดจากดัชเชสคนแรกก่อนนะคะ
องค์โตคือเจ้าหญิงแมรี่  เสกสมรสไปด้วยเหตุผลทางการเมือง  กับลูกพี่ลูกน้องซึ่งเป็นเจ้าชายดัทช์ชื่อเจ้าชายวิลเลียมแห่งโอเรนจ์ ซึ่งแก่กว่าเธอ ๑๒ ปี  ทั้งสองเป็นโปรแตสแตนท์
(โปรดดูภาพประกอบ)
ชีวิตคู่ของเจ้าชายวิลเลียมและเจ้าหญิงแมรี่หวานอมขมกลืน    เจ้าชายมีหม่อมซึ่งไม่ใช่ใครอื่น เป็นนางพระกำนัลของเจ้าหญิงนั่นเอง   ทรงเย็นชาและไม่เอาใจใส่พระชายา  
ส่วนเจ้าหญิงก็ไม่มีโอรสธิดา  ทางด้านส่วนตัว เธอกลายเป็นลูกไก่ในกำมือของพระสวามี เรียกว่าไม่กล้าหือกับเจ้าชายเอาเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 11:18

ส่วนองค์เล็กคือเจ้าหญิงแอนน์   เป็นเด็กขี้โรค ป่วยหนักแบบเจียนจะตายเสียหลายหนตั้งแต่เด็ก  จนน่าอัศจรรย์ที่ทรงรอดมาได้จนโตเป็นสาว     เธอถูกจับให้เสกสมรส(ก็ด้วยเหตุผลทางการเมืองอีกนั่นละค่ะ) กับเจ้าชายจอร์ชแห่งเดนมาร์ค

เจ้าชายจอร์ชเป็นเจ้านายที่อ่อนแอ ไม่มีสุ้มมีเสียงอะไรทางด้านบริหาร  วันๆก็ทรงยุ่งอยู่กับปัญหาประจำตัวคือติดเหล้าอย่างหนัก   แต่ก็แปลกที่เจ้านายคู่นี้กลับปรองดองรักใคร่กันด้วยดี   เจ้าหญิงทรงรักพระสวามีมาก

สุขภาพของเธอเป็นปัญหาใหญ่  เจ้าหญิงแอนน์ทรงแท้งถึง 12 ครั้ง(ไม่อยากจะเชื่อ!!)  และมีโอรสธิดาที่รอดตายจนถึงคลอดออกมาได้อีก 5 องค์    แต่ก็ไม่มีองค์ไหนรอดมาได้จนโตเป็นหนุ่มสาว  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 11:36

พระเจ้าเจมส์ทรงหวังว่าจะได้รัชทายาทชายที่จะครองบัลลังก์อังกฤษสืบต่อจากพระองค์    ทรงตั้งพระทัยปลูกฝังให้เป็นคาทอลิคตั้งแต่แรกประสูติ   ไม่อยากให้เป็นอย่างเจ้าหญิงพระพี่นางทั้งสองที่เป็นโปรแตสแตนท์

เหตุการณ์ที่เรียกได้อีกครั้งว่า "บุญมีแต่กรรมบัง" ก็เกิดขึ้นอีกในปี 1688
บุญมี คือพระราชินีแมรี่แห่งโมดีนา ทรงคลอดเจ้าฟ้าชายจนได้   เป็นเด็กแข็งแรงดี ไม่แท้งหรือตายเสียแต่แรกเกิดอย่างก่อนหน้านี้
แต่ก็มีเสียงซุบซิบไล่หลังมาว่า เด็กคนนี้ไม่ใช่พระราชโอรสแท้จริงหรอก   มีการสับเปลี่ยนเอาเด็กชายลูกชาวบ้านเข้าไปในห้องคลอด
ทั้งนี้เพื่อเป็นการตบตาผู้คนว่ารัชทายาทชายได้ประสูติแล้ว   เพื่อจะสถาปนาเจ้าชายคาทอลิคขึ้นนั่งบัลลังก์

กรรมที่เข้ามาบังพอดี  ก็คือสถานการณ์ทางการเมืองตึงเครียดถึงจุดระเบิดพอดี     พรรคการเมืองทั้งวิกและทอรี่ตลอดจนผู้คนพลเมืองต่อต้านพระเจ้าเจมส์กันหมด     จึงเกิดรัฐประหารกลางเมืองขึ้นมาในปีเดียวกันนั้นเอง
พระราชินีแมรี่ทรงพาเจ้าฟ้าชายองค์น้อยหนีออกจากอังกฤษไปพึ่งพันธมิตรคาทอลิค คือฝรั่งเศส  
พระนางได้ชักชวนให้พระเจ้าเจมส์หนีตายไปด้วยกัน  ดีกว่าพยายามต่อต้านพวกกบฏ หรือยอมให้ถูกจับกุมอยู่ในพระราชวัง
ชะตากรรมอันน่าเวทนาของพระบิดาคงเป็นแรงผลักดันให้พระเจ้าเจมส์ยอมหนีมากกว่าจะสู้ตาย    ก็เลยทรงลี้ภัยออกนอกอังกฤษ

รัฐประหารครั้งนี้  รู้จักกันในนาม The Glorious Revolution
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 13:19

.....องค์โตคือเจ้าหญิงแมรี่ เสกสมรสไปด้วยเหตุผลทางการเมือง กับลูกพี่ลูกน้องซึ่งเป็นเจ้าชายดัทช์
ชื่อเจ้าชายวิลเลียมแห่งโอเรนจ์ ซึ่งแก่กว่าเธอ ๑๒ ปี ทั้งสองเป็นโปรแตสแตนท์

ตรงนี้ขอขยายความว่ามารดาของเจ้าชายวิลเลียมคือ แมรี พระราชธิดาองค์โตของ King Charles I
ดังนั้นพระเจ้าเจมส์ II (พ่อตา) จึงเป็นน้องแม่ของเจ้าชายวิลเลียมนั่นเอง
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์